เรื่องเด่น ภาพจอมปลวก(ปลวกดิน) ขึ้นเป็นรูปหัวคน ..

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย กาลีนะ, 3 ธันวาคม 2012.

1. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    .... เมื่อวันที่ 9/5/56 แม่เราเขาบอกว่าจะทุบห้องเราฝั่งที่ติดกับห้องแม่ ซึ้งเราทำเป็นห้องพระและมีจอมปลวกอยู่ ให้ลูกชายที่โตจะเป็นหนุ่มแล้วนอน .. แฟนเราทักเลยว่า " แม่แกจะปวดขาอีกแน่ ๆ ทำอะไรไม่คิด เขาจะอยู่ยังไงเพราะมันจะทับที่จอมปลวก " ( คิอทำฝามาชิดกับจอมปลวกนะคะ) เราก็บอกว่า ถ้าเขาไม่เข็ดก็ให้ไปบอกกันเอง ....

.... ได้ผลคะ ตื่นมาตอนบ่ายแก่แม่บอกว่า "ช่วยพาไปหาหมอฉีดยาที ปวดขามากเลยเดินจะไม่ไหวแล้ว " เราก้ไม่ว่าอะไรแค่มอง ๆ เพราะแม่เขาเป้นบ่อยเวลาไปรบหลู่ จอมปลวก " ก็ลองบอกเขาว่าจะไม่ทุบห้องยื่นมาหาเขาดิ เด้วก็หาย " ผลปรากฏว่าจนตอนนี้จะสามวันแล้วแม่ยังไม่ต้องไปหาหมอฉีดยาเลย .. ตอนแรกขึ้นรถไปตลาดต้องยกเท้ากันเลยทีเดียว ...

2. DoctorKritt

DoctorKritt เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความที่นำเสนอไม่ได้มีอคติกับเจ้าของกระทู้แต่อย่างใดนะครับเป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่อยากเสนอแนะในอีกมุมหนึ่งของหลายๆความคิด ความคิดเห็นอาจตรงกันหรือไม่ตรงกันแล้วแต่ขึ้นกับมุมมองและทรรศนะของแต่ละคน หากกล่าวสิ่งใดทำให้ขุ่นข้องหมองใจก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เมื่อผมได้ยินหรือได้อ่านคำว่าจอมปลวกทำให้ผมนึกถึงผู้ชายคนนึงที่จบวิศวะกรรมศาสตร์เกียรตินิยม นั่นก็คือ "หมอปลา เรื่องจริงผ่านจอ"
    ผมได้นั่งดูคลิปรายการเรื่องจริงผ่านจอเกี่ยวกับเรื่องราวของหมอปลา อยู่หลายคลิป และอ่านหนังสือ "หมอปลา มือปราบกรรม สัมภเวสี ผี วิญญาณ" ทำให้รู้สึกทึ่งในตัวหมอปลาเป็นอย่างมากไม่ใช่เรื่องความขลัง ความวิเศษ ในด้านสัมผัสวิญญาณ แต่เป็นด้านวิธีคิด วิธีพูดและคำแนะนำการแก้ปัญหาให้กับผู้ที่เดือดร้อน แนวความคิดเช่น

"สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ท่านต้องมีปัญญา สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะมาอยู่กับจอมปลวกได้ไง ปลวกมันกินบ้านจะไหว้มันทำไม" (สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ต้องอยู่ในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ เช่น วัด ศาลเจ้า ท่านควรไปกราบพระสงฆ์ และพระพุทธรูปดีกว่ามากราบปลวก)

"เรื่องการต่ออายุ เป็นการหลอกลวงคน ถ้าต่ออายุได้จริงคนก็จะล้นโลก จำไว้ว่าเงินไม่เคยซื้อชีวิตได้"

"ถ้ามันมีการแก้กรรมได้จริง ต่อไปก็จะมีแต่คนชั่ว เพราะเวลาที่เราทำชั่ว เราก็ไปแก้กรรม"

"เราเอากุมารทองมาอยู่กับเรา ถามหรือเปล่าว่าเค้าอยากอยู่ด้วยมั๊ย เค้าอยากจะไปเกิดมากกว่า"

"ผมว่าผมเกิดมาเป็นคนชาติหนึ่งผมจะไม่หลอกลวงคนด้วยกัน เพราะคนเหมือนกัน"

ผมชอบอีกอย่างคือหมอปลาช่วยคนแบบไม่คิดตังค์ เค้าให้ก็รับน้ำใจไม่ให้ก็ไม่ว่าอะไรสิ่งที่ได้รับบางทีก็ไม่ใช่เงินแต่เป็นคำขอบคุณและมิตรไมตรี

นี่เป็นแนวความคิดเห็นของหมอปลาซึ่งก็เป็นความคิดที่ตรงกับความคิดผมเช่นกัน
    เรื่องปลวกก็เป็นความเชื่อและความศรัทธาของแต่ละคนล่ะนะครับคงไม่มีใครไปเปลี่ยนความคิดใครได้ง่ายๆนานาจิตตัง สาธุ

3. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    เมื่อไม่นานมานี้ก็มีปลวกที่เหมือนปลวกที่เจ้าของกระทู้ว่ามาขึ้นที่หน้าบ้านผม
    ขึ้นแบบโดดๆ ตามตำราโบราณเลย
    ทั้งที่บ้านผมเป็นหินกับปูน ไม่รู้เค้าจะกินอะไร คงกินดินเป็นอาหารเหมือนกัน

ล่าสุดก็เอารถใหญ่ๆ ดึงออกไปแล้ว
    พวกนี้มันเก่งมากนะครับ ขนาดพยายามเอาออกยังสร้างรูดินขึ้นมากินวงกบไม้ได้
    ต้องตัดใจกระทำรุนแรง โดยที่ไม่อยากจะทำจริงๆ
    ถ้าจะกำจัดก็ต้องใช้เงินอัดยาทีละหลายหมื่นมาก ย้ายบ้านก็คงลำบากเราเกินไป

4. กาลีนะ

.... ไม่ขุ่นข้องใจหรอกคะคุณ DoctorKritt หนังสือ "หมอปลา " เราก็ซื้อมาอ่านคะ ชอบเขาเหมือนกัน เพียงแต่ว่าเราเป็นผู้มาทีหลังเราเป็นผู้ไป "เบียดบังเขา" และ ปลวกมันมีหลายแบบ ปลวกที่หมอปลากล่าวถึง คือ พวกที่ "กินไม้" มันคนละชนิดกันกับที่บ้านเรา

.... ถ้าคุณจะลองพิจารณาให้ลึกลงไปอาจพบเจออะไรที่มากกว่านี้ มิเช่นนั้นเราอาจจะต้องสู้รบกับภพภูมิมากมาย พวกเขาเลือกเกิดไม่ได้ที่จะมาเป็นแบบนี้ เป็นเดรัจฉาน ธรรมมะ คือ ธรรมชาติคือการเรียนรู้ที่จะอยู่กับธรรมชาติให้ได้อย่างสงบสุขไม่ใช่หรือคะ เรายินดีที่คุณแนะนำมานะคะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันก็ดีคะ เราเคยจะไปหาหมอปลาเหมือนกันแหละเรื่องเรากับเพื่อนเรา แต่สุดท้ายมาคิดได้ว่า "เราจะทำให้เขาเดือดร้อนทำไมในเมื่อเขาไม่ได้มาทำอะไรเรา เราต่างหากมาแย่งที่อยู่เขาเอง ควรจะเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกันจะดีกว่า " เพราะตอนนี้พวกที่อยู่กับจอมปลวกเขาก็เป็น อสุรกายไปแล้วเปลี่ยนภพภูมิ และ มีฤทธิ์เพิ่มขึ้นด้วยจากการอนุโมทนาบุญที่เราแผ่เมตตาไปให้ เราอยากมีมิตรมากกว่าศัตรู

5. กาลีนะ

..... ถ้าปลวกที่บ้านเราเขาเรียก ปลวกดิน คะ กินอย่างอื่นคะไม่กินไม้ ตอนแรกก่อนสร้างร้านนี้ก็ขึ้นเป็นโพนเดี่ยว ๆ สวยมากคล้ายศิวลึงค์แต่ไม่มีฐานรองคะ

6. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านพี่ชาย ของข้าน้อย
    ด้านหลังติดทุ่งนา
    เธอ เอาหนังสือพิมพ์ กะกระดาษุถงปูนไว้เลี้ยงปลวก
    ปลวก ก็นำกระดาษเศษไม้ ต่างๆ ไปเลี้ยงเชื้อรา (เชื้อเห็ดโคน)ในจอมปลวกไต้ดินอีกที

พออากาศ เหมาะสม เห็ดโคน ก็งอกผุดออกมา ให้พี่ชาย เก็บ เท่ มากเลย

ถามว่า ถ้าปลวกกิน หนังสือพิมพ์ ถุงปูน ฯลฯ หมด มันจะกินไรต่อล่ะ

พี่ชายบอก คงเป็นหน้าต่างบ้านพี่นี่ล่ะ ๕๕๕๕

(มาอ่าน เรื่องผืๆ ของคุณกาลีนะ เกือบทุกวัน ตื่นเต้นดีค่ะ เลย มาทักทาย)

7. กาลีนะ

.... ขอบคุณคร่า ... กำลังจะเขียนต่อคะ ..พอดีเรียบเรียงอดีตมันสับสนนิดหน่อยเพราะจำคำพูดของพระที่เราไปหาท่านไม่ได้ทั้งหมดคะ เลยตัดสินใจว่าจะเขียนรวม ๆ เอาเท่าที่จำได้ และ มันมีเรื่องผีตนอื่นเข้ามาด้วยยังคิดว่าจะเขียนไปทีเดียวเลยดีไหม๊ 55555555 สรุปว่าจะเขียนไปทีเดียวพร้อมกันเลยคะ ยกเว้นเรื่องปอบ บางทีอาจมีคั้นหน้าหลังด้วยต้องขออภัยนะคะ ... เพราะอาจมาจำได้ตอนหลังคงต้องท้าวความบางกลัวงงคะ .... คงลงใน ผีอำ หรือ ฝันไป คะ ยกเว้นเรื่องปอบจะลงแยกต่างหากนะคะ

.... ช่วงนี้จอมปลวกเขาก็มีเรื่องราวเหมือนกัน แต่เราแค่แยกไม่ออกว่าเรื่องที่เกิดมาจาก อสุรกายในจอมปลวก หรือ จากข้างนอกแค่นั้นเอง ... อะไรที่มีจอมปลวกมาเกี่ยวคงลงในนี้ละคร่าจะได้ไม่งงคะ

............ กราบขอบพระคุณทุกท่านนะคะที่ตามอ่านให้กำลังใจ .. อะไรที่ดีก็เก็บเอาไปใช้นะคะ อะไรที่ไม่ดีก็จงทิ้งไว้ตรงนี้อย่าเก็บไปให้เปลืองสมองคร่า ....

8. กาลีนะ

... ตอนนี้นับเวลาก็เกือบ 2 เดือนแล้วมั้งคะที่จอมปลวกหยุดก่อตัว ... แต่แปลกตรงที่ส่วนที่ก่อตัวใหม่เกิดรอยร้าวขึ้นมากมาย และ ออกดำ ๆ บางทีมันก็คงรุนแรงเกินไป ..

9. กาลีนะ

... คิดคึกเอามาฝาก อันนี้ตั้งแต่วันที่ 3 มีนาคม 2556 เขาขึ้นมาตอนเราเสี่ยงทายว่าจะไปผจญภัยทางเหนือ หรือ เขาคิชกูฏดี .. เขาเลยขึ้นมาสะขนาดนี้เลย เห้อ ๆ เขาไม่ให้ขึ้นเหนือ .. แอบเอามาลง อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมเคยเห็นแต่ไม่ใหญ่แบบนี้เลยครับ ได้ความรู้ดีครับขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

11. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขออภัยทุกท่านนะคะ

... กาลีนะ เกิดผิดพลาดทางเทคนิคนิดหน่อย .. ขออนุญาติใช้ชื่อ " Kalina " นี้แทนไปก่อนนะคะ

12. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นเอาภาพนี้มาฝากละกันนะคะ ..

ดูแล้วคันหัวมากคะ ...

ไฟล์ที่แนบมา: