มหาสโมสรสันนิบาตพุทธภูมิครั้งใหญ่ที่สุดในกึ่งพุทธกาล

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 12 สิงหาคม 2007.

1. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    100_2005.JPG 000_0141.jpg
    "มหาสโมสรสันนิบาตพุทธภูมิครั้งใหญ่ที่สุดในกึ่งพุทธกาล" ชื่อกระทู้ก็คงบอกแล้วนะครับว่าหมายถึงอะไร มีโอกาสเป็นไปได้รึเปล่าครับที่เหล่าพุทธภูมิทั้งหมดในทุกสายๆจะรวมตัวกัน เพื่อความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันในการช่วยกันจรรโลงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองตั้งมั่นตลอดไปตามพุทธประสงค์ฯ ถวายเป็นพุทธบูชาฯ และเป็นการช่วยเหลือกันในการบำเพ็ญบารมีหรือบำเพ็ญกุศลสาธารณประโยชน์ในด้านต่างๆร่วมกันหรือไปในแนวทางเดียวกัน ตามประเพณีของเหล่าพระโพธิสัตว์หน่อพุทธางกูรทั้งหลายสืบมา เพื่อให้เกิดความสามัคคีและให้เกิดประโยชน์สูงสุดในงานด้านต่างๆที่จักทำขึ้น เพื่อประโยชน์แห่งพระพุทธศาสนาและเหล่าพุทธศาสนิกชนตลอดจนหมู่สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงฯสืบไป
    ท่านมีความเห็นอย่างไร?กันบ้างครับกับการที่เราจะรวมตัวกันครั้งนี้ เราควรทำความรู้จักกัน รวมตัวกัน ร่วมมือกันหรือไม่ อย่างไรครับ
    ปล.ขอขอบคุณและร่วมโมทนาในทุกความเห็น ซึ่งความเห็นอาจจะเหมือนหรือแตกต่างกันก็เป็นเรื่องของบุคคลที่สามารถจะคิดได้ ขอให้ความแตกต่างนั้นเป็นอีกมุมมองของการเรียนรู้ไม่ใช่การนำมาซึ่งความแตกแยกนะครับ จะได้แลกเปลี่ยนความคิดกันได้อย่างเต็มที่ครับ
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

2. Vipinda

Vipinda เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ลิงเขาผลไม้ร่วมโมทนาจ้า

ผมคิดว่าเป็นการที่ดีที่ได้ร่วมรวมเหล่าพระโพธิสัตว์ทั้งหลายมารวมกันจักได้ช่วยกันทำประโยชน์ให้เกิดแก่พระพุทธศาสนาในทุกทุกๆด้านอีกทั้งได้ทราบถึงการบำเพ็ญบารมีของแต่ละท่านได้ช่วยกันบำเพ็ญบารมีและให้ได้เต็มในเร็ววันและได้ช่วยจรรโลงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองตั้งมั่นตลอดไปตามพุทธประสงค์ฯ แต่ต่างยิ่งคนมากก็อาจจะเกิดความวุ่นวายต่างคนต่างคิดคนนี้อาจารย์นี้คนนี้อาจารย์โน้นอย่างนี้ดีอย่างนี้ไม่ดีวิชานีดีกว่าวิชานี้แต่ผมก็อยากให้ได้มาร่วมกันถึงจะมากแต่เราทางเดียวกันอยู่แล้วคงเข้ากันได้คับ
    ปล.ถ้าร่วมได้จริงๆก็ดีคับเพราะจะเป็นการร่วมสร้างพระฯที่มากที่สุดเลยนะอิอิ
    (*) (*) (*) (*) (*) (*) (*) (*) (*) ​

3. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

4. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ยินดีครับ ร่วมด้วยช่วยกัน อีกคนหนึ่ง

5. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขอโมทนาและเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ กำหนดการเมื่อไรแจ้งด้วยนะครับ จะตามเพื่อน ๆโพธิญาณที่รวมตัวกันแล้วส่วนหนึ่งไปรวมกันให้ได้ สาธุนะครับ .....อยากให้รวมกันเร็ว ๆนี้ก่อนสิ้นปี 2550 นี้ เดือนตุลาเลยดีไหม จุดนัดคงเป็นสถานที่ที่พวกเราเคยมารวมกันแล้วครั้งหนึ่ง ในอดีตเมื่อนานแสนนานมาแล้ว.........

อย่างน้อยก็รู้จักหน้าตากันไว้ อาจได้ของแถมคือ เป็นการแลกเปลี่ยนแนวการสร้างบารมีที่ไม่ลัดอ้อม วิชาการสร้างบารมีโดยพิศดารที่โพธิญาณหลายท่านไม่ทราบว่ามี และการสร้างกลุ่ม 47 สายเพื่อสร้างทางตรงต่อโพธิญาณ และช่วยปิดสูญกัปป์ สูญอสงไขย.....

6. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

จะปิดสุญญกัปป์ก็ต้องห้ามไม่ให้มีใครอธิษฐานปัจเจกโพธิญาณก่อนจ้ะ
    อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2007
  7. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    โมทนาสาธุค่ะ [​IMG]<!-- / message -->

8. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุน่าจะมีการคุยกับทุกท่านที่ปรารถนาสาวกหรือพุทธภูมิก็ดีครับ

โมทนาสาธุครับแต่ไปฟรีหรือเปล่าครับ กินฟรีอยู่ฟรีไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าแค่เเจกเบอร์คุยกันจะประหยัดดีกว่าไหมครับหรือแจกเมลล์หรือว่ายังไงครับพี่ชัย เวบสโนว์ที่เคารพเกจิปรมาจารย์เจ้าของเวบพลังจิต หรือน้องยีน พระบรมโพธิสุดยอดเกจิปฏิสัมทาญาณ ทุกท่านคงรู้จักกันดีว่าปฏิสัมทาญาณคืออะไร ซึ่งน้องyeen เดี๋ยวนี้แกเรียนหนักครับ คงต้องให้คุณยายผีป่า กับอ้น พี่อัฐ หรือน้องwisdom ติดต่อเองครับว่าท่านยีนประเสริฐสุดๆจริงๆครับ สาธุ

9. jaggrit

jaggrit เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนามหาบุญ

การรวมกันของเหล่าผู้เจริญตั้งมั่นอยู่ในพุทธมรรคาเป็นเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง ขอโมทนาบุญในการตั้งศูนย์รวมความดีนี้เป็นอย่างสูง ขอทุกท่านร่วมด้วยช่วยกันเพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนา เพื่อความตั้งมั่นแห่งพระพุทธศาสนาตราบเท่า ๕,๐๐๐ ปี เป็นกำหนด ตามพุทธพยากรณ์ เพื่อให้เหล่าโพธิญาณทั้งหลายได้บำเพ็ญบารมีได้ ได้ทำเพื่อพระพุทธศาสนากันอย่างเต็มกำลังมากขึ้น ขอบุญกุศลทั้งหมดของข้าพเจ้า ที่ได้กระทำไว้ดีแล้ว จงดลบรรดาลให้มหากุศลนี้ได้บังเกิดขึ้นและประสบความสำเร็จในทุกด้านเทอญ​

"นิพพานัง ปรมัง สุขขัง = นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง"

(b-deejai) (b-smile) (b-deejai) ​

10. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ในภาพนี้เป็นการบวงสรวงบูรณปฏิสังขรณ์พระประธาน,พระบรมธาตุและพระวิหารฯ วัดสุวรรณาราม อ.เมือง จ.อยุธยา ด้านหลังพระบรมธาตุจะมีเมฆรวมตัวกันอยู่คล้ายพระพุทธรูปแต่ไม่มีพระเศียรฯ หลายปีผ่านมานี้อุทยานประวัติศาสตร์อยุธยาได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก ทางกรมศิลปากรได้ทำการขุดแต่งและบูรณปฏิสังขรณ์พระพุทธรูป,พระบรมธาตุและพระวิหารฯเป็นจำนวนมาก บางแห่งได้พบวัดที่จมอยู่ใต้ดินเป็นจำนวนหลายสิบวัด ที่ผ่านมาก็ทำได้เท่าที่เห็นในภาพนี้และครับ เพราะต้องทำให้อยู่ในหลักเกณฑ์ของมรดกโลกที่ได้กำหนดไว้ และก็ยังมีพุทธสถาน,โบราณสถานอีกหลายแห่งในประเทศไทย เช่น
    อุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย,อุทยานประวัติศาสตร์ศรีสัชนาลัย,เวียงกุมกาม,อุทยานประวัติศาสตร์กำแพงเพชร,อุทยานประวัติศาสตร์เชียงแสน,วัดในส่วนที่จมอยู่ใต้น้ำสมัยสร้างเขื่อนภูมิพลอีกประมาณหนึ่งพันวัดฯลฯ
    ซึ่งทั้งหมดนี้ทางคณะพระโพธิสัตว์ในสยามประเทศก็ได้ตระหนักถึงภาระกิจนี้เป็นอย่างดี หลายท่านได้ทำการบวงสรวงอธิษฐานขอบารมีพระฯเพื่อทำการบูรณปฏิสังขรณ์ซ่อมแซมกันมาในทุกยุคทุกสมัยตามกำลังที่พึงจะมี จนมาถึงในยุคของเราที่พระศาสนาจักได้เจริญรุ่งเรืองตามพุทธพยากรณ์อีกครั้งในยุคอภิญญาใหญ่ ในถิ่นกาขาวใต้พระบรมโพธิสมภารแห่งนี้
    นี่ก็เป็นเพียงส่วนหนึ่งที่ได้นำมาเล่าสู่กันฟัง บางท่านอาจกำลังทำงานแบบนี้ถวายเป็นพุทธบูชาฯอยู่ บางท่านอาจจะรู้แล้วหรือบางท่านอาจไม่เคยรู้เลย ถ้า
    ต่อไปเราสามารถรับข้อมูลข่าวสารเรื่องราวดีๆแบบนี้ได้ ก็จักได้ช่วยกันทำงานได้ให้กำลังใจกัน ได้ส่งแรงใจโมทนาบุญใหญ่ๆร่วมกัน ได้ร่วมกันทำบุญสร้างกุศลบารมีใหญ่กันได้ง่ายขึ้นครับ
    ทุกคนเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับกับคณะพระโพธิสัตว์สยามประเทศนี้ครับ
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2007
  11. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    คงเข้าใจอะไรผิดแล้วกระมังครับ การปิดสูญกัปป์เขาไม่ทำกันแบบนี้ครับ ความจริงพระปัจเจกนี่เป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดพระโพธิญาณ และเป็นครูผู้สอนโพธิญาณ คอยกระตุ้นความจำของโพธิญานเวลาว่างจากพระพุทธศาสนาด้วยซ้ำไป.....

12. Komen7329

Komen7329 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ดีแล้ว ครับ[bw-cry]

ไฟล์ที่แนบมา:

• PDVD_004.zip
      ขนาดไฟล์:
      729.2 KB
      เปิดดู:
      87
  13. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงดี มีโอกาสได้ประสบกับสิ่งดีๆ ทางจิตวิญญาณ หรือบุญกุศลบ่อย รู้สึกตื้นตันมาก เหมือนกับว่าความดี ธรรมะที่พระพุทธองค์ทุกพระองค์ ได้ตรัสไว้คู่โลกมิได้สูญ รู้สึกดีใจแทนพระรัตนตรัย และชื่นชมทุกคนที่ทำความดี พร้อมกับเป็นกำลังใจให้เราทำความดีไปด้วย
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังมัง สะระณัง คัจฉามิ

14. thakoon

thakoon เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างถวายเป็นพุทธบูชา

เป็นการดีอย่างยิ่งครับ หากเหล่าหน่อเนื้อพุทธางกูรทั้งหลายจะมาร่วมตัวกัน เพื่อร่วมกันเป็นกำลังและจรรโลงพระศาสนาให้เจริญรุ่งเรื่องและตั้งมั่นตามพุทธพยากรณ์ และด้วยการร่วมตัวกันนี้ ย่อมเป็นการณ์ดีที่ท่านทั้งหลายจะได้ช่วยสงเคราะห์หมู่สัตว์ด้วยครับ ขอโมทนาในบุญกุศลล่วงหน้านะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

15. thakoon

thakoon เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างถวายเป็นพุทธบูชา

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะครับ ที่ทุกท่านได้ร่วมกันจรรโลงพระศาสนา กิจบางอย่างที่ท่านทั้งหลายนั้นได้ทำนั้นผมไม่เคยได้รับรู้ มาในวันนี้ได้รู้ซึ้งและเข้าใจในการทุ่มเทและเสียสละยิ่งของท่าน ก็มีความรู้สึกซึ้งใจในความดีทั้งหลายทั้งมวลที่ได้ตั้งใจกระทำ เพื่อได้ถวายแล้วซึ่งพุทธบูชาฯ ขอร่วมโมทนาทุกอย่างครับ

16. suchat

suchat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2005
    โมทนาธุครับ เป็นความคิดเห็นที่ดีมากครับ
    ผมก็เคยคิดเห็น คล้ายเช่นนี้เหมือนกัน อยากเห็นกลุ่มพุทธภูมิสายมารวมตัวกัน
    เพื่อทำประโยชน์สาธารณะ ทำงานเพื่อพระศาสานา เป็นการสือถอดอายุพระศาสานาต่อไป และจะได้เป็นการแลกเปลี่ยนข้อธรรม ข้อปฎิบัติต่างๆของพุทธภูมิทุกท่านในด้านกำลังใจกันครับ ....โมทนาสาธุอีกรอบครับ....

17. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออารธนาบารมีรวมทั้งหมดทั้งมวลที่ข้าพเจ้าจะอารธนา
    ต่อไปนี้ตั้งแต่อดีต ถึงปัจจุบัน และ อณาคต
    ขออาราธนาบารมีรวมพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    ตั้งแต่สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อาราธนาบารมีรวมของ พระธรรมเจ้า พระโพธิสัตว์เจ้า
    พระอริยะสงฆ์สาวกทั้งหมดทั้งมวล
    และบุญบารมีรวมที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาจงช่วย
    ให้ท่านผู้ปราถนาซึ่งพระโพธิญานทั้งหลาย
    เจริญในบารมี10 ทั้ง 30 ทัศ ได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธ
    เจ้ารื้อขนสัตว์ทั้งปวงออกจากภพชาติวัฏฏสังสาร สู่แดนพระนิพพาน
    สมดั่งความปรารถนาทุกประการ
    ตราบใดความปรารถนาท่านยังไม่สำเร็จขอผลบุญพุทธบูชาทั้งหมดนี้
    จงค้ำจุนไม่ให้เป็นมิจฉาทิฏฐิหรือตกต่ำลงได้ตลอดกาลเทอญฯ

และขอให้ผลบุญนี้
    เป็นปัจจัยให้พระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลายได้พาน
    พบกันและสร้างบารมีร่วมกันเทิอญ
    เมื่อถึงวาระเอื้ออำนวยเทิอญเพื่อประโยชน์แด่ไตรโลกธาตุด้วยเทิอญ
    และด้วยบุญบารมีทั้งหมดทั้งมวลนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้สำเร็จ
    เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึงในกาลข้างหน้านั้นด้วยเทิอญ
    ขอให้บุญทั้งหมดทั้งมวลนี้เป็นปัจจัยให้ได้พบเจอพระพุทธเจ้าทุกพระองค์
    พร้อมทั้งได้พบเจอพระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยะเจ้า ในกาลข้างหน้า
    ทุกสมัยเทิอญ ตราบได้สำเร็จถึงซึ่งความปราถนาอันเป็นประโยชน์เพื่อ
    มวลหมู่สัตว์ในไตรโลกธาตุด้วยเทิอญ...

ข้าพเจ้าขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างกับทุกท่าน
    และขอผลบุญที่ได้บำเพ็ญมาแล้วทั้งในชาติ
    ก่อนๆก็ดีชาตินี้ก็ดี จงเป็นปัจจัยเกื้อหนุนให้ทุกๆท่าน
    จงประสบแต่ความสุขความเจริญ ตั่งมั้นในศีล
    สมาธิ ปัญญา เจริญในพรหมวิหารสี่ เจริญในอภิญญาสมาบัติ
    สำเร็จในทุกด้านดั่งมโนปณิธาน

ตัวข้า...นี้ ขอนอบน้อมบูชาด้วยเศียรเกล้า เทิดทูนไว้เหนือหัว ขออานิสงค์การบูชานี้ จงรวมบุญบารมีสัพวิชาเก่าก่อนที่เคยผ่านเคยฝึกมา... ขอเปิดกระแสสัญญาเดิมให้บังเกิดแก่ข้าพเจ้า เพื่อช่วยเหลือหมู่คณะ สร้างประโยชน์แก่พระพุทธศาสนา ..

ปัจจัย ผลทาน บุญบารมี ใดใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำ

...อดีต ปัจจุบัน อนาคต ขอเบิกมาใช้ ณ บัดเดี๋ยวนี้ เทอญ

" อิมินา ปุญญะกัมเมนะ พุทโธ โหมิ อะนาคะเต กาเล "
    บุญใดๆที่ข้าพเจ้าทำฟ้าดินเป็นพยานว่าข้าพเจ้าทำ
    เพื่อเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในกาลข้าง
    หน้าเพื่อยังประโยชน์แก่เวไนยสัตว์ทั้งหลาย

ขอปราถนาโพธิญาณแห่งข้าจงสัมฤทธิ์ผล

บรรลุธรรมอันเที่ยงแท้ ของสมเด็จพระจอมไตร
    บรมพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ด้วยเทอญ
    ขอธรรมอันประเสริฐแห่งข้าจงช่วยสรรพสัตว์ที่เกี่ยว
    เนื่องเกี่ยวข้องกับข้าให้หลุดพ้นออกจากวัฏสงสาร
    หลุดพ้นจาก 3 แดนโลกธาตุ เข้าสู่พระนิพพานโดยฉับพลันเทอญ

ขอบุญบารมีทั้งหมดนั้นจงมารวมตัวกัน ณ กาลบัดเดี๋ยว
    นี้เถิดขอจงดลบันดาลให้พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืองยิ่ง ๆ
    ขึ้นไปดลบันดาลให้ข้าพเจ้าและผู้มีจิตเลื่อมในในพระรัตนตรัย
    ทั้งหลาย สำเร็จซึ่งความปราถนาทุกประการเทิอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    พระพุทธบารมีไม่มีประมาณ คุณของพระพุทธเจ้าไม่มีประมาณ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2007
  18. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาในกุศลเจตนาครับ
    (แปลกมากนะครับ เหตุใดจึงคิดได้ เป็นสิ่งที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน และไม่ทราบว่าในสมัยก่อนย้อนหลังไปนั้น (ย้อนไปก่อนสมัยพระองค์สมณโคดม) เคยมีการรวมตัวของพระโพธิสัตว์หรือไม่ ถ้าจะมีและเคยได้ยินเท่าที่ผมจะนึกได้คงจะเป็นเทวสภา)

อย่างไรเสียก็ถือเป็นกุศลเจตนาครับ ขออนุโมทนาอีกครั้ง

19. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    สาธุ....ขออนุโมทนาครับ โดยส่วนตัวแล้วผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายเลย แต่ก็พยายามทำความดีช่วยเหลือผู้อื่นเท่าที่พอจะทำได้ แต่โดยปกติแล้วผมจะทำอะไรคนเดียวเสมอๆ ไม่ค่อยรวมกลุ่มกับใครเท่าไหร่ เวลาไปร่วมงานใครก็มักจะนั่งเงียบๆ แยกตัวอยู่ห่างๆคนเดียว แต่ถ้ามีกลุ่มคนที่มารวมกลุ่มกันบำเพ็ญประโยชน์สร้างความดี รวมถึงแลกเปลี่ยนความรู้ในทางจิตวิญญาณกันได้จริงๆ ผมว่าก็เป็นสิ่งที่ดีมากเลยล่ะครับ (จริงๆอาจจะไม่จำเป็นต้องแยกก็ได้ว่าเฉพาะผู้ปรารถนาพุทธภูมิ เหมือนอย่างงานชมรมคนตาทิพย์ผมว่าก็มีลักษณะใกล้เคียงกับที่ จขกท. เสนอความเห็นมานะครับ)

20. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    (verygood)

.