มรรคผลรู้ได้ด้วยตนเอง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 29 ตุลาคม 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    หลวงพ่อคะ การปฏิบัติตนจะได้มรรคได้ผลนี่...เขาจะรู้ด้วยตัวเองนี่ถูกต้องหรือเปล่าคะ?

หลวงพ่อ
    ถ้าไม่รู้มันจะได้หรือ...กินข้าวเองไม่รู้ว่าอิ่มหรือไม่อิ่ม...
    ผู้ถาม กลัวว่าจะหลง...จะเฟ้อ...จะเฝือ...อะไรอย่างนี้ค่ะ

หลวงพ่อ
    ไอ้นั่นถูกต้องลูก...ต้องไม่ไว้ใจตัวเองไว้เสมอ อันนี้เป็นธรรมดา...ต้องทำ เพราะถ้าถึงแล้วมันจะเป็นอย่างนั้นทุกคน ต้องไม่มั่นใจ ต้องระมัดระวังมันแน่หรือไม่แน่ ใช่ไหม...ต้องกำหนดไอ้นี่ผิดหรือไม่ผิด ถ้าฟุ้งเฟ้อคิดว่าเราได้มรรคผล แล้วปล่อยตัว ไม่ใช่หรอก...ไม่ใช่คนที่ได้มรรคผล ถ้ายิ่งได้เท่าไรเขายิ่งต้องระมัดระวังตัวมากเท่านั้น กลัวจะพลาดใช่ไหม...เอ๊ะ! ทำไมเป็นอย่างนั้น..ทำไมเป็นอย่างนี้
    อย่างคนที่ได้พระอรหันต์ อรหันต์นี่ย่อมไม่ติดอะไรทั้งหมด แต่บางทีเห็นผู้ห_ิงก็ดี ผู้ชายก็ดี มันขาว มันดำ มันอ้วน มันผอม ทรวดทรงไม่ดี แต่งตัวสีเขียว สีแดง เอ๊ะ! ทำไมถึงรู้ล่ะหว่า...ฉันเคยถามพระพุทธเจ้ามาแล้วครั้งหนี่งท่านก็เลยบอก..."พระอรหันต์ก็ไม่ใช่หัวหลักหัวตอ" ท่านก็รู้...เป็นอารมณ์ไม่ติด...มาเอง

ทีนี้การก้าวไปของพระโสดาบันไม่มีการถอยหลัง มีแต่ขึ้นทางเดียวใช่ไหม...และก็ดูอารมณ์ต่อไป ความรัก ความรู้สึกระหว่างเพศมันเคยมีรุนแรงอย่างสมัยเมื่อก่อนนี้ เวลานี้เราก็ยังมี แต่มันบรรเทาลงไหม ใช่ไหม...มันยังมีอยู่แต่มันบรรเทาลง ถ้าบรรเทาความรักลงบ้าง แต่ความโกรธยังมีอยู่แต่ก็เบาลงใช่ไหม...ไม่รุนแรงเท่าเดิม อันนี้เป็นอารมณ์ของพระสกิทาคามี คือสังโยชน์นี้ตัดได้ ๓ ใช่ไหม...ค่อย ๆ ระมัดระวัง

ไอ้หนูพูดธรรมะ พูดถูก ต้องระแวงอยู่เสมอ ถ้าคนไม่ระแวงตัวเองนี่ยังไม่ใช่หรอก...มันจะคุยยังไงก็ยังไม่ใช่ ยิ่งอ่านหนังสือมากยิ่งพังให_่ อ่านหนังสือมากเชื่อหนังสือยิ่งเป็น "มานะ ไปเลย ไม่ใช่เอาความรู้มาเก่งอยู่แค่ปาก เก่งจริง ๆ มันต้องอยู่ที่ใจ คือใจทำได้มันก็ไม่ยากเกินไป สำหรับคนดี แต่ก็หนักเกินไปสำหนับคนเลวใช่ไหม...คนดีเขาเป็นคนมีเหตุมีผล ทำไมเราจึงต้องรักษาศีล ๕ อันนี้พระโสดาบันและพระสกิทาคามี มีความสำคั_แค่ศีล ๕ ฆราวาส ไม่มีอะไรมาก ศีล ๕ ทำไมจะต้องปฏิบัติเป็นศีล ๕ เราก็นึกย้อนใช้ปั__าเข้าหาตัวเอง

ถ้าเราจะฆ่าเขา ถ้าบังเอิ_คนอื่นเขาจะฆ่าเรานี่เราชอบใจไหม...เราไม่ชอบใช่ไหม...

เราจะทำร้ายเขา คนอื่นเขาจะทำเราชอบไหม...เราไม่ชอบ เมื่อเราไม่ชอบคนอื่นเขาก็ไม่ชอบ จะทำเพื่ออะไร...

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปั__าธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 7

http://www.praruttanatri.com/member/htm/mprdto.html

2. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    โมทนา