ภาพอัศจรรย์..พระอาจารย์จวน.กำลังฉันเข้าแล้วมีไฟลุกขึ้นมาในบาตร ...

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แดนโลกธาตุ, 12 กันยายน 2008.

1. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ภาพอัศจรรย์..พระอาจารย์จวน.กำลังฉันเข้าแล้วมีไฟลุกขึ้นมาในบาตร
    (ใครมีบ้างครับ)..ช่วยอนุเคราะห์..โพสต์ลงให้หน่อยจะนำไปเข้ากรอบบูชาครับ..พร้อมประวัติความเป็นมาในภาพนี้ด้วยนะครับ......อัศจรรย์เกี่ยวกับท่านพระอาจารย์จวน ยังมีอีกเยอะครับ ดังที่ท่านคุณหญิงสุรีพันธ์ มณีวัตร ท่านเล่าครับ สนุกมากเลยครับ ได้อรรถได้ธรรมดี ไปหาอ่านนะครับ..
    ขอบคุณและอนุโมทนาครับ

หลวงปู่จวน กุลเชฏโฐ วัดเจติยาคิรีวิหาร (ภูทอก)
    มามนัสการหลวงปู่ขาว อนาลโย ที่วัดถ้ำกองเพล จ.หนองบัวลำภู

ท่านไปนั่งภาวนาได้อย่างไรครับ....ภาพจริงครับ..ไม่มีการตกแต่งใดๆ ทั้งสิ้นไม่เชื่อไปสอบถามเจ้าอาวาสที่ภูทอกได้เลยครับ (เจ้าอาวาสภูทอก หลวงปู่แยง สุขกาโม)

อัศจรรย์แค่ไหน..ไม่ไต้องไปดูมากครับ..แค่ภูทอกบันไดเวียนวนนั้น..ขนาดวิศวะเขายังยอมแพ้ว่าท่านสร้างได้อย่างไร..

แดนสวรรค์ ภูทอก 7 ชั้น

ภาพสะพานเวียนวน บนภูทอก

ภาพทั้งหมดอยู่ภูทอกครับ..ใครสงสัยไปถามคุณหญิงสุรีพันธ์ มณีวัตร ที่บ้านเรือนไทย
    ลาดพร้าว หรือเข้าไปเว็บไซต์บ้านเรือนไทย ครับ

พ.ศ. 2523 เดือนเมษายน ท่านได้รับอาราธนานิมนต์ทางกรุงเทพมหานคร พร้อมด้วยพระคณาจารย์อื่น ๆ อีก 4 รูป คือ พระอาจารย์บุญมา ฐิตเปโม พระอาจารย์วัน อุตโม พระอาจารย์สิงห์ทอง ธมฺมวโร พระอาจารย์สุพัฒน์ สุขกาโม จึงได้รวมกันที่ จังหวัดอุดรธานี เพื่อขึ้นเครื่องบิน เพราะลูกศิษย์ต้องการถวายความสะดวกและรวดเร็วในการเดินทาง ได้ขึ้นเครื่องบินที่ อุดรธานี เมื่อวันที่ 27 เมษายน 2523 เมื่อเครื่องบินมาถึงเขตจังหวัดปทุมธานี อำเภอคลองหลวง เหลือระยะทางประมาณ 20 กิโลเมตรเศษ เครื่องบินได้ตั้งลำและลดเพดานบินเพื่อเตรียมลงสู่สนาม แต่เนื่องจากเครื่องบินได้ประสบพายหมุนและประกอบกับฝนตกหนัก เครื่องบินจึงเสียหลักตกลงที่ท้องนาเขตอำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี พระอาจารย์จวน พร้อมด้วยคณะจึงถึงแก่มรณภาพพร้อมด้วยผู้โดยสารอีกเป็นจำนวนมาก ที่รอดชีวิตเป็นผู้ที่นั่งทางส่วนหางของเครื่องบิน เพราะส่วนหางของเครื่องบินยังอยู่ในสภาพดี เมื่อพระอาจารย์จวน และคณะ ถึงแก่มรณภาพแล้วจึงนำศพไปตกแต่งบาดแผลที่โรงพยาบาลภูมิพลและนำศพไปตั้งบำเพ็ญกุศลที่ วัดพระศรีมหาธาตุ โดยอยู่ในพระบรมราชานุเคราะห์ทั้ง 7 วัน วันแรกพระราชทานหีบทองทึบ วันต่อมาสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถรับสั่งให้เปลี่ยนใหม่เพราะทรงเห็นว่าไม่สวยงาม จึงได้เปลี่ยนเป็นหีบลายทอง

<CENTER>[​IMG]
    </CENTER>
    <!--images-->คราวนั้นสำนักพระราชวังได้นิมนตร์พระป่าสายกรรมฐานชื่อดังทางภาคอีสานมาที่กรุงเทพ

พระอาจารย์วัน อุตฺตโม
    พระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ
    พระอาจารย์บุญมา ฐิตเปโม
    พระอาจารย์สิงห์ทอง ธมฺมวโร
    พระอาจารย์สุพัฒน์ สุขกาโม

คราวนั้นเสียหายหนักมากในวงการพระสงฆ์ พระองค์ท่านถึงกับทรงกรรแสง ทุกวันนี้พระอัฐิของพระอาจารย์เหล่านี้ได้กลายเป็นพระธาตุจนหมด ใครจำข่าวในช่วงนั้นได้บ้างครับ<!--detail-->

งานศพท่านอาจารย์จวน

<O:p[​IMG]</O:p
    พระธาตุพระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ
    <O:p</O:p
    ในวันพระราชทานเพลิงศพท่านพระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ วันที่ ๑๘ เมษายน ๒๕๒๔ ณ เมรุชั่วคราวหน้าวัดเจติยาคีรีวิหาร ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เสด็จพระราชดำเนินมาเป็นองค์ประธาน พร้อมด้วย

สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์วลัยลักษณ์ ระหว่างพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณให้ญาติสนิทและศิษย์เข้าเฝ้าเบื้องพระยุคลบาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชปรารภว่า</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  2. TupLuang

TupLuang เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  3. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...

4. พระ ปทีโป

พระ ปทีโป เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    มหาโมทนา. ถ่ายจากหนังสือภาพไม่ค่อยชัด.

ภาพไฟในบาตร.ในหนังสือบอกว่า ปกติบรรดาศิษย์จะแอบถ่ายรูปครูบาอาจารย์ในอิริยาบถ"ตามสบาย"ต่างๆกัน ภาพนี้ผู้ถ่ายแอบถ่ายเมื่อท่านอาจารย์จวน กุลเชฎโฐ ฉันอาหารเสร็จแล้วกำลังล้างปาก บาตรที่ว่างอยู่ตรงหน้าท่าน ว่างเปล่าได้เท"ข้าวก้นบาตร"ออกหมดแล้ว ผู้ถ่ายก็ดีผู้นั่งอยู่ตรงหน้าซึ่งมีอยู่ประมาณ๑๐กว่าคนก็ดี รวมทั้งท่านพระครู(องศ์ซ้ายมือ)ไม่เห็นไฟหรือเปลวไฟอะไรเลย แต่เมื่อล้างฟิล์ม อัดภาพแล้วจึงได้เห็น "ไฟในบาตร" ปรากฎขึ้น แสง"ไฟในบาตร" นั้นจับหน้าท่านและขอบบาตรจนเป็นสีเข็ม และสท้อนมาสู่พื้นศาลาด้านหน้าบาตรด้วย.

ผู้ถ่ายภาพ.อัจฉรียา ชาลีจันทร์
    เมื่อ.๕ พฤษาภาคม ๒๕๒๑
    ที่มา.จากหนังสือ มาตาบูชา โดย.สุรีพันธุ์ มณีวัต (ชาลีจันทร์)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      121.4 KB
      เปิดดู:
      572
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      1,164
      ขนาดไฟล์:
      1,008.2 KB
      เปิดดู:
      833
      ขนาดไฟล์:
      99 KB
      เปิดดู:
      582
      ขนาดไฟล์:
      887 KB
      เปิดดู:
      637
      ขนาดไฟล์:
      378.3 KB
      เปิดดู:
      550
      ขนาดไฟล์:
      910.6 KB
      เปิดดู:
      625
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2008
  5. แดนโลกธาตุ

7
    ขอบคุณ คุณ padepo มากนะครับที่ค้นมาให้ / และท่านไหนที่มีภาพใหญ่ชัดๆ อีกบ้างไมครับ
    ช่วยพาโพสต์ลงอีกนะครับ...
    ท่านไหนที่มีความรูช่วยอธิบายหน่อยครับ
    หรือท่านที่มีครูบาอาจารย์ว่าตอนนั้น..ท่านทราบหรือเปล่าหรือย่างไร..และภาพที่ท่านนั่งอยู่หน้าผานี้มีหลานคนว่าท่านขึ้นไปได้อย่างไร ทั้งๆ ที่ไม่มีบันไดเลยครับ

6. แดนโลกธาตุ

7

งานศพท่านอาจารย์จวน

ในวันพระราชทานเพลิงศพท่านพระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ วันที่ ๑๘ เมษายน ๒๕๒๔ ณ เมรุชั่วคราวหน้าวัดเจติยาคีรีวิหาร ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เสด็จพระราชดำเนินมาเป็นองค์ประธาน พร้อมด้วย สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์วลัยลักษณ์
    ระหว่างพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณให้ญาติสนิทและศิษย์เข้าเฝ้าเบื้องพระยุคลบาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชปรารภว่า

7. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

รอยบาทอตุโล "หลวงปู่ฝากไว้"

หลวงปู่ดูลย์ อตุโล​

8. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

9. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    1
    อนุโมทนาสาธุบุญ

ละความชั่วด้วยศีล ทำความดีด้วยทาน จิตเบิกบานด้วยภาวนา

10. TupLuang

TupLuang เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008

[​IMG] [​IMG]

อนุโมทนาครับ

11. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    อัศจรรย์ทุกภาพเลยค่ะ แล้วบนหน้าผาหลวงปู่ขึ้นไปยื่นไปนั่งได้ไงโดยอาการปกติคะ ไม่เหมือนว่ายืนหรือนั่งบนหน้าผาเลย (รู้สึกจะเป็นที่ภูทอกใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจ)

12. ทรัพย์พระฤาษี

ทรัพย์พระฤาษี เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ภายหลังมรณภาพจากที่ท่านตกเครื่องบิน บริเวณทุ่งรังสิต จ.ปทุมธานี ขณะที่กำลังเดินทางไปเจริญพุทธมนต์ในพระบรมมหาราชวัง ภายหลังประชุมเพลิงอัฐิท่านได้แปรเป็นพระธาตุ

13. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    เห็นแล้ว ขนลุกเลยครับ ภาพไฟลุกจากบาตร อนุโมทนาด้วยครับ

14. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบบูชาหลวงปู่เหนือเศียรเกล้า

ไฟล์ที่แนบมา:

15. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    อยากทราบค่ะ... ว่าเพราะเหตุใดจึงมีไฟเกิดขึ้นในบาตรคะ บ่งบอกถึงอะไรหรือคะ

อนุโมทนาค่ะ

16. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

มีรายละเอียดมากว่านี้ไม๊ครับ เรื่องตกเครื่องบิน เพราะเพิ่งเข้ามาศึกษา จะได้
    อธิบายคนอื่นได้ เมื่อเจอเพื่อนๆถามครับ ขอบคุณครับ โมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

17. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอกราบนมัสการบูชาพระอาจารย์จวนด้วยเศียรเกล้าเจ้าค่ะ
    ความอัศจรรย์ของพระอาจารย์มากล้น
    คุณหญิงสุรีพันธ์ มณีวัต เล่าเรื่องราวความอัศจรรย์ของท่านไว้
    สามารถหาอ่านได้จากเวปบ้านเรือนไทยค่ะ

18. zoba

zoba เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่ผมบวชอยู่ที่วัดป่า ก็เคยถาม เรื่องภาพนี้ จากการบอกเล่าของพระท่านตั้งข้อสาเหตุดังนี้
    สังเกตให้ดีๆนะครับ
    1. บาตร ขาเป็นเหล็ก ซึ่งปกติ ถ้าใครบวชแล้วจะรู้ ขาบาตรที่ใช้ปกติจะเป็นหวายนะครับ แสดงว่า บาตรนี้เป็นบาตรน้ำมนต์
    ไฟที่เห็นก็คืน เทียน ทำน้ำมนต์ นั่นเองครับ
    2. ภาพที่เห็น ท่านพระอาจารย์ น่าจะกำลังแปรงฟันอยู่นะครับ ไม่ใช่ฉันอาหารอยู่ครับ

19. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ตอนที่ผมบวชอยู่ที่วัดป่า ก็เคยถาม เรื่องภาพนี้ จากการบอกเล่าของพระท่านตั้งข้อสาเหตุดังนี้
    สังเกตให้ดีๆนะครับ
    1. บาตร ขาเป็นเหล็ก ซึ่งปกติ ถ้าใครบวชแล้วจะรู้ ขาบาตรที่ใช้ปกติจะเป็นหวายนะครับ แสดงว่า บาตรนี้เป็นบาตรน้ำมนต์
    ไฟที่เห็นก็คืน เทียน ทำน้ำมนต์ นั่นเองครับ
    2. ภาพที่เห็น ท่านพระอาจารย์ น่าจะกำลังแปรงฟันอยู่นะครับ ไม่ใช่ฉันอาหารอยู่ครับ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้

20. แดนโลกธาตุ

7

ภาพไฟในบาตร.ในหนังสือบอกว่า ปกติบรรดาศิษย์จะแอบถ่ายรูปครูบาอาจารย์ในอิริยาบถ"ตามสบาย"ต่างๆกัน ภาพนี้ผู้ถ่ายแอบถ่ายเมื่อท่านอาจารย์จวน กุลเชฎโฐ ฉันอาหารเสร็จแล้วกำลังล้างปาก บาตรที่ว่างอยู่ตรงหน้าท่าน ว่างเปล่าได้เท"ข้าวก้นบาตร"ออกหมดแล้ว ผู้ถ่ายก็ดีผู้นั่งอยู่ตรงหน้าซึ่งมีอยู่ประมาณ๑๐กว่าคนก็ดี รวมทั้งท่านพระครู(องศ์ซ้ายมือ)ไม่เห็นไฟหรือเปลวไฟอะไรเลย แต่เมื่อล้างฟิล์ม อัดภาพแล้วจึงได้เห็น "ไฟในบาตร" ปรากฎขึ้น แสง"ไฟในบาตร" นั้นจับหน้าท่านและขอบบาตรจนเป็นสีเข็ม และสท้อนมาสู่พื้นศาลาด้านหน้าบาตรด้วย.

ผู้ถ่ายภาพ.อัจฉรียา ชาลีจันทร์
    เมื่อ.๕ พฤษาภาคม ๒๕๒๑
    ที่มา.จากหนังสือ มาตาบูชา โดย.สุรีพันธุ์ มณีวัต (ชาลีจันทร์)

---------------------------------------------------------------------<!-- / message --><!-- attachments -->

แต่คนถ่ายและพระที่ฉันด้วยกันกับท่านตรงนั้นไม่เห็นไฟ หรือการทำนำมนต์นะครับ..
    งง...