ภาพวาดพระอุมาโดยเสด็จในกรมฯ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 5 มิถุนายน 2018.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    2538EF97-B614-4F83-BBAA-2B9B2BE55696.jpeg AFB763CD-A73C-45BC-8569-7AF09D446F7F.jpeg

ถ่ายภาพฝีพระหัตถ์นี้มาจากหาดทรายรีค่ะ

ควรไม่ควรแล้วแต่จะทรงโปรดฯ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบเกิดไม่ทันครับ
    ว่าแต่มีอะไรมากกว่านี้ไหม
    ถึงเอาภาพมาลงครับ

3. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ท่านนภ

จากความละเอียดของชิ้นงาน

คาดว่า มาจาก ญาณ ค่ะ

มิใช่ ลอกลายใคร

เลยเอามาลงในอภิญญาค่ะ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวมองว่าเป็นภาพที่วาด
    จากการเห็นในนิมิต
    หรือเห็นแบบนิมิตตาเปล่ามา
    ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร
    เป็นจินตนาการอย่างหนึ่ง
    ต่างตรงวิธีการปรากฎภาพให้เห็น
    เท่านั้นเอง และเทคนิคที่ใช้วาด

ปล องค์เดียวกัน
    บ้างเห็นประทับบนดอกบัวลอยมา
    บ้างเห็นท่านั่ง
    ที่คล้ายๆกันคือการแต่งกาย
    แล้วแต่สัญญาในจิตคนๆนั้นครับ

5. Suryar

หากท่านมิใช่จิตรกร
    แต่สามารถวาดภาพพระอุมาได้ขนาดนี้
    แสดงว่า ทรงมีนัยยะอะไรคะ
    ทำไมภาพนี้ ถึงสำคัญขนาดไปอยู่ที่ศาลที่หาดทรายรี
    หรือแค่บังเอิญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2018
  6. บุรุษไร้เงา

ฝีพระหัตถ์ สมเด็จฯท่าน
    ระดับจิตรกรนะครับ
    เคยเห็นภาพวาดตามโบสถ์ในวัดไหม
    ฝีพระหัตถ์แบบนั้นหละครับ

นี่แค่ส่วนหนึ่ง ยังไม่รวม
    ที่มาของคำว่ายาผีบอกนะครับ

เห็นที่ไหนก็สร้างที่นั้น
    เพราะเห็นได้ก็ต้องมีสัญญาในจิต
    ไม่งั้นจะเห็นไม่ได้อยู่แล้ว
    อนุสาวรีย์ท่านก็อยู่บริเวนนั้น

มันแปลกตรงไหนหรือครับ
    เรื่องที่ธรรมดาม๊ากๆ

7. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กดฟังเพลงขนลุกพรึ่บถึงหัวเลย
    เพลงจบอารมณ์ไม่จบ :confused::confused:

8. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

1
    โอยยยย!! ขนลุกขาถึงหัว
    ตั้งแต่เปิดเพลงจนเล่นเพลงเกือบจะจบ
    ปิดเพลงแล้วขนหัวยังลุกพรึ้บๆ อยู่เลย แงๆ ...

ท่านคือใครหรือคะ พระเเม่อุมาเทวีหรือคะ

9. Bodhisattva

1
    อย่าบอกนะคะว่า ย่านาก แงๆๆ นู๋กลัวว

10. บุรุษไร้เงา

เรื่องนี้ไม่เคยทราบเลยครับ
    ส่วนตัวมองว่าเรื่องธรรมดาที่คนปฏิบติจะเจอแนวๆนี้ไม่แปลกหรอก
    และคงไม่ได้ยึดอะไร
    และไม่เคยได้ยิน คุณป้า
    เล่าให้ฟังเลยนะครับ
    พอดี คุณ ปู่ ข้าพเจ้าชื่อย่อ ท
    เคยเป็นเกลอกับท่าน
    ตะเวนปราบผีมาด้วยกันทั่วประเทศไทย
    เคยมีตามจับโจร ตอนโดนขโขมย
    เรือสำเภา ท่านไม่เคยเล่าเรื่องนี้
    เคยแต่เล่าว่าที่ไหนปราบไม่ได้
    เอาว่าส่วนตัว
    พอรู้อะไรบ้าง

แต่ไม่เหมาะที่ควรจะ
    นำมาพูดแล้วกันนะครับ
    เอาว่าของดแสดงความเห็นนะครับ
    เพราะไม่เห็นประโยชน์อะไร
    จากการไปรู้เรื่องทำนองนี้
    ขอบคุณครับ

11. Suryar

สวัสดีค่ะท่านปู่

ฝากกราบร้องเรียนท่านถึงภาพหลุมดำที่หนูโดนด้วยนะคะว่า ผู้มีอำนาจหลงระเริง ออกเที่ยวรังแกคนที่ด้อยกว่า จ้องทำลายจุดกางเขนคนอื่น เป็นเหตุให้ สูญเสียมหาศาลประดุจตายทั้งเป็น

ขอบพระคุณค่ะ ขอให้กระทู้นี้เสาะแสวงหา หนทางเชื่อมโยง ในการร้องขอความเป็นธรรมต่อท่าน ผ่านเว็บไซค์สมัยใหม่ เพราะเว็บพลังจิตนี้ เป็นเว็บเดียวที่มีความเป็นไปได้ ในการส่งเรื่องร้องเรียนถึง สำนักพยายมราชด้วยนะคะ

รวมทั้งอายุเท่าข้าพเจ้าเท่านี้แต่โดนสอยจุดกางเขนโดยไม่ใช่ความผิดของข้าพเจ้าเลย และผู้ใหญ่ในเมืองไทยเพิกเฉยกันอีกด้วย

หากสิ่งใดที่หนูพลาดพลั้งไปทั้งที่ไม่เจตนา กรุณาอภัยให้ด้วยนะคะ และขอย้ำว่า มิได้มีเจตนาคึกคะนองหรือเล่นสนุกแต่ประการใดเลยค่ะ _/|\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2018
  12. Suryar

6A47DD1A-2711-4F54-B0AF-2EAFAE8FB3F2.jpeg ชีวิตหนู ได้แค่นี้ค่ะ นิมิตรมีแต่แบบนี้ ต้องกราบขออภัยท่าน Bodhisattva ด้วยนะคะหากพลาดพลั้งอะไรไป

13. Bodhisattva

1
    555 แอบขนพองเบา เบา..แต่อุเบกขา ค่ะ อิอิ เมื่อคืนนอนภาวนากำลังเย็นๆสบายๆเคลิ้มๆ ก็ได้ยินเสียงทารกดัง..แอ๊ะ! ข้างหู ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือมาจากกระเเสใดๆ แต่ไม่ว่าจะยังไงก็แผ่เมตตาถวายบุญให้ย่านากโดยไม่มีประมาณไปชุดใหญ่เลยค่ะ :D

รูปวาดเองหรือคะ? มีงูพันกายแบบครึ่งตัวดั้วว :rolleyes:

14. Suryar

ค่ะ หนูตกใจตื่นขึ้นมาคืนหนึ่งเพราะโดนเจ้านี่ดูดพลังชีวิตค่ะ

ด้านนึงเป็นรากไม้สดสีเขียวสะพรั่ง
    อีกด้านเป็นรากไม้แห้งสีน้ำตาลค่ะ

ถามใครๆ ไม่มีใครทราบเลย เจ้านี่คืออะไรค่ะท่าน

15. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12

ไม่รู้นะคะว่าเป็นภาพพระแม่อุมา รึ แม่ย่า และที่หาดทรายรีเป็นภาพต้น รึ ภาพทำซ้ำ แต่ตามประวัติ ภาพพระแม่อุมาถูกวาดไว้ที่โบสถ์ วัดคลองมะขามเฒ่าค่ะ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในข้อความที่มีการเผยแพร่ตามบันทึกของกรมหลวงค่ะ Screenshot_20180607-091155.png

16. Suryar

19ACC8A0-A173-4774-9871-28F3145CEBBF.png เช่นนี้น่าเป็นภาพพระอุมาค่ะท่านวงกรตนำ มีคนโพสต์พระประวัติของท่านลงอินสตาแกรมด้วยค่ะ แต่ไม่ได้เข้าไปดูพระประวัติ
    ภาพที่หาดทรายรีเป็นภาพสเก็ตช์ค่ะด้วยเส้นดินสอ ไม่ทราบว่า ภาพที่วัดปากคลองมะขามเฒ่าจะงดงามขนาดไหน ขนาดลายเส้นยังละเอียด วิจิตรมากค่ะ แต่อยู่ในที่ที่ลึกมากในศาล จึงไม่แน่ใจว่าเป็นพระอุมาค่ะ

17. บุรุษไร้เงา

ที่ จขกท เจอเป็นหนึ่งในสาย
    ของมหายาน ซึ่งมักไปเกี่ยวข้อง
    กับทางด้านพลังงานภายนอก
    จักระ มิติ จักรวาล
    เส้นสายพลังงาน ซึ่งมักเอา
    ความไม่ธรรมดาในการเข้าถึงได้
    มาอ้างว่าเราจะมีอะไรไม่ธรรมดา
    เพราะสายนี้ หากไม่สร้างสติและเดินปัญญา
    และมีพื้นฐานสมาธิที่ดีมาก่อน
    จะถูกแทรกได้โดยง่าย โดยพวกที่บำเพ็ญ
    มาทางสายอสูรกาย แต่มักสร้างให้เข้าใจว่าตนเป็นโพธิฯ เป็นผู้วิเศษไม่มีใครทำลายได้ หรืออ้างว่าเป็นบุคคลสำคัญ
    ลงมาสร้างบารมีครับ

เป็นไปไม่ได้เลยที่จะเกิดขึ้นกับใครได้เอง
    หากบุคคลนั้นไม่เข้าไปข้องเกี่ยว
    ด้วยตัวเองก่อน และพวกนี้เป็นแขนงหนึ่ง
    ในส่วนวิชาพลังงานจักรวาลไม่ใช่
    พุทธศาสนานะครับ คืออยู่ร่วมกับพุทธมานาน คล้ายการนับถือผี ร่างทรง พิธีกรรมฯ
    ซึ่งมีคนเก่งขนาดพลิกจักรวาลได้ก็มี
    แต่ไม่ใช่ทางพ้นทุกข์ครับ

การแก้จึงต้องแก้ที่ตัวเราเองก่อน
    วิธีแก้พูดไปแล้วหลายรอบ
    ถ้าอ่านไม่เจอและมีอะไรทำให้ไม่สนใจ
    แสดงว่าวิบากยังไม่คลาย
    ก็จะยังวกวนในนามธรรมต่างๆ
    ไม่รู้จักจบจักสิ้น เพราะวางไม่เป็น
    ก็ต้องรับชะตาต่อไปครับ

ช่วยด้วยกำลังจิตเลยตอนนี้
    ที่จะแย่คือร่างกายตนเอง
    อาจถึงขั้นเสียชีวิตได้นะครับ
    เพราะตอนนี้ถ้าเป็นอะไรอยู่
    รักษายังไงก็ไม่หายซักที
    และไม่มีประโยชน์ที่จะมาเรียกร้อง
    ความเป็นธรรมอะไรกับใครหรือท่านใด
    เพราะไม่ใช่หน้าที่อะไร ของท่านเหล่านั้น

ท่านหนึ่งดูแลปกป้องผู้ปฎิบัติ
    บริวารมากมาย
    อีกท่านสมัยเป็นมนุษย์ก่อนเป็นผู้เป็นใหญ่
    ทางเมืองนรกท่านก็มีวิชาทางสายพลังงาน
    ในระดับมือต้นๆของประเทศนี้แม้เทียบ
    กับพระเกจิทั้งหลาย. การเริ่มต้นที่ท่านมี
    ท่านเริ่มด้วยเจตนาเพื่อช่วยคน
    เพื่อประโยชน์สาธารณะ

ไม่ได้เริ่มด้วยเพราะความ
    ที่ลึกๆอยากจะมีอะไรพิเศษ
    โดยที่ไม่เน้นสร้างสติเดินปัญญา
    สร้างสมาธิมาก่อนนะครับ

ดังนั้นวิบากใครสร้าง คนนั้นต้องแก้เอง
    จะมาเรียกร้องหาความเป็นธรรม
    เหมือนสมัยที่อยากจะมีอะไรเหนือคนธรรมดา แล้วเข้าไปยุ่งเกี่ยวเอง
    คงเป็นไปไม่ได้ในชาตินี้หรอกครับ

ปล. บอกทั้งท่านที่จะไปหา บอกทั้งวิธีแก้
    บอกทั้งวิธีการแก้เชิงเทคนิค
    ถ้าไม่รู้อีก ไม่เข้าใจอีก
    ก็ตัวใครตัวมันนะครับ ^_^

18. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    ค้นจนเจอค่ะ ฝีพระหัตถ์พระองค์ท่าน ถ้าสังเกตุจะเห็นว่า มีอยู่พระนางหนึ่งที่ลักษณะคล้ายรูป จขกท ค่ะ(เดาเอา)

Screenshot_20180607-143851.png Screenshot_20180607-143902.png

ขอบคุณที่มา : อิทธิปาฏิหาริย์ พระเครื่อง พระเกจิยุคเก่า

19. Bodhisattva

1
    ท่านมีความเป็นอัจฉริยะภาพทั้งทางโลกเเละทางธรรมจริงๆ ค่ะ ภาพจิตรกรรมจากฝีพระหัตถ์ท่านงดงามเกินบรรยาย เป็นบุญตาที่ได้เห็นค่ะ กราบสาธุ

20. Suryar

สุดยอดค่ะท่านวงกรตนำ
    ค้นจนเจอ
    ปางอดอาหารด้วยนะคะ
    สาธุค่ะ
    ทรงมีพระอัจฉริยภาพจริงๆ