ภูมิธรรมของมนุษย์..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 20 มิถุนายน 2019.

1. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ quark = อณู
    +++ น้าจรพูดผิด พูดให้ถูกคือ "ระเบิดอัตตา คือ ปากทาง"
    +++ ถ้าอ่านไม่ถูก หรือ เบาหวานกำลังขึ้น ก็ พักไว้ก่อนก็ได้ ไม่ต้องรีบร้อนอะไรเลย
    +++ ผมก็อธิบายไปแล้วเหมือนกันว่า อวิชขา คือ ตัวอัตตา
    +++ น้ำตาล กำลังขึ้น จากตรงนี้ เริ่มพูดไม่รู้เรื่องแระ
    +++ ระดับน้ำตาล เริ่มมากขึ้น

2. ธรรม-ชาติ

+++ เพราะ น้าจร ไม่เคยหลุดพ้นจริง ๆ และยังไม่เคยเจอ "อณู" จริง ๆ จึงพูดออกมาอย่างนี้
    +++ น้าจรไม่เคยฝึกถึง ระดับที่ ความคิด เกิดไม่ได้มาก่อน "คิดเอาเองว่าพ้น"
    +++ โดยที่ ปรากฏการณ์ ที่พ้น ไม่เคยบังเกิด ก็ไม่ว่าอะไรหรอก ตามสะดวกนะ
    +++ ขอให้สมปรารถนา ถ้าพูดแบบมี สติ สมบูรณ์นะ
    +++ สภาวะ "ไม่มีสังคตะ" มีแต่ "อสังขตะ" แค่นี้พอนะ

3. ธรรม-ชาติ

+++ นี่คือ "อาการพิษเบาหวาน กำเริบ" น้าจรเริ่มพูดไม่รู้เรื่องแระ
    +++ ผมโพสท์ว่าอะไร แล้วน้าจรพูดถึงอะไร ไม่น่ามั่วเลยนะ
    +++ ทานยาระงับอาการ น้ำตาลขึ้น ซะก่อน อาการ มโนลากไปแด๊ก แรงมากขึ้นกว่าเมื่อกี้นะ
    +++ น้าจร เริ่มเพ้อแล้วเหรอ พิษเบาหวานกำเริบหนักนะ ในเวลาที่น้าจรโพสท์นี้
    +++ ทานยาระงับอาการ น้ำตาลขึ้น ซะก่อน
    +++ ส่วนจะอ่านใหม่ให้มัน "ตรง ๆ ไม่มี มโนลากไปแด๊ก" หรือจะหยุด พัก ก็ไม่เป็นไรนะ

4. ธรรม-ชาติ

+++ ก็นั่นแหละ "มันไม่ใช่นิพพาน ตามที่เชื่อ ๆ กัน" ก็เท่านั้น
    +++ ผมก็อุตส่าห์ พูดตรง ๆ ไปแล้ว น้าจร กลับทำท่าไม่รู้เรื่องซะงั้น

5. ธรรม-ชาติ

+++ พระพุทธเจ้า "ในนิมิต" ตรงนี้ น้าจร "โคตรมโนฉิบหาย" เลยว่ะ
    +++ ไปกินยาได้แล้ว โดน มโนลากไปแดก เต็มใบแล้ว
    +++ แสดงว่า "อ่านอะไรก็ ไม่รู้เรื่องแล้ว" อาการเละเทะ ชัดเจนมาก
    +++ นี่มันไม่ "หลุดพ้น" นี่หว่า หา...
    +++ หรืออาการ พิษเบาหวานกำเริบ หนักเอาไม่อยู่ซะแล้ว
    +++ ไปกินยาซะก่อนโพสท์ก็แล้วกัน มโนแดกเต็มใบจริง ๆ
    +++ โดนมโนลากไปแดกได้ถึงเพียงนี้ อย่ามาบอกว่า หลุดพ้น อะไรดีกว่านะครับ

6. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม สงสัย ผมจะไม่รู้เรื่อง ในการสื่อภาษา

7. ธรรม-ชาติ

+++ ผมว่า น้าจร หัดแหกตาอ่านให้มันดี ๆ หน่อยดีกว่านะ
    +++ ที่น้าจรโพสท์มานี้ เป็นอาการ "ไข้ขี้นอย่างรุนแรง"
    +++ ไอ้ เสมสามแยก อะไรนั่น
    +++ ผมเคยโพสท์อัดมันกับ "พรานยิ้ม" มาตั้งแต่สมัยที่มันยังไม่สึก โน่น
    +++ ตอนนี้ น้าจร กำลัง "เพลิดเพลินกับ ความมั่ว โดนมโนคาบไปแดก" เต็มที่
    +++ อย่าเอา ไอ้เสม มาป้วนเปี้ยนแถวนี้ ถ้าน้าจรอยากไปหามัน ก็ไปเองก็แล้วกัน

8. ธรรม-ชาติ

+++ น้าจรยัง "เมาจมอยู่ข้างในความคิด" อยู่ดี
    +++ เลย อ่านที่ผมโพสท์ ไม่รู้เรื่อง
    +++ เอาเป็นว่า น้าจรมีเวลาว่าง ในการโพสท์มาก
    +++ ส่วนผม ไม่ค่อยมีเวลาเท่าไร
    +++ น้าจร "ชอบข้อคิด"
    +++ แต่ผม "รังเกียจข้อคิด มโนลากไปแดก" จำพวกนั้น
    +++ น้าจร ควรกลับไป "ทำความเข้าใจเสียใหม่ดีกว่านะ"
    +++ ผมโพสท์มาทางหนึ่ง น้าจร พูดไปอีกทางหนึ่ง
    +++ ที่ผมโพสท์มานั้น คือ "ผลลัพธ์จากการ ลงมือทำ" แค่นั้นนะ

9. วรณ์นิ

อิอิ
    สงสัย ผมจะเบาหวานขึ้น
    เลยอ่านไม่รู้เรื่อง

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยนะ...

10. ธรรม-ชาติ

+++ น่าจะ "ยากที่สุดของน้าจร" นะ ผมไม่เกี่ยว
    +++ อรูป ของน้าจร ยังจำกัดอยู่แค่ 4 ประเภทหรือเปล่า
    +++ "เนื้อธาตุ ของ แต่ละอรูป" มี สติพอที่จะรู้จักหรือเปล่า
    +++ ด่านขันธ์ 5 แสดงว่า "น้าจร ยังไม่เคยผ่าน สภาวะที่ ไร้ขันธ์มาก่อน"
    +++ จิงง่ะ ถ้าน้าจร "รู้จริง" ลองบอกมาดิ๊ ว่าปัจจุบัณ เจ้าแม่กวนอิม "อยู่ที่ไหน"
    +++ น้าจร ถ้าไม่ใช่ "ไข้ขึ้น" ก็ยังไปไม่ถึงไหน
    +++ หากชำระอวิชชาได้จริง
    +++ มันก็จะอ่าน "รู้เรื่อง" ได้จริง นั่นแหละ
    +++ ไม่เป็นไรหรอก พักผ่อนให้มากหน่อยก็แล้วกันนะ

11. ธรรม-ชาติ

+++ ดูให้มันดี ๆ มันยังใช่ดอกบัวอยู่อีกเหรอ
    +++ ฝักบัวกำลังจะหมดฤดูแล้ว "อร่อยดี"

12. วรณ์นิ

เจ้าแม่กวนอิม อยู่ไปทั่ว เลย...เห็นมีรูปปั้นเยอะแยะ

13. วรณ์นิ

ผมไม่เคยเห็นดอกบัว

14. ธรรม-ชาติ

+++ รู้สึกว่า "พิษเบาหวาน" กำลังขึ้นเต็มที่
    +++ อาการ "ตับกำเริบ" กำลังอาละวาด
    +++ อาการ "มโนลากไปแดก" รุนแรงทรงพลังมาก

+++ รู้สึกว่า น้าจร ควรพักซะบ้าง อย่าเพลิดเพลินใน "ข้อคิด/มโน" มากเกินไป
    +++ หากรู้จัก "เสียงในฟิลม์ ที่ มโนมันผลิตออกมา" ได้จริง จะไม่โพสท์ผิดจนถึง ระดับนี้
    +++ ไม่ต้องสมมุติหรอก "มโนลากไปแดก" เต็ม ๆ แล้วนะ
    +++ รีบ ๆ ทานยาตามหมอสั่งด้วย
    +++ มโนลากน้าจรไปแดก เรียบร้อยแล้วจริง ๆ น่าสมเพชนะเนี่ย
    +++ ทานยาพักผ่อนซะนะ

15. วรณ์นิ

งั้นไม่ถาม อีกละ
    ไม่สงสัยละ
    ขอโทษที่รบกวนนะ

16. ธรรม-ชาติ

+++ บอกแล้วให้ "อ่านให้ดี อ่านอย่างคนมีสติ" จะได้อ่านรู้เรื่อง
    +++ บอกได้เลยว่า น้าจรใช้ "เหตุผลอลหม่าน จน มโนคาบไปแด๊ก" เรียบร้อยแล้ว
    +++ บอกได้เลยว่า โพสท์ข้างล่างนี้ น้าจร อ่านไม่รู้เรื่อง
    https://palungjit.org/threads/683839/page-7#post-11023671
    +++ เป็น "เหตุผล ทางตรรกะ ที่ดี" แต่ถ้ายังอยู่ในเหตุผลที่อ้างไปมา ก็ยังไม่เห็นธรรมหรอก
    +++ เชื่อสนิทใจเมื่อไร ก็โดน "ความเชื่อ บังจนมิด" น่าอนาถแท้
    +++ สักกายะทิฐิ วิจิกิจฉา ศีลและพรตปรามาส หากยังต้องใช้ "เชื่อ" นำทาง
    +++ มันก็เละมาตั้งแต่ต้นแล้ว แสดงว่า "ทำไม่ได้เลย จึงต้อง เชื่อแบบหัวปักหัวปำ"
    +++ แต่ถ้า "ทำได้จริง" คำพูดที่เรียกว่า "เชื่อ" จะไม่มีปรากฏมาเลย
    +++ ทานข้าวไม่ต้อง "เชื่อ" ว่าอิ่ม ถ้าทานถึงจุดอิ่ม "มันย่อมอิ่มมาเอง" ไม่ต้อง เชื่อ

+++ น้าจร พักผ่อนให้แยะ ๆ ทานยา และ ปฏิบัติตัวตามหมอแนะนำ
    +++ ไม่ต้องรีบโพสท์จนเกินไป พักผ่อนตื่นขึ้นมา เวป มันก็ยังอยู่ ไม่ไปไหน
    +++ แต่สุขภาพผู้ป่วยนี่แหละสำคัญ มันไปแล้วมักจะ ไม่ค่อยได้กลับ โดยเฉพาะ "ตับ"
    +++ เวลาที่ "ตับกำเริบ" รวมทั้งระดับ "น้ำตาล" ไม่ดีเท่าที่ควร ก็ ไม่ควรโพสท์นะ
    +++ เคยเห็นมา หลายรายแล้ว อาการ "เพ้อไม่มีสติ" เป็นทุกรายแหละ

+++ ก็ขอ "ยุติ" ไว้แค่นี้นะ ไม่รบกวนเวลาของน้าจรแล้วนะ
    +++ เอา "ดอกบัวแสง" ใส่ไว้ใน "ตับ" ด้วยก็แล้วกันนะ
    +++ เผื่อดอกบัวมันจะ ชำระโรคได้ ผม "ยุติ" ไม่รบกวนเวลาแล้วนะ

17. วรณ์นิ

โอม มโนมายุกยิก..จงเพิกๆๆๆๆๆ
    อิอิ

18. วรณ์นิ

ผมก็แบบนี้แหล่ะครับ
    พูดตามที่ตนเองเข้าใจ...เอาสนุกมาก่อน
    ไม่คิดจะซีเรียสนะครับ
    แต่ถ้าผมเข้าใจผิดไป ผมก็ขอโทษ ที่ ผมดันเข้าใจแบบนั้น
    ..
    เนี่ย..ภาษา ...พูดน้อยไป คนก็เข้าใจไม่ครบ ไม่เข้าใจ
    พูดมากไป คนเขาก็ มโนต่อได้เรื่อยๆ
    พูดไม่กระจ่าง คนก็เข้าใจผิด
    ...
    ใช้ภาษาไม่เหมือนกัน ก็ ไม่เข้าใจกัน
    มันดูจะ ต้อง ใช้ความละเอียด ในการใช้ภาษา

เราพูดอย่างนึง คนอ่านแปลไปอย่างนึง
    มันเลย ไม่เข้าใจกัน

แต่ถ้าไม่พูดออกมา มันก็ไม่รู้ว่า เข้าใจหรือไม่เข้าใจ
    มันก็ต้อง พูดออกมา ..ก่อน ตรง ไม่ตรงค่อย แก้ไข
    อิอิ
    พูดผิด ก็พูดใหม่ได้..คนเรา
    มันไม่ยากเย็นอะไรหรอก เนาะ

19. วรณ์นิ

นอกจาก จะพูด ไม่เหมือนกันแล้ว..อันนี้แก้ได้
    อาจมีความเห็นไม่ตรงกันอีก..อันนี้ก็แก้ได้ แต่ ต้อง เถียงกันด้วยเหตุด้วยผล
    แต่ถ้า ทั้งสองฝ่าย ไม่เข้าใจในเหตุผล ของอีกฝ่าย ก็ควรหยุด
    เพราะ ..เมื่อความคิดเห็นต่างกัน แก้ยังไงก็ไม่ได้
    ตรงนี้ ..สิ่งที่จะมาหยุด การถกเถียงกัน ได้ ก็คือ ...ปัญญา เท่านั้น
    ถ้าต่างฝ่ายขาดปัญญา จะหาจุดจบ ไม่ได้เลย
    อิอิ
    โอม มโนมายุกยิก จงเพิกๆๆๆๆ

20. วรณ์นิ

ยังไงก็ขอโทษคุณธรรมชาติด้วย..ที่ผมอาจเข้าใจผิดไป
    ผมก็นึกว่าผมเข้าใจถูกแล้ว กลายเป็นว่า ดันไม่ตรงกัน
    เอาเป็นว่า ผมคนอ่าน ผิดเอง ที่ แปลความหมายผิดไป

อีกอย่าง ผมก็ ชอบเล่นสนุกด้วย..เลยไม่ค่อยคิดอะไร