ภาพรวมของนิพพาน คือ อสังขตธาตุ..นั่นเอง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 5 มีนาคม 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างไอสไตล์...ไม่รู้อะไร..?
    .ทั้งที่รู้ทุกอย่าง..ทุกเรื่อง อะตอม นิวเครียส ขั้วบวกขั้วลบ ที่ว่างใน อะตอม...พลังงาน รู้หมด...ไม่รู้อยู่เรื่องเดียว...ไม่รู้เรื่องความไม่เที่ยง

ไม่รู้เรื่องของความไม่เที่ยง นั่นเอง..เหมือนนางหลอดปิ๊ยิ้มเวเดอร์ ที่กำลังบ้านี่แหล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2019
  2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ก็รู้ว่าเป็นอย่างไรยังจะคุย
    สนทนาอยู่ได้เนาะท่าน

3. วรณ์นิ

เผื่อมันจะ รู้ตัวมั่งไง...
    เพราะคนอื่นก็ไม่ หยุดมันมั่ง..เอาแรงๆไปเลย มันหนา มันปึก มันด้านมากๆ
    ผมคนเดียว มัน ยังไม่เห็นด้วย เพราะมันคิดว่า มีเสียงเดียว เท่ากับมัน

4. วรณ์นิ

เราก็ไม่ได้แย้งพระสูตร
    แต่เราแย้ง ความเข้าใจผิดๆที่มันตีความมาได้ แล้วเอาความโง่มาโชว์
    มันบอกว่ามัน ทำความเข้าใจในพระสูตรได้..(ถุ๊ย..อย่างแรง)
    ปัญญามีแค่ขนอึ่ง ขนอึ่ง ขนอึ่ง...มันยังเอามาอวด

พรุ่งนี้ (วันนี้แหล่ะ) มันจะเอา องค์ธรรมมิกราช...(พอ้มัน)
    มาแสดง...ไม่รู้จะมาลิเก เรื่องอะไรอีก..

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

นักวิทยาศาสตร์ ก็ไม่ทราบหรอกครับ
    แม้จะค้นพบระดับอะตอม ระดับอนภาคของแรงต่างๆ
    แต่ยังไม่เข้าถึงเรื่องต้นกำเนิดของแรง
    ที่บ้านเราเรียกว่า จิต นั่นหละครับ
    มันต้องปฏิบัติด้วยตนเอง ถึงพอจะเข้าใจได้...

พูดแบบหยาบๆ ฟื้นความรู้
    คือ ถ้ามาพูดเรื่องเกี่ยวศาสนา ตำรา
    แล้วไปอ้างอิง กับแรง กับเรื่องเกี่ยวกับจักรวาล
    แต่ไม่เข้าใจที่ส่วนตัว จะเล่าให้ฟังแบบหยาบๆข้างล่าง
    ต่อไปนี้แล้ว... ส่วนตัวก็ได้แต่ยิ้มๆ อ่านไปแล้วขำๆเท่านั้นหละครับ

ในระดับวิทยาศาสตร์ ที่ค้นพบการหายไป ของอนุภาคสะสาร
    ที่อยู่ในส่วน ของแรงที่เราเรียกว่า นิวเคียร์แบบอ่อนนั้น
    (บนโลกนี้ ที่ค้นพบ มี แรงโน้มถ่วง แรงคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าหรือโปรตรอนหรือแสง
    แรงนิวเคียร์แบบอ่อน และ แบบเข้ม)
    คือ พวกที่มันมี อนุภาคที่องค์ประกอบสะสาร ที่มันเป็น
    ส่วนประกอบของ นิวเคียส ที่เป็นศูนย์กลางอะตอม
    และมีอนุภาคที่เป็นสื่อนำแรงอยู่หลายชนิด (คือ แรงอื่นๆมีชนิดเดียว)
    ที่มีทั้งพวก อัพคว๊าก ดาวน์คว๊าก และ อนุภาคที่มีประจุบวกและไม่มีประจุ
    ที่เรียก w และ z อะไรพวกนั้น
    พอมีการเปลี่ยนประจุ เปลี่ยนจากอัพเป็นดาวน์ ซึ่งปกติโปรตรอน
    จะเปลี่ยนเป็นนิวตรอนๆนี่หละ และถ้ามันหลุดออกจากนิวเคียส
    แล้วพบว่า มันหายไป ที่พูดมาคือ มันเป็นปัจจุบันที่ค้นพบกันแล้ว
    มีการสัมมนา ถ่ายทอดกันมานานพอสมควรแล้ว ณ ปัจจุบัน (สมัยนี้
    จากเครื่องมือที่ทันสมัย)
    และ ถ้าเมื่อ ยี่สิบสามสิบปีก่อน หากว่า ยิงสารที่เป็นกลางใส่น้ำ
    ด้วยความเร็วแสง จะพบว่า นำหายไป (สมัยก่อน)
    ซึ่งเมื่อก่อน มักเข้าใจว่า มันคือ สภาวะไม่มีการเกิดหรือนิพพาน
    แต่แท้จริงแล้ว มันเป็นเพียงสภาวะความว่าง ในระดับสมาธิ
    ของพุทธศาสนาครับ......
    เพียงแต่เครื่องมือ ปัจจุบันยังตรวจจับไม่ได้ เพราะสภาวะนี้
    มันเร็วกว่าแสง.....

นี่ครับ แบบหยาบๆ เรื่องระดับอะตอม ปัจจุบันทางวิทยศาสตร์
    ยังถึงแค่ระดับความว่าง............ ขนาดเค้าพอรู้ว่า
    เป็นการกำเนิดของ สะสาร วัตถุต่างๆ ที่เรามองเห็นได้บนโลกนะครับ

มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ถ้าจะบอกว่า ตนมาทางด้านปัญญา
    แล้วย้อนรู้ต้นกำเนิดแบบนี้ไม่ได้ แล้วจะมาพูดเรื่องพลังงาน
    เรื่องจักรวาล เรื่องจิตจักรวาลอะไรทั้งหลาย...

ถ้ายังยังไม่เข้าใจเรื่อง
    ที่ส่วนตัวพูดให้ฟังข้างบน
    แล้วจะมาบรรยาย สภาวะนิพ พง นิพพาน
    สภาวะการกำเนิดของ สิ่งต่างๆได้
    กำเนิดของสรรพสัตว์
    การเกิดมาเป็นคน
    หรือเหตุที่เกิดมาเป็นคนได้ครับ
    พอเข้าใจนะครับ

พลังงานจักรวาล ไม่ใช่พุทธศาสนา...
    แต่ไม่ได้ ปฏิเสธว่า ไม่มี และไม่มีประโยชน์
    การรับรู้ เข้าถึง พอง่องๆแง๊งๆ จะเอามาปน
    กับการคิดวิเคราะห์ กับตำราทางพูทธฯ
    ไม่ได้หรอกครับ ว่่าไหมท่าน
    ท่านก็รู้ดี.....

ส่วนตัวเคยพูด เคยบอกไปแล้ว
    ส่วนจะฟังหรือไม่ฟัง ไม่ขอยุ่งเกี่ยวครับ...

6. ศิษย์โง่ Version 3

ศิษย์โง่ Version 3 สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2018
    ยิงด้วยแรงดันกี่ PSI ครับ ถึงเร็วกว่าแสงได้
    ถามด้วยศัพย์ Engineer นะครับ

7. บุรุษไร้เงา

แกล้งถามหรือเปล่าครับ.... ^_^

๑. ไม่น่าใช่ศัพท์ Engineer นะครับ
    ปกติ การเขียนเป็นสากล จะเขียนเป็นอักษรตัวเล็กทั้งหมดนะครับ เขียนแบบนี้นะครับ psi
    ยิ่งถ้าจะบอกว่าถามด้วยศัพท์
    แบบ Engineer ไม่น่าพลาดเรื่อง พื้นฐานแบบนี้ครับ

และ ใช้สารที่เป็นกลาง ตอนได้รับรู้ข้อมูลมา
    ผู้ถ่ายทอดก็ไม่ได้บอกว่า สารอะไร
    และ ยิงสารผ่านน้ำด้วยแรงดันเท่าไร ? ก็ไม่ได้บอก
    (หากสังเกตุ จะพบว่า เขียนบอกว่า
    ยี่สิบสามสิบปีก่อน)

แสดงว่า ต้องมีต้นกำเนิดของแรงดัน เป็นอะไร
    ใช้เครื่องอะไร ?
    ถึงจะเกิดมีแรงดัน ที่ทำให้ สารที่เป็นกลาง
    เคลื่อนที่ ความเร็วเท่าแสง ?
    ตรงนี้ไม่มีข้อมูลเลยครับ
    ไม่รู้เลยครับ...

ก็บอกไปแล้ว ว่ารู้แค่หยาบๆ
    พูดเฉพาะปัจจุบัน

สรุป
    ที่ทราบในอดีต(ยี่สิบสามสิบปีก่อน)
    ผ่านมา นานมากคือ คือ ยิงสาร ที่เป็นกลางผ่านน้ำ
    ด้วยความเร็วเท่าแสง พบว่า น้ำหายไป...^_^
    กับที่พูดไปก่อนหน้านั้น...

หรือ ถ้าคุณ มีองค์ความรู้อะไร
    อยากจะให้ชาวโลกได้รับรู้
    ก็เชิญบอกเป็นวิทยาทานได้เลยครับ ^_^

อ่อ psi นะครับ ^_^ อย่าไปเขียนที่ไหน
    แล้วบอกว่า ศัพท์ Engineer แบบนี้นะครับ
    อายเค้า...

8. ศิษย์โง่ Version 3

เอางี้นะ

เพื่อความเป็นกลาง
    เด๋วผมตั้งกระทู้ในพันทิป
    คนรู้เฉพาะทางมีเยอะ
    ไอที่ว่า
    ยิงแรงดันเท่าไร
    จะได้ความเร็วแสงรึเปล่า?

ผมอาจจะพิมพ์ผิดครับโทษที
    อันนี้ยอมรับจริง ๆ
    ไม่ได้เป็น engineer ด้านเฉพาะ
    เพียงแต่ว่าทำงานเกี่ยวกับ Engineer
    ใกล้เคียงมาก่อน เลยตอบแบบเฉพาะเจาะจงไม่ได้
    (แต่ถ้ามาตรงสาย อันนี้ไม่แน่)

ยอมรับไหมครับ ว่าจะตั้งกระทู้ให้
    อย่าดูถูก ชาวพันทิปเชียวนา.......

ไอเครื่องเร่ง ยิงเร็วกว่าแสงมีจริงไหม?

20-30 ปีก่อน ต้นแบบจรวจยุคปัจจุบันได้เลยนาาาา

ถึงแม้อาจจะไปได้ไม่ไกล แต่ไปได้แค่ 1-2 ปีแสง
    วงการวิทยาศาสตร์ก็ก้าวหน้ามหาศาลแล้วจิงมะ?

ยอมรับมะ จะได้แชร์โพส และ ลิงค์มาตรงนี้เลย
    แค่รอเวลามีคนมาตอบ?

OK เลยมะ เพื่อความเป็ฯกลาง?

แค่เพียงเล่าให้ฟังนะครับ (ถ้ากล้า)

^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2019
  9. ศิษย์โง่ Version 3

1.PNG 1.PNG

คิดถึงลุงแมวจุง

มีอะไรจะมาร่วมสนุกไหมฮับ

พร้อมกันเลยนะ!!

มันส์ดี....

อิอิ

^_^

10. ศิษย์โง่ Version 3

คือเอางี้เด๋วขอพูดดักไว้ก่อน
    เห็นพูดเป็นตุเป็นตะว่า....
    ตามลิงค์บนที่แนบมาเลย....

แต่พอจะถามกลับบอกว่า....

........ คือ อาไย

ไม่แน่ใจ?

เอางี้ ให้ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะ
    เขามาตอบ

จะได้เคลียร์ๆ กันไป

ว่าที่พูดมาในอ้างอิงแรก
    กล่าวพลังงานนู่นนี่นั่น

มันสมเหตุผลหรือไม่
    จะได้ประกอบเป็นความรู้

ให้คนอ่านมีวิจารณญาณเอาเอง

ดีไหมครับ ?

^_^

11. บุรุษไร้เงา

ถ้าคุณ สนใจอยากรู้ก็ตามสบายเลยครับ
    แต่ส่วนตัวไม่ได้สนใจอยากจะรู้เลยครับ..

ง่ายสุดนะครับ เรื่องที่ส่วนตัวพูด เกี่ยวกับปัจจุบัน
    ที่เกี่ยวกับ แรง ๔ แรงนั้น
    คุณลอง ไปดู ในหัวข้อ อนุภาค พระเจ้าดูนะครับ
    ที่มีชื่อแรงฮิกต์ดูครับ...
    ในช่อง Sci ways ทาง YouTube
    เป็นแหล่งข้อมูลหนึ่ง หรือ จะค้นคว้า
    บทความทางด้านนี้ดู ก็ตามสดวกเลยครับ
    ส่วนตัวมองว่า รู้ไปก็รกสมองเปล่าๆ

และถ้าคุณสนใจ อยากจะได้คำตอบจริงๆ
    นอกจากการค้นคว้าด้วยตนเอง
    การไปตั้งกระทู้ถามที่อื่นก็เป็น
    เรื่องที่ทำได้ แต่สำคัญว่า
    มีความน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน

หรือจะค้นคว้าผ่านฐานข้มูลทาง internet
    ที่เชื่อถือได้เหล่านี้เช่น Scopus,
    ScienceDirect, Emerald Insight, Google Scholar, Proquest, Elsevier, EBSCOhost, TCI, etc.

พอเข้าใจอารมย์คนที่ไม่อยากรู้เนาะ...

ที่ส่วนตัวพูด กับ คุณวรณ์นิ นะ
    เพื่อจะสื่อว่า .... การจะเอาคำสอนทางพุทธศาสนา
    มาปนกับเรื่องพลังงาน เรื่องแรงต่างๆ เรื่องจักรวาล
    อะไรพวกนี้ แล้วมายำรวมกัน สุดท้ายแล้วคุยเรื่อง
    สภาวะการเกิด นิพพงนิพพาน แต่ความเข้าใจ
    ทางวิทยาศาสตร์ ณ ปัจจุบันยังไม่เข้าใจ
    ซึ่งมันถึงแค่ สภาวะว่าง ในทางพุทธศาสนา
    มันไม่ใช่...... เพราะพลังงานจักรวาล
    ไม่ใช่คำสอนทางพุทธศาสนา ประมาณนี้
    แต่ไม่ได้ปฏิเสธ ว่าไม่ดี หรือ ไม่มีประโยชน์

ย้ำว่า พอเข้าไหม เขียนให้พอระลึกว่า
    การ เอาแรง เอาพลังงาน มายำรวมคำสอน
    ทางพุทธฯ มันใช่หรือ...

จับประเด็นให้ดี....

ถ้าจะพูดทางด้านคำสอน
    จะอ้างอิง ข้อมูล จากตำราโน้นนี่นั้น
    ก็ว่าไป ซึ่งแตกต่างกันได้ เป็นปกติ

จะปฏิบัติก็ส่วนปฏิบัติ นี่ก็ไม่แปลก
    แล้วแต่ประสบการณ์

พอเข้าใจที่สื่อเนาะ

12. ศิษย์โง่ Version 3

จะให้ชาวพันทิป ตัดสิน
    สิ่งที่คุณพิมพ์มาด้านบนหรือไม่
    ห้องวิทยาศาสตร์พันทิป

แชร์ หรือไม่
    กล้าหรือไม่

คำตอบที่ผมต้องการสั้น ๆครับ
    เยส ออ โน

แล้วจะแชร์ลิงค์มา ณ ตอนนี้

รอคำตอบ อาจจะซักบ่าย ๆเย็นๆ
    วันพรุ่งนี้

เยส ออ โน ครับ

ผมไม่ต้องการความคิดเห็ฯส่วนบคคล

ให้สังคมตัดสินในสิ่งที่คุณพูด

รับคำท้าไหมครับ?

13. บุรุษไร้เงา

รู้อยู่แล้ว ว่าต้องมาแบบนี้
    เลยให้ ฐานข้อมูลไปแล้ว
    หากใครสนใจก็ไปฟังได้นะครับ

ตัวคุณเอง
    คุณ ต้องหัดอ่านภาษาไทย ให้ดีๆนะครับ
    ข้อมูลที่ส่วนตัวเขียน มี ๒ ส่วนนะ
    ส่วนปัจจุบัน ไม่ต้องเขียนดักหรอกนะครับ
    เพราะบอกแหล่งข้อมูลไปแล้ว ที่มี ๔ แรง

และข้อมูลในอดีต ยี่สิบสามสิบปีก่อน
    ก็บอกไปแล้ว....ว่ารับรู้มาอย่างไร.....

คือ ที่เริ่มต้นอ้างอิงก่อน
    ตกลงเพื่อวัตถุประสงค์อะไรหรือครับ ? ^_^

14. ศิษย์โง่ Version 3

ไม่ตอบ เยส ออ โน สินะ

ดิสเครดิตแม่ม เลย

999

รับคำท้า เยส ออ โน หรือ ไม่?
    ถามอีกรอบ

กล้าพูดวิทยาศาสตร์
    ก็ต้องให้เด็กๆ ในวงวิทยาศาสตร์เขาตรวจสอบ

ถ้าเรื่องศาสนา นะ โอ้ยยย ผมไม่กล้า ปล่อยแล้ว

นะ ตอบมา

15. บุรุษไร้เงา

อย่าสำคัญตัวเองมากนะครับ
    คือ ถ้าคุณรู้อะไรมากกว่า
    หรือเห็นว่าผม พูดผิดตรงไหน
    อยากจะแย้ง ก็พูดมาเลยครับ

ทำเพื่ออะไรหรือครับ ?
    คุณเนี่ย เจตนา แปลกๆเนาะ..
    จะดิสเครดิส โดยเอา แหล่งข้อมูลในพันทิป
    มานะหรือ ๕๕๕

แหล่งข้อมูล ก็บอกไปแล้ว อ่านบ้างหรือยัง
    ว่า มาจาก Sci ways ทางช่อง YouTube
    อยากรู้ ก็ไปฟังเอาเองซิครับ
    แหล่งข้อมูลเพิ่มเติมที่น่าเชื่อถือ
    ก็บอกเพิ่มไปแล้ว

ต้องอะไร จากผมหรือครับ ???
    ผมว่า ตรรกะความคิดคุณ แปลกๆนะครับ ^_^

ไม่อนุญาต ให้แชร์นะครับ
    เพราะไร้สาระมากเลยครับ
    คือ เข้าใจภาษาไทยไหม
    ว่า อยากรู้ให้ไปฟังได้ที่ไหน

หรือถ้าคุณ อยากทราบว่า ส่วนตัวถ่ายทอดผิดตรงไหน
    ก็ไปฟัง ในเรื่อง อนุภาค พระเจ้า
    ทางช่อง Sci ways ทาง YouTube

เห็นว่า ตรงไหนผิด หรือคุณ มีแหล่งข้อมูลอะไรที่
    ดีกว่า ก็ค่อยมา ตั้งกระทู้ใน ห้องอภิญญานี้ซิครับ

เข้าใจไหม
    เพราะพันทิป ไม่ได้เป็นแหล่งข้อมูล
    ที่น่าเชื่อถือได้ สำหรับส่วนตัวนะครับ
    ถ้าทางด้าน วิทยาศาสตร์นะครับ.....
    คุณ เข้าใจ คำว่า แหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือไหมครับ

อย่างว่าเนาะ คนเขียนหน่วย psi ไม่ถูก
    ไม่รู้จะเข้าใจที่ส่วนพูดไหม

การแชร์ หรือ ไม่แชร์
    ไม่เกี่ยวกับกล้าหรือไม่กล้านะครับ
    ทำไมจะต้องรับคำท้าคุณด้วย
    คุณเป็นใคร มีความรู้อะไรทางด้านที่ผมถ่ายทอด
    ก็ว่ามาเลยครับ

แต่ว่า มันเกี่ยวกับ วิธีคิดของคุณ
    และเจตนาเริ่มต้นของคุณ เกี่ยวกับผมมากกว่า ^_^

16. บุรุษไร้เงา

คิดว่า คุณ จะฉลาดมากกว่านี้
    ถามนิดหนึ่ง คุณเป็นใคร มีสิทธิในการตรวจสอบคนอื่นๆ
    หรือครับ คุณมีความรู้ความสามารถแค่ไหน
    หรือครับ
    อย่าสำคัญตนเองผิดครับ

อิอิ ทีแรกนึกว่า นิสัยดีขึ้น
    ไม่เข้าใจคำว่า แหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือหรือครับ

อิอิ อ่านบ้าง อย่าคิดแค่จะดิสเครดิสหรือเอาชนะ

17. ศิษย์โง่ Version 3

ป๋มนิสัยเลวอะฮับ

อย่ามาคาดหวังอะไร
    ชอบกวงตีงคน

โดยเฉพาะคนที่สอนอะไร
    แปลก ๆ
    พาห่างไกลพระธรรม อะไรงี้อะอับ

อันนี้เล่าให้ฟังนะ อย่าไปบอกใคร
    จุ๊ ๆ ๆๆๆ

คือสันดานผม ไม่ชอบคนแบบเนี้ย
    เห็นแล้วเหม็นหน้า

คุณนพ ต้องเข้าใจด้วยนะ

ดีใจจริง ๆ ที่มีคนปรึกษาเป็นคุณนพ
    ได้ระบายแล้วสบายใจขึ้นเยอะ ^_^

18. ศิษย์โง่ Version 3

เจตนาใสซื่อมากกกกกคร้าบบบบ

เหมือนน้ำใสแจ๋ว

แค่ไม่ตอบว่า เยสส

ผมก็ดีใจแว้วววววววววววว

ต่ถ้าตอบโนมา ก็โอเคนะ

จะได้มันส์ต่อ

999

19. บุรุษไร้เงา

ดีใจที่ สบายใจก็ขี้นครับ
    เป็นตัวของตัวเองดี..
    และก็สำคัญตนเองผิดจริงๆ
    การชอบกวนตีนคน เหม็นขี้หน้า คงเป็นนิสัย
    ตามอัธยาศัยเลยครับ

และเรื่องที่ ส่วนตัวพูด เป็นข้อมูลทางวิทยาศาสตร์
    และบอกไปแล้วว่า เรื่อง พลังงานจักรวาลอะไรเนี่ย
    ไม่ใช่ทางพุทธศาสนา แถมบอกแหล่งข้อมูลไปแล้ว
    ไม่แน่ใจว่า ทำไมคุณอ่านไม่เข้าใจ
    ถึงยังโยงมาเรื่องการสอนอะไรแปลกๆ
    มันฟ้องว่า ตัวคุณไม่ฉลาด แต่ทำตัวอวดฉลาด

แนะนำว่า ถ้าจะกวนตีนใคร
    ก็อย่าให้โดนแย้งได้ เพราะมันจะอายเค้า
    เด่วจะต้องเปลี่ยนชื่ออีก

หัดอ่าน และมีเหตุ มีผล
    ในสิ่งที่ผู้เขียนโต้ตอบบ้าง

และถ้าจะวิจารณ์ใคร ต้องมั่นใจ
    ว่าตนเอง มีดีหรือเก่งกว่าด้วยนะครับ

ย้ำว่า คิดว่า ตัวเองเป็นใครหรือครับ
    คือ ผมต้องสนใจหรือให้ความสำคัญคุณไหม ?

ปล. อย่าสำคัญตนเองให้มากหนัก..
    นิสัย แบบนี้ เรียกว่า อันตพาล
    แถมยังเป็น อันตพาล แบบความสามารถ
    ทางการอ่าน การทำความเข้า
    ตรรกะทางความคิด วิธีคิด
    และทางปฏิบัติ มีน้อยด้วย...

20. บุรุษไร้เงา

ผมขออนุญาต งดสนทนากับคุณนะครับ
    และถ้าคุณไม่มีองค์ความรู้ หรือ มีความรู้ทางปฏิบัติ
    หรือทางตำรา ประสบการณ์
    ที่เป็นประโยชน์ ต่อผู้อ่าน
    ด้วยเห็นว่า ตัวข้าพเจ้า ถ่ายทอดผิดอะไร
    แล้วคุณ สามารถ ถ่ายทอดได้
    จนมีความน่าเชื่อถือได้
    ก็ไม่ควรต้องมาเสวนาอะไรกับ ข้าพเจ้านะครับ....

ปล. นิสัยแบบคุณ วิธีคิดแบบคุณ นิสัยแบบคุณ
    คือ คนไม่ต้องเรียนหนังสือ
    หรือ ไม่ต้องใช้สมอง ไม่ต้องปฏิบัติมา
    ก็ทำได้ครับ
    เข้าใจเนาะ