ภาวนากสิณอย่างไรจึงถูกต้อง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย teelak, 17 พฤษภาคม 2008.

1. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

คือผมมีปัญหาในการฝึกกสิณครับ คือ คำภาวนากสิณเนี่ยเราต้องภาวนาอย่างไรครับ ตามลมหายใจเข้าออกหรือเปล่า เช่น วาโยกะสินัง เนี่ยเราต้องหายใจเข้าวาโย แล้วหายใจออกกะสินัง หรือยังไงครับ หรือไม่ต้องยึดกับลมหายใจ

วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

2. jake009

jake009 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความคิดของผมนะ ถ้า ดูลมหายใจเข้าออก ให้ใจสงบก่อนแล้ว ค่อยไป ภาวนากสินกองนั้น ๆ ภาวนาไปเรือยๆ นึกเห็นภาพไปเรือย จะไม่เกี่ยวกับลมหายใจแล้ว (ผมใช้วิธีนี้ รู้สึกว่าจะดีกว่า )

3. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ดูจริต ถ้าโทษะจริตใช้วรรณะกสิณ 4

4. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ผมไปฝึกที่วัดยานนาวามานะครับ อาจารย์สอนให้ไม่ต้องตามลมหายใจครับ ให้ท่อง ชื่อกสิณ เช่น วาโยกสิณํ ไปได้เลย โดยไม่ต้องสนใจลมหายใจครับ แต่วาโยฝึกยากหน่อย ผมแนะนะกสิณสีนะครับ ฝึกง่ายกว่ากันเยอะเลย

5. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

เเล้วเเต่คนมั้งครับ ถ้าเป็นผม ผมว่าภาวนาตามหายใจจิตจะสงบกว่า

6. /_สายฟ้า_/

/_สายฟ้า_/ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตอบตามที่ครูบาอาจารย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำสอนมานะครับ

ให้จับที่ลมหายใจด้วยครับคือ หายใจเข้า-หายใจออกให้ภาวนาจิตจับอยู่ที่ลมหายใจและกสิณที่ฝึก

การที่จับลมหายใจไปด้วย จะทำให้จิตเราแน่น กรรมฐานไม่พังง่ายๆ ถึงฌาณ4ได้เร็วด้วยครับ เพราะอานาปานุสสติกรรมฐาน(การดูลมหายใจ)เป็นกรรมฐานที่สามารถทำได้ตลอดเวลา เช่น เรานั่งอยู่บนรถ เราสามารถนึกถึงกสิณที่เราฝึกและดูลมหายใจเข้าออกพร้อมภาวนาได้ ขนาดคุยกับคนอื่นเราก็ยังทำได้ คนจะฝึกกรรมฐานต้องทำเป็นกิจวัตรครับ มันถึงจะก้าวหน้า

แนะนำให้หาไฟล์คำสอนหรือหนังสือของหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ท่านสอนพระกรรมฐานในเรื่องกสิณมาอ่านดูครับ ในหนังสือกรรมฐาน40จะมีบอกหมดทุกอย่าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2008
  7. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    เริ่มจากสีก่อนดีกว่าครับ วาโยยากอ่ะ เริ่มจากเพ่งลูกแก้วก็ได้ครับ ได้ทิพจักขุญาณด้วยนะ

8. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีอิทธิบาท 4 ครบ ได้แน่ครับ

ขอให้ทำให้ได้นะครับ เป็นกรรฐานที่มีกำลังเยอะมากครับ

9. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
  10. สยาม

สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นกสิณสีเข้าไปศึกษาในเว็บนี้เลยครับ
    http://www.kasina.org/
    มีทั้งวีดีโอและบทความที่เกี่ยวข้อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2008