ภาวนาคาถาถอยหลัง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย สมถ, 4 กรกฎาคม 2005.

1. สมถ

สมถ Active Member

27 มิถุนายน 2005
    อยากทราบถ้าต้องภาวนาถอยหลังว่าต้องภาวนาอย่างไรครับ
    สมมติ คาถาบูชาพระเจ้า ๕ พระองค์

นะวะภา ปะรายิโนเยนะ นะเยโนนะ นะชิตาชินะ
    นะชิตา มานิโนเยนะ นะเยโน พุทธะภาวะนะ

โมวะภา ปะรายิโนเยโม โมเยโนโม โมชิตาชิโม
    โมชิตา มานิโนเยโม โมเยโน พุทธะภาวะโม

พุทวะภา ปะรายิโนเยพุท พุทเยโนพุท พุทชิตาชิพุท
    พุทชิตา มานิโนเยพุท พุทเยโน พุทธะภาวะพุธ

ธาวะภา ปะรายิโนเยธา ธาเยโนธา ธาชิตาชิธา
    ธาชิตา มานิโนเยธา ธาเยโน พุทธะภาวะธา

ยะวะภา ปะรายิโนเยยะ ยะเยโนยะ ยะชิตาชิยะ
    ยะชิตา มานิโนเยยะ ยะเยโน พุทธะภาวะยะ

เวลาภาวนาย้อยกลับต้องภาวนาแบบที่1หรือ2 ,3ครับ

แบบที่1
    ยะวะภา ปะรายิโนเยยะ ยะเยโนยะ ยะชิตาชิยะ
    ยะชิตา มานิโนเยยะ ยะเยโน พุทธะภาวะยะ

ธาวะภา ปะรายิโนเยธา ธาเยโนธา ธาชิตาชิธา
    ธาชิตา มานิโนเยธา ธาเยโน พุทธะภาวะธา

พุทวะภา ปะรายิโนเยพุท พุทเยโนพุท พุทชิตาชิพุท
    พุทชิตา มานิโนเยพุท พุทเยโน พุทธะภาวะพุธ

โมวะภา ปะรายิโนเยโม โมเยโนโม โมชิตาชิโม
    โมชิตา มานิโนเยโม โมเยโน พุทธะภาวะโม

นะวะภา ปะรายิโนเยนะ นะเยโนนะ นะชิตาชินะ
    นะชิตา มานิโนเยนะ นะเยโน พุทธะภาวะนะ

แบบที่2
    ยะวะภาธะพุทธ โนเยยะ ยะเยโนนิมา ยะชิตา
    ยะชิตาชิยะ ยะโนเยยะ ยะเยโนยิราปะ ภาวะยะ

ธาวะภาธะพุทธ โนเยธา ธาเยโนนิมา ธาชิตา
    ธาชิตาชิธา ธาโนเยธา ธาเยโนยิราปะ ภาวะธา

พุทธวะภาธะพุทธ โนเยพุทธ พุทธเยโนนิมา พุทธชิตา
    พุทธชิตาชิพุทธ พุทธโนเยพุทธ พุทธเยโนยิราปะ ภาวะพุทธ

โมวะภาธะพุทธ โนเยโม โมเยโนนิมา โมชิตา
    โมชิตาชิโม โมโนเยโม โมเยโนยิราปะ ภาวะโม

นะวะภาธะพุทธ โนเยนะ นะเยโนนิมา นะชิตา
    นะชิตาชินะ นะโนเยนะ นะเยโนยิราปะ ภาวะนะ

แบบที่3
    นะวะภาธะพุทธ โนเยนะ นะเยโนนิมา นะชิตา
    นะชิตาชินะ นะโนเยนะ นะเยโนยิราปะ ภาวะนะ

โมวะภาธะพุทธ โนเยโม โมเยโนนิมา โมชิตา
    โมชิตาชิโม โมโนเยโม โมเยโนยิราปะ ภาวะโม

พุทธวะภาธะพุทธ โนเยพุทธ พุทธเยโนนิมา พุทธชิตา
    พุทธชิตาชิพุทธ พุทธโนเยพุทธ พุทธเยโนยิราปะ ภาวะพุทธ

ธาวะภาธะพุทธ โนเยธา ธาเยโนนิมา ธาชิตา
    ธาชิตาชิธา ธาโนเยธา ธาเยโนยิราปะ ภาวะธา

ยะวะภาธะพุทธ โนเยยะ ยะเยโนนิมา ยะชิตา
    ยะชิตาชิยะ ยะโนเยยะ ยะเยโนยิราปะ ภาวะยะ

รบกวนผู้รู้ไขข้อข้องใจที่ครับ ขอบคุณครับ

2. Vayokasinung

Vayokasinung เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2005
    ไม่ต้องสวดยาวขนาดนั้นก็ได้ สั้นๆอย่างผม

คาถาพระเจ้า ๕ องค์
    นะ โม พุท ธา ยะ

ป้องกันอันตรายสารพัดครับ โดยเฉพาะการเดินทาง

3. Magic99

Magic99 เป็นที่รู้จักกันดี

แบบที่ 2ถูกครับ

4. สมถ

ขอบคุณครับพี่ Magic99 แล้วพี่พอทราบไหมครับว่าคาถาหัวใจพระเจ้า ๕ พระองค์
    บางอาจารย์มีต่อท้ายด้วย สิท ธัง (นะ โม พุท ธา ยะ สิท ธัง)
    พี่พอจะทราบไหมครับว่า สิท ธัง ย่อมาจากอ่ะไรและหมายถึงอะไรครับ อยากเก็บไว้เป็นความรู้น่ะครับ ขอบคุณครับ

5. Magic99

นะ โม พุท ธา ยะ สิท ธัง อยากรู้กันจริงๆก็จะตอบให้จังๆ คาถานี้ คือ บาทแรกของการเขียนและเรียนอักขระขอม ถือเป็นอักขระไหว้ครู คือ เริ่มหัดเขียนนั่นเอง ท่าน ให้เขียนอักขระคาถาพวกนี้ให้ชำนาญก่อน เพราะ อักระขอม จะมีทั้งตัวตีนสระลอย สระจม คาถาดังกล่าวนี้ มีทั้งการเขียนตัวสะกด แบบตัวเชิงและตัวตีน เมื่อชำนาญแล้วก็สามารถเขียนอักขระอื่นได้อย่างง่ายดาย คำว่า สิทธัง นี้ มาจากคำว่า สิทธิ แปลว่า สำเร็จ ก็เหมือนคาถาบางบทที่มักลงท้ายว่า ประสิทธิเม ก็คือให้ตัวเองประสบความสำเร็จนั่นเอง แต่ถ้ากล่าวอ้างให้คนอื่นจะเปลี่ยนจาก เม เป็น เต เหมือนกับผมตอนที่ อ. ได้สอนวิชาและมอบตำรับให้ ท่านก็บอกว่า "ตำรานี้กูมอบให้เป็นประสิทธิเมแล้วนะ" คือ ท่านมอบให้แก่เราครอบครองเป็นเจ้าของด้วยความเต็มใจนะ หากใครไปลักลอบเรียนถ้าไม่ได้รับอณุญาติ ความไม่เป็นมงคลจะบังเกิดขึ้น เช่น เป็นบ้า เสียจริต อย่างนี้เป็นต้น คำว่า นะ โม พุท ธา ยะ สิท ธัง ก็คือ "ให้พระพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์จงมาอยู่คุ้มครองเราพบความสำเร็จตลอดเวลา
    Magic 99

6. Magic99

แถมให้อีกอย่างนึงคาถาพระเจ้า 5 พระองค์หรือ "นะ โม พุท ธา ยะ" เนี่ยหากคุณถอดเป็นแล้วล่ะก็ใช้ได้สารพัดเลย ทีเดียว แต่ต้องมีหัวใจอย่างอื่นประสมเข้าไปอีกนะครับ

7. สมถ

ขอบคุณครับ

8. harry

harry Active Member

ความคิดเห็น

(bb-flower เราว่าน่าจะถอยทีละพยางค์นะ คุณรู้จัก อิติปิโสถอยหลังมั้ยหล่ะ

9. Pavitta

Pavitta เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    เข้าใจว่าแบบที่ ๒ น่าจะถูกนะ

การสวดทั้งเดินหน้า ( อนุโลม ) และถอยหลัง ( ปฏิโลม )

เป็นการสวดแบบตลบเข้า ช่วยให้แน่น และทรงในอารมณ์ได้มั่นคง เข้ม และดีมากขึ้นครับ

ขอแนะนำอิติปิโสถอยหลังเพิ่มอีกบทนะครับ ลองดู เยี่ยมมากครับ

--------------------------------------------------------------------------

มันไม่สำคัญหรอกว่าเราเจออะไร ที่สำคัญคือ

เราได้อะไรจากสิ่งที่เราเจอ หรือ หลังจากที่เราเจอสิ่งนั้นแล้ว

ดังนั้น อย่าติดในปรากฏการณ์

เมื่อเกิดอะไรขึ้นก็ตาม แล้วเราไม่ได้สภาวะจิตใจหรือ

ธรรมที่ยิ่งใหญ่กว่าเดิมแล้วไซร้

นั่น ขาดทุน!! สอบตก!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2005
  10. Magic99

วันนี้ รู้สึกรักห้องนี้จังเลย วันหลังจะ เอา วิชา ทำหุ่นพยนต์ให้ แบบไว้เฝ้าบ้านน่ะทำเองได้ ไม่เข้าตัว

11. BlueNude

BlueNude เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    อิติปิโส ย้อนหลัง ท่องได้งับ

อยากได้วิชา ทำหุ่นพยนต์ เหมือนกันงับ อยากได้แบบที่ ให้คนอื่นเห็นว่าเป็นคนเรยนะ

ถ้ามีรีบโพสเรยงับ

12. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ไม่ต้องคิดการทำหุ่นพยนต์เลยเพราะเคยอ่านหนังสือยอดสรรพสิ่ง คนทำเองก็ต้องหนีตายจากกองทัพพม่า แต่เขาสร้างไว้เฝ้าสมบัติ ไปหาบูชาท้าวเวสสุวรรณ (แต่ต้องหาจากวัดที่ปลุกเศกได้อย่างศักดฺสิทธิ) พี่ชายบอกว่า ขโมยจะเห็นเหมือนคนเดินในบ้าน จะไม่กล้าเข้าบ้าน

13. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านอาร์ตที่เมืองไทย ก็บูชาท่านท้าวเวสสุวรรณกัน ศักดิ์สิทธิ์ค่ะ มีครั้งหนึ่งขโมยจะเข้าบ้านแต่ว่ามันไม่กล้าเข้า เพราะเห็นเงาดำใหญ่ๆยืนอยู่หน้าบ้านค่ะ คนตรงข้ามบ้านเห็นเหตุการณ์เลยมาเล่าให้ฟังวันถัดมา พวกเราในบ้านคาดว่าต้องเป็นท่านเวสสุวรรณมาปกปักรักษาคุ้มครองเราค่ะ

14. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนอิติปิโสย้อนหลัง นั้นก็ดีนักค่ะ คนที่รู้จักและหลวงพ่อองค์หนึ่งที่นครสวรรค์ได้บอกว่าให้ท่องอิติปิโสถอยหลัง แล้วจะช่วยป้องกันอันตรายได้ค่ะ ก็ถือว่าเป็นสุดยอดคาถาเช่นกันค่ะ อาร์ตเคยท่องได้แต่ว่าตอนนี้ลืมแล้ว เฮ่อเฮ่อ ต้องรื้อฟื้นค่ะ

15. niafong

niafong Active Member

ผมเคยไปถือศีลกับแม่ชี ทศพร ท่าน ก็สอนให้ท่องอิติปิโส ย้อนหลังเหมือนกัน

16. รุน

รุน Active Member

ตอนนี้ตั้งท้องหกเดือนค่ะ สวดอิติปิโสเท่าอายุ (เกินหนึ่งจบ) พึ่งเป็นคนที่สนใจในพระพุทธศาสนาค่ะ เลยหาบทสวดมนต์ต่าง ๆ มาท่อง ไม่ทราบว่าท่องย้อนหลังนี่หมายถึง ตัวอักษรสุดท้ายย้อนกลับมาถึงตัวแรกใช่มั้ยคะ?

17. Pavitta

Pavitta เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    ใช่แล้วครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

18. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

อิติปิโสถอยหลังใช้สำหรับ

ใช้สำหรับเวลาดวงตก หรือมีเคราะห์ครับ ถ้าจะให้ดี ให้หาพระของหลวงปู่บุญพิมพ์สะดุ้งกลับมาใช้ด้วย ยิ่งทวีคูณเพราะหลวงปู่บุญปลุกเศกพระชุดสะดุ้งกลับด้วยคาถานี้ครับ ใครที่ดวงตกมาก ๆ อย่าท้อครับ ท่องให้ได้ 108 จบในครั้งเดียว แล้วคุณจะเห็นได้ถึงความอัศจรรย์อย่างที่ผมเคยได้รับมา
    ติ วา คะ ภะ โธ พุท นัง สา นุส มะ วะ เท ฐา สัธ ถิ ระ สา มะ ทัม สะ ริ ปุ โล ตะ นุส อะ ทู วิ กะ โล โต คะ สุ โน ปัน สัม นะ ระ จะ ชา วิช โธ พุทธ สัม มา สัม หัง ระ อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ
    ท่องเสร็จแล้วให้ครอบด้วย มงกุฎพระพุทธเจ้าทุกครั้งครับ
    อิ ติ ปิ โส วิ เส เส อิ อิ เส เส พุท ธะ นา เม อิ อิ เม นา พุท ธะ ตัง โส อิ อิ โส ตัง พุท ธะ ปิ ติ อิ อิ สะ วา สุ นะ โม พุท ธา ยะ
    เสร็จแล้ว ขอขมากรรม กับเจ้ากรรมนายเวร แล้ว แผ่เมตตาให้ผู้อื่น และแผ่เมตตาให้กับตนเองด้วยอย่าลืมนะครับ

19. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ยอดเยี่ยมครับ ได้ความรู้มาอีกเพียบ

20. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีก