มหาสติปัฏฐาน สี่ โดย พระมหาวีระ ถาวโร

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 6 สิงหาคม 2005.

1. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    คุณเวปสโนว์พิมพ์เองเลยเหลอ โมทนา สาธุ

2. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    การให้ธรรมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง..
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ..สา..ธุ...

3. rivercrow

rivercrow สมาชิก

11 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับ

4. ฟลัฟฟี้

ฟลัฟฟี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอย่างมาก ๆเลยค่ะคุณ Websnow กำลังหาโพชฌังค์ 7 และ อริยสัจย์ 4 อยู่พอดีเลยค่ะ ขออนุญาต คัดลอกบางส่วนไปนะคะ คือกำลังอ่านการปฏิบัติสติปัฏฐาน 4 ของหลวงพอจรัญอยู่และกำลังคิดจะเริ่มต้น แต่พอดีต้องการความประกอบที่ค่อนข้างชัดหน่อย เพราะของหลวงพ่อท่านบางอย่างบอกแค่หัวข้อ ก็เลยกำลังหาความหมายตรงจุดนั้น ๆไปประกอบการอ่านอยู่นะค่ะ พอดีมาก ๆเลย ขออนุญาตคัดลอก โพชฌังค์ 7 ไปนะคะ ดิฉันเอารวม ๆกันระหว่างของหลวงพ่อจรัญ ของคุณและจากพระไตรปิฏกค่ะ ตามประสาคนไม่ค่อยรู้ ก็จะหาอะไรที่ว่าง่ายรวมกันเข้ามาเพื่อให้ตัวเองอ่านได้เข้าใจง่ายขึ้นนะค่ะ ขอบคุณและขออนุโมทนาด้วยบริสุทธิ์ใจค่ะ สาธุ

5. ฟลัฟฟี้

ฟลัฟฟี้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ ขอลอกแค่โพฌชง 7 กับอริยสัจจ์ พอจริง ๆแล้ว วัน ขอลอกหมดเลยนะคะ เพราะละเอียดดีมาก ๆๆๆๆๆ เลย สาธุ อนุโมทนาค่ะ ด้วยบุญที่คุณแบ่งปันธรรมะนี้ ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆๆๆๆๆขึ้นไปค่ะ

6. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงในส่วนแห่งธรรมทาน
    ของทางสายเอก ที่ละเอียดลึกซึ้งครบถ้วนบริบูรณ์ตั้งแต่เบื้องต้นจนถึงพระนิพพาน
    ขอบูชาพระคุณอันยิ่งใหญ่ไพศาลอันหาประมาณมิได้ ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ
    ได้นำพระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระชินวรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า
    มาสอนลูกหลานและพุทธ่บริษัทเป็นแนวทางในการปฏิบัติเพื่อมรรคผลนิพพาน
    ในชาติปัจจุบัน สาธุ อนุโมทามิ

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  7. coolkid35

coolkid35 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอบพระคุณจริง ๆ ครับ และขอโมทนาสาธุด้วยที่นำหลักธรรมะที่เป็นหัวใจของวิปัสนามาเผยแพร่ ผมพยายามทำความเข้าใจกับเรื่องนี้อยู่พอดีครับ

8. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

1. พิจารณากายในกาย
    2. พิจารณาเวทนาในเวทนา
    3. พิจารณาจิตในจิต
    4. พิจารณาธรรมในธรรม
    ลึกซึ้งคัมภีร์ภาพ

9. นางไพจิตต์

นางไพจิตต์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ขออนุญาตนำไปลองฝึกปฏิบัติดูนะคะ เพราะเป็นคนที่ฝึกสมาะไม่พัฒนาเลยและไม่รู้ว่าตัวเองฝึกได้ระดับใดแล้ว
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆเช่นนี้
    แก้วเก้า