ภูมิธรรมของมนุษย์..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 20 มิถุนายน 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผม นิโรธสมาบัติ...เป็นแค่นิพพานชั่วคราว เท่านั้น..ยังดับไม่หมด..
    ถ้ายังมีการถอนออกจากนิโรธ ..มีการเข้านิโรธ..อยู่อย่างนั้น
    ผมถือว่า เป็นนิพพานปลอมครับ..
    นิพพานไม่จริง.

2. วรณ์นิ

ส่วนที่คุณ ธรรมชาติ ยืนยันว่า มีปรากฏการ ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราตถาคต...ว่า ได้ไปเห็นพระพุทธเจ้าใน นิมิตร ในสภาวะนั้น..สำหรับผม ว่า หลอกตนเองทั้งเพครับ.....จิตหลอน..
    และ พากัน ระเบิด จิต เพื่อให้เกิด พรรณรังสี นี่ ก็ หลอกจิตตัวเองครับ
    เพราะมันเป็น แค่ สภาวะภายในที่ถูกปรุงแต่งขึ้น ด้วย เจตนา โดนอวิชขาหลอกเอาทั้งนั้นครับ
    ถ้าเป็นจริง งั้นเวลา ใช้ชีวิตเดินไปเดินมา คุณก็ต้องเปล่งแสงได้ เหมือนหลอดไฟ สิครับ ถ้ามีพรรณรังสี ของจริง..ซึ่ง มันไม่มีเลยในชีวิตจริง ตะมีก็แต่ ในกลุ่มของคุณ ที่ พากันสะกดจิตในกลุ่ม เดียวกัน เท่านั้น
    เอาเป็นว่า แนวของกลุ่มของคุณธรรมชาตินั้น
    ไม่ไช่นิพพานแท้
    เป็นแค่นิพพานชั่วคราว...หลอกกันเองในกลุ่ม
    ..
    ผมวิจัยมาได้ แบบนี้นะ...อิอิ

3. วรณ์นิ

คุณลองไป...ศึกษากับ ลวกเพี่ย เกษม วัดป่าสามแยก น้ำหนาว เพชรบูรณ์ ดูสิ..
    ลวกเพี่ย เกษม เล่าว่า..ท่านก็ ระเบิด แบบนี้แหล่ะไปเรื่อยๆเพราะไม่เชื่อ (ผมก็ไม่รู้ว่าระเบิดแบบไหน)
    พอ ท่าน ไปเจอกับพระพุทธเจ้า ใน สภาวะ...ในจิต..ท่านก็ไม่เชื่ออีก..
    น่าจะเหมือนกับ กลุ่มของคุณธรรมชาติที่เจอ
    ท่านลวกเพี่ยเกษมเลย ประเคน หมัดเข่าศอก จระเขัฟาดหาง หักงวงไอยรา
    จน นิมิตร หลอกลวงนั้น แตกกระจายไป...

ผมว่า กลุ่มคุณธรรมชาติ น่า จะ ไป รับคำชี้แนะจาก ลวกเพี่ย เกษมบ้างนะครับ.เผื่อ .จะได้ ตื่นขึ้นมา บ้าง จากความฝัน
    อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2019
  4. วรณ์นิ

ทั้งหมดที่คุณธรรมชาติ อ้างอิงตรงกัน มากับผม ตั้งแต่เริ่มต้น ถือว่า ตรงกันครับ

มันไม่มาตรง ไอ้ตอนจบ นี่แหล่ะครับ.
    ประเด็นที่น่าสงสัยคือ

นิพพานจริงแล้ว..กลัว ควาก กลัวเผลอ กลัวประมาท กลัวหยั่งไปทำไม.?
    นิโรธจริงแล้ว จะถอนออกจากนิโรธ ได้ยังไงกัน.?
    ..
    ผมให้ข้อคิด แค่นี้แหล่ะครับ

5. วรณ์นิ

อย่าลืมนะครับว่า...
    ด่านที่ผ่านได้ยากที่สุด ก็คือ ด่าน อรูป หรือ ด่านขันธ์ห้า หรือ ด่าน อรหันมรรค
    ที่ ยังมีเจ้าแม่กวนอิม.อยู่ทุกวันนี้ ก็ด่านนี้แหล่ะ
    ที่ยังมีแดนนิพพาน อยู่ทุกวันนี้ ก็ด่านนี้แหล่ะ
    ที่ยังมี เทพเจ้า วนเวียน อยู่ ก็ด่านนี้แหล่ะ
    สาเหตุคือ..เหตปัจจัย ในการดับ ไม่เพียงพอ
    แปลว่า ปัญญาญาณในการชำระอวิชขา ไม่เพียงพอ

6. วรณ์นิ

อย่าลืมนะครับว่า...
    ด่านที่ผ่านได้ยากที่สุด ก็คือ ด่าน อรูป หรือ ด่านขันธ์ห้า หรือ ด่าน อรหันมรรค
    ที่ ยังมีเจ้าแม่กวนอิม.อยู่ทุกวันนี้ ก็ด่านนี้แหล่ะ
    ที่ยังมีแดนนิพพาน อยู่ทุกวันนี้ ก็ด่านนี้แหล่ะ
    ที่ยังมี เทพเจ้า วนเวียน อยู่ ก็ด่านนี้แหล่ะ
    สาเหตุคือ..เหตปัจจัย ในการดับ ไม่เพียงพอ
    แปลว่า ปัญญาญาณในการชำระอวิชขา ไม่เพียงพอ

7. วรณ์นิ

โห กว่าจะยอมให้โพส นี้ ผ่านได้..กดแล้วกดอีก
    ต้องขอร้อง ว่า ให้ยอมรับความจริง
    แค่ผมยกเอามาเป็นตัวอย่าง ก็ เป็นบารมีของท่านแล้ว
    เพื่อเตือนใจชนชาวโลก..
    ถ้ามัวแต่ยึดมั่นถือมั่นในอัตตาตัวตนอยู่
    การยกระดับจิต และ การยกระดับปัญญา มันก็จะไม่เกิด..
    อิอิ
    เทพเจ้าทั้งหลาย ไม่ค่อย ยินยอม...อายนิดหน่อย

ส่วนพี่สาวเจ้าแม่กวนอิม ท่าน ชิวๆ
    ท่านดูแลรับแขก ในดอกบัวแสงโน่น

8. วรณ์นิ

อ้าวทุกท่าน อ่านข้อความนี้ตามผม แล้ว รู้สึกยังไง.? อิอิ

สมมุติ นะ ว่า เราแอบดู ท่านธรรมชาติ ฝึกระเบิดจิตอยู่..(ในสมาบัติ)พอระเบิดจิตแล้ว เรามองเห็น ร่างท่านธรรมชาติเกิด พรรณรังสี...แล้วท่านผู้อ่านคิดว่า ..ตัวท่านธรรมชาติในตอนนั้น..จะเป็นอยู่แบบไหน.? หัวเราะด้วยความพอใจ สุขใจมาก ...ใจลำพอง กระหยิ่มในตนเอง...ว่าตนเอง บรรลุแล้ว..
    ฉากต่อมา ..คุณธรรมระเบิด ผ่านควาก ได้ไปเจอกับพระพุทธเจ้า..เอ ในตอนนั้นคุณธรรมชาติ จะวางตัวอยู่อย่างไร...ก้มกราบ..ทำตัวลีบ..หมอบกราบ ด้วยความภูมิใจอย่างยิ่ง...ที่ ได้พบ พระพุทธเจ้า..อิอิ เราถ้าแอบเห็นแบบนี้ คงอดขรรมไม่ได้เป็นแน่แท้..

อิอิ..อ่ะก๊ากกกกกก...ปล่อยก๊ากเลย...นะเนี่ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2019
  9. วรณ์นิ

ที่แท้ ก็ หนีไม่พ้น โดน มโนมายุกยิก หลอกเอา..อีกคน จนได้....

ผู้ใดเห็นธรรม.... คือ เห็นความจริง แล้วพ้นได้จาก อวิชชา...เนี่ย เห็นธรรม
    ผู้ใดเห็นเราตถาคต หมายถึง ผู้นั้น ถึงซึ่ง ความเชื่อที่ว่า พระพุทธเจ้าท่านสอนนั้นเป็นความจริง เมื่อเป็นความจริง แสดงว่า พระพุทธเจ้ามีจริงๆ..เชื่อสนิทใจ
    เห็นด้วยปัญญาด้วยใจ...ของตน

10. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    images?q=tbn%3AANd9GcQUA6beCTDUmXaUsi6Wt3PUXxk5CLXa1UOVc0YEvE_Pjh0dCsOm.jpg

#Quake กุ่มฝืด น้า จ (c)

11. วรณ์นิ

อะไรกัน ท่านจานลาย...ท่านเป็นคณะตลกเหรอ.?
    โห ...เดี๋ยวนี้...ทำตัวดีนะ
    ตั้งแต่ ส่งมอบ บาตร จีวรให้...ดีใจล่ะสิ.?
    ท่านพะสีจานลายเล่าปัง
    ท่านพะยาทำจานลายเล่าปัง
    ท่านจักกะพัดจานลายเล่าปัง
    ฮิ้ววววววว.....โห่ๆๆๆๆ..ฮิ้ววววว

12. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

น้าจร แยกออกไหม ส่วนใดเป็นสมถะ ควบคุมจิตให้อยู่ในวิสัย ส่วนใดเป็นวิปัสสนารู้แจ้งไปตามความเป็นจริงตรงๆ ไม่ได้ให้ทิ้งอะไรหรอก แต่ให้แจ้งทั้งสองกริยาจะได้ไม่หลงจับแพะชนแกะครับ

13. วรณ์นิ

จิต..เมื่อ เราไม่ยึดมั่นถือมั่นแล้ว..จึงไม่ต้องควบคุมอะไร..เพราะมีแต่ใจ
    ส่วนวิปัสสนา รู้แจ้งคือ..การเห็นตามจริงของธรรมชาติทั้งหลาย ที่ไม่เที่ยง.
    ..
    ก็ไม่รู้จะตอบยังไง ให้มันตรงกับที่คุณพอใจ.
    เพราะ ...ที่คุณถาม เพราะอยากเข้าใจ..ที่ถามเพราะไม่เข้าใจ
    ดังนั้นผมตอบยังไง คุณก็ไม่เข้าใจ..อยู่ดี

14. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านที่น้าจรกล่าวถึงมานี้ ในส่วนที่น้าจรว่าไม่ต้องควบคุมอะไร ทำให้ผมไปนึกถึงส่วนที่เป็นปรมัตถ์นะ (อาจจะไม่เกี่ยวกับเนื้อหานั้นโดยตรงทีเดียว) คือรู้ในสภาพที่ไม่ต้องมีการไปปรุงแต่งเรียกชื่อว่ามันเป็นอะไร พ้นการบัญญัติไป ก็น่าจะหมายถึงว่า สิ่งที่ปรากฏไม่เคยพูดว่าตัวมันเองเป็นอะไร หรือของจริงนิ่งเป็นใบ้ ดังนั้นการให้ค่าว่ามันเป็นอะไร ดีเลวอย่างไร มันเป็นความคิดหรือเป็นเรื่องของกิเลสทางฝ่ายผู้ไปรู้เองว่าจะปรุงแต่งให้ค่าอย่างไร มันสะท้อนกลับมาที่ตัวต้นเหตุได้ รู้ตื้นลึกหนาบางแค่ไหนเป็นไปตามกำลัง

ทีนี้จะเอายังไงต่อ ถ้าเผลอไปยึด มันก็จะสุดโต่ง (ไปข้างใดข้างหนึ่ง) ถ้ากำลังสติปัญญาพอก็จะเห็นความจริง เห็นทาง ถ้าศรัทธาไม่พออาจจะถามหาความหลุดพ้น เมื่อไหร่จะหลุดพ้น นิวรณ์เป็นอาหารของอวิชชา ศีลสมาธิปัญญา เกิดดับเป็นอนิจจังทุกขังอนัตตา อุปาทานขันธ์เป็นตัวทุกข์ รสชาติของการภาวนามันมีตลอดครับ

เรื่องจบกิจ ใครก็คงอยากจบกิจกันทั้งนั้นผมว่านะ แต่เรื่องพวกนี้จะไม่อยู่ในความสงสัย จบเมื่อไรก็เมื่อนั้นถ้าศรัทธามันเต็มมันไม่ควรจะมีการถามหา คล้ายๆรู้กำลังใจตัวเองอยู่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2019
  15. วรณ์นิ

อืม คุณคนไทบ้าน ตอบเองก็ได้ ไม่น่ามาถามผมเลยนะ
    เพราะผม ตอบไม่ได้

ถ้าผมตอบ ก็จะกลายเป็นว่า ผมคิด ผมบัญญัติ
    ถ้าไม่ตอบ ก็จะกลายเป็นว่า ผมไม่รู้
    ที่จริงอผมไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้นะ
    ที่พูดๆมา ผม มโนมายุกยิกเอา

16. เล่าปัง

จิกยิ้ม น้า จร ปั้นเอง กะมือ นิ!

ถ้า เจ้ เขาจะเพี้ยน ก้บ่ไจ้ข้าเจ้า
    แต่เปน สมาชิก ที่ชื่อ ...

"ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ" นั่นต่างหาก

เปน พยาทำ ตัวใหม่ล่าสุดที่ทาง
    ทีมงาน เขารับรองว่าใช่ด้วยตาใน
    ใสกุ๊ก.....

แต่ใช้มุขเดียวกับ น้า จร คือ
    ประกาสเปน พยาทำ พระสี
    โดยการ สละออก ว่า ไม่ได้เปน
    ปฏิเสธเสียงแข็ง แต่ ขยิบตา
    ย้ำว่า ใช่

จิกยิ้ม เลย เต้นไม่หยุด เพราะ
    พวก ทีงานนายสงบ ปั่น กระทู้
    ภัยพิบัติที่ไม่เลื่อนอีกแล้ว
    ตั้งแต่ 15 พ.ย.61

น้า จ กลายเปน ปลวก ไปแล้ว
    ไม่เหนรึ

17. วรณ์นิ

อ้าวๆๆๆ นึกว่าปลวกขี้อิจฉา นี่ เป็นท่านจานลายเล่าปังซะอีก
    ไหงมาเป็นผมได้ซะงั้น
    ปกติเห็นแต่ท่านจานลานเล่าปังนะที่อิจฉาผม

ถ้าเป็นตามที่ท่านจานลายเล่าปังว่ามา ก็โอเค
    แสดงว่าทีมงาน...เขาก็ดูออก
    ..
    เอ้า ท่านจานลายเล่าปัง..ปริศนานกยางคืออะไร กิ้วๆ
    อ้อ นกยางหาเหยื่อ ..ถึงเหยื่อจะเข้าปากนกยางแล้ว นกยางก็ ทำทีเป็นคนดี

18. เล่าปัง

เขา จะมา ดักว่า ป๋ม ทำไมละจั๊บ

คนทำเปนปรกติ เขานิ่ง ป๋มก็แหย่

เขาเหน ปลวก หน้าใหม่ มาพูด
    นั่นนี่ เขาปสด กิน ก้สำคัญว่า
    มี ปลวกหน้าใหม่ เริ่ม มาโพส
    แบบ รัวๆ จน กระทู้เขาเสีย ไง

19. เล่าปัง

จาถาม ปริศนา ป๋มทำไม

ไปถาม พยาทำ "ไม่มีตัวตน
    รู้เราสงบ" โน้น

ไปให้เขารับรองคำตอบซะ

20. วรณ์นิ

อิอิ
    ผมไม่ต้องการให้ใครมารับรองคำตอบหรอก
    เพราะ หญิงสาว ที่ ผมปั้นมา...แมงเม่าตัวนี้ จะต้องมาตอมก่อนเลย
    ชอบพลัง หญิงสาว...ไง
    เรียกว่า เหยื่อล่อ นกยาง ไง...