มนต์รักผีเสื้อ ( คาราบาว & ปาน ธนพร ) : แมว & ดอกสร้อย

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 10 มีนาคม 2012.

1. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รอช้า เรามีเวลาจำกัด รีบถาม อากู๋ ให้เลย ได้คำตอบมาเช่นนี้ค่ะ ขอบคุณพี่แซมที่แวะมาให้กำลังใจกัน
    ไม่ได้เป็นผีแต่ทำไมชื่อ "ผีเสื้อ"

มีคนเคยสันนิษฐานคำว่าพระเสื้อเมืองทรงเมือง ว่า "เสื้อ" คำนี้คงจะเป็น "เชื้อ" คือเชื้อสาย
    พระเสื้อเมืองก็คือพระเชื้อเมือง โดยหมายถึงว่าเป็นผีเชื้อสาย
    หรือเทวดาที่คุ้มครองรักษาเมืองตามลัทธิของไทยโบราณที่นับถือผีบรรพบุรษปู่ย่าตายาย

สำเนียงไทยทางเหนือบางเหล่าพูดเพี้ยนแปร่งออกเสียงเชื้อเป็นเซื่อหรือเสื้อ
    พระเชื้อเมืองจึงกลายเป็นเพระเสื้อเมือง เมื่อเขียนแล้ว

ผู้เขียนได้พบท่านเจ้าคุณอนุมานราชธนท่านบอกว่าชอบกล
    ทำให้ท่านนึกถึงแมลงผีเสื้ออีกอย่างหนึ่งไทยทางเหนือเขาก็ถือกันว่าเป็นผี
    เพราะถ้าบินมามากๆแล้วทำให้เกิดความเจ็บไข้ตายกันได้

จากปากคำของท่านเสฐียรโกเศศอันเป็นที่เคารพนับถึอ ประกอบกับการได้อ่านพบอะไรมาบางอย่าง
    จึงทำให้สันนิษฐานว่าผีเสื้อนี้คงจะเป็นผีเชื้ออีกเหมือนกัน

ที่ผู้เขียนได้อ่านพบก็คือในพวกพม่าไทยใหญ่เขาถือกันว่า
    วิญญาณของคนเหมือนผีเสื้อโบยบินท่องเที่ยวไป ผีเสื้อจึงน่าจะตรงกับผีเชื้อ
    คือผีเชื้อสายปู่ย่าตายาย ตามที่กล่าวมานี้

จึงสันนิษฐานว่าตัวแมลงที่เราเรียกกันว่าผีเสื้อนี้คงจะมีมูลมาจากไทยเดิมถือกันว่า
    เป็นวิญญาณของผีเชื้อสาย จึงได้เรียกกันว่าผีเชื้อ
    แต่หากสำเนียงต่างกัน ผีเชื้อจึงกลายเป็นผีเซื่อ
    (ถ้าให้ไทยทางเหนือและอีสานเรียกผีเสื้อเราจะฟังออกเสียงเป็นเซื่อชัดๆ)
    ซึ่งต่อมาก็กลายเป็นผีเสื้อทำนองเดียวกับพระเชื้อเมืองเป็นพระเสื้อเมืองนั่นเอง

2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เหอะ ๆ ๆ ผมเวียนหัวจนชินแล้วครับพี่ใจ ^^

ขอบคุณพี่ใจด้วยครับ

ใส่รมณ์เกินไปนิดนุงครับพี่เอลวิส ขอบคุณที่สะกิดนะครับ

อ่านเม้นพี่เกตุอยู่หลายรอบ ขอบคุณมากครับพี่เกตุ อิอิ

อิอิ พี่แซมช่างคิดอีกแระ

คนตั้งชื่อสิ่งของคนแรกนี่ต้องไม่ใช่คนธรรมดาแน่นอน

ขอบคุณที่แวะมาฟังเพลงนะครับพี่แซม

3. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    มีข้อมูลอีกทางหนึ่งที่ทำไมเขาจึงเรียกว่าผีเสื้อ....เชื่อหรือไม่ก็ใช้วิจารณญานเอาเองก็แล้วกันนะครับ...อิอิ
    ทุกคนคงเคยเห็นผีเสื้อกลางคืนกันนะครับ สังเกตุผีเสื้อกลางคืนตัวใหญ่กว่าผีเสื้อกลางวันมาก ผีเสื้อกลางวันฝรั่งเรียกว่าบัตเตอร์ไฟล์ (Butterfly) ส่วนผีเสื้อกลางคืนฝรั่งเรียกมอธ (Moth) ดังนั้นผีเสื้อกลางคืนตัวใหญ่ชอบหากินเวลากลางคืนจะบินจากที่มืดมายังที่มีแสงสว่างรำไรๆในสมัยโบราณยังไม่มีไฟฟ้าเหมือนปัจจุบัน ทำให้เห็นเหมือนเสื้อบินได้เพราะมีปีกคล้ายเสื้อและมีลวดลายสีสันแปลก คนจึงคิดว่าเป็นผีมาจากที่มืด ทำไมเราจึงเรียกแมลงปีกบางสีสดสวยนี้ว่า ผีเสื้อ สันนิษฐานกันว่าเนื่องจากปีกของผีเสื้อมีสีสันสดใสเหมือนกับสีของเสื้อผ้าที่คนเราสวมใส่ และการที่ผีเสื้อบินร่อนไปมา ทำให้คนโบราณคิดกันไปว่ามีผีไปสิงอยู่ในตัวมัน แม้นแต่ในปัจจุบัน ชาวชนบทบางแห่งก็ยังเรียกผีเสื้อว่า แมลงผี บางท่านก็สันนิฐานว่ามาจาก ผีเชื้อ เนื่องจากคติทางอีสานเชื่อว่าการที่มีผีเชื้อบินมาเป็นกลุ่มจำนวนมากมายจะเกิดโรคระบาด จึงทำให้เข้าใจกันว่าผีเสื้อเป็นผีเชื้อโรค สำหรับทางภาคเหนือเรียกผีเสื้อว่า แมงกะป้อหรือแมงกะเบี้ย

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    อ่า พี่ใจ อย่าย้ำดิ แมวเริ่มปรี๊ดนิดๆแระ
    เราฟังเสียงคอรัสของเค้าเป้นตะแบง 5555
    คนไม่มีความรู้ด้านดนตรีอ่า แมววววว(deejai)

5. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ความรักของผีเสื้อ ...ณ เวลานั้น ฉันได้อยู่เคียงคู่เธอ
    มันคือความสุขเสมอ ของดวงใจคนอ้างว้าง .... เพราะจังค่ะ

6. ลุงแมว

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1943961/[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2014
  7. ลุงแมว

"คริคริ"

ไ ด้ ที ขี้ แ พ ะ ไ ห ล

ใช่เจ๊ไม่รู้เรื่องเองอ่ะ ^^

นี่ยังเป็นการคอรัสสไตล์เพื่อชีวิตซะด้วยนะเจ๊

ขี้โม้แท้เหลา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2012
  8. ลุงแมว

ขอบคุณมากครับ ^^

9. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาฟังเพลงจ้า
    :D:D:D:D:D