มหาสโมสรสันนิบาตพุทธภูมิครั้งใหญ่ที่สุดในกึ่งพุทธกาล

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 12 สิงหาคม 2007.

1. อานนท

อานนท เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ขอร่วมโมทนาครับ

[​IMG]ส่วนใหญ่เค้าถวายกันไปหมดแล้วครับทั้งกายและใจ รอพบพระคงได้ถวายจริงๆกับท่านเรยครับ สาธุ
    (ping) (ping) (ping) ​

2. จิรภา

จิรภา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาครับ วัตถุประสงค์หลักรวมคือไปพระนิพพานเหมือนกันก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ สำหรับพระโพธิสัตว์งานเหล่านี้คือการเรียนรู้และการเตรียมตัวเป็นผู้นำที่ดีได้เลยครับ
    (verygood) (verygood) (verygood) (verygood)

3. จิ้งจอกขาว

จิ้งจอกขาว เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    พี่ครับ มีรูปวันงาน หรือเปล่า เอามาลงที่เวปบอร์ดด้วยครับ

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ท่านใดที่ต้องการดูรูปวันงาน สามารถเข้าไปดูรูปได้ที่กระทู้ที่ลิงค์มาข้างล่างนี้ได้ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=90441&page=23

รูปวันงานจะเริ่มตั้งแต่หน้าที่ 23 เป็นต้นไป

.

5. เอกา

เอกา เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาครับ

โมทนาครับ บรรยากาศเป็นกันเองดีมากๆครับ อยากให้จัดทุกปีได้ก็ดีครับ (good)

6. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    การประชุมและเสวนาพุทธภูมิ (5)

รูปแบบของการรวมตัวกันในช่วงแรกๆนี้คงจะเป็นแบบแบบหลวมๆก่อนครับ คือเป็นการทำความรู้จักกัน มีแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดระหว่างกลุ่มหรือคณะต่างๆกัน แล้วค่อยพัฒนาเป็นการร่วมทำกิจกรรมแลกเปลี่ยนระหว่างกลุ่มต่างๆกันครับ ในตอนนี้อยากจะให้ทุกท่านที่ประสงค์จะทราบข้อมูลข่าวสารความเคลื่อนไหวต่างๆหรือจะเผยแผ่เรื่องราวของกลุ่มหรือของคณะที่ทำอยู่เพื่อเป็นสาธารณประโยชน์ก็เชิญไปสมัครสมาชิกและโพสข้อมูลต่างๆได้ที่เวบโพธิญาณhttp://www.potiyan.com/เป็นเวบที่สร้างขึ้นเพื่อเหล่าพุทธภูมิโดยเฉพาะเลยครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

"

8. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว

ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ

สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

...............................................................

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตยที่เคารพบูชาเป็นสรณะสูงสุด
    จงอำนวยอวยชัยให้พรแก่ทุกๆ ท่านที่คิดดี พูดดี ทำดี
    อยู่ในศีล อยู่ในธรรม และหมั่นเจริญพระกรรมฐาน
    ขอให้ท่านเจริญ ซึ่งอายุ วรรณะ สุขะ พละ

" ท่านที่หวังพระนิพพานก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความตั้งใจ
    ท่านที่หวังพระสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความปรารถนา "

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านนะครับ สาธุ ๆ ๆ

[​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

9. manapong

manapong Active Member

ดี ครับ ดี ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ มีอะไรก็กรุณาแนะนำผมหน่อยนะครับ เพิ่งเข้าร่วมสมาชิกครับ สาธุๆๆ

10. จิรภา

จิรภา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

โมทนาครับ ดีครับขอให้มีการสานต่องานรวมตัวกันไปเรื่อยๆในไม่ช้าคงจะรวบรวมพระโพธิสัตว์มาร่วมกันทำให้พระศาสนาเจริญรุ่งเรืองตั้งมั่นได้มากขึ้นเองครับ สาธุ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

11. maxmedia

maxmedia เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีเมือไหนก็บอกนะ

12. จิตว่าง

จิตว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ

:) เห็นด้วยคนค่ะที่จะสานงานนี้ต่อให้เป็นรูปร่างขึ้นมา อยากให้มีการรวมตัวกันของพุทธภูมิแบบนี้อย่างน้อยปีละครั้งก็ดีค่ะ ได้มาพบปะรู้จักกันแลกเปลี่ยนความรู้และช่วยเหลือกันค่ะ ให้ตั้งชมรมขึ้นมาก่อนก็ดีค่ะจะได้เป็นศูนย์กลางในการส่งผ่านข้อมูลระหว่างกันค่ะ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

13. apple_7

apple_7 Active Member

ขออนุโมทนากับทุกๆท่าน หากการรวมตัวกันของพระโพธิสัตว์สำเร็จได้จริงคงจะเป็นมหากุศลอย่างยิ่ง และข้าพเจ้าก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะได้มีโอกาสพบกับทุกๆท่าน ขออนุโมทนาอีกครั้ง

14. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    ประกาศ!
    ขออนุญาตควานหา"วิศวกร"ในเวปของเราหน่อยครับ
    มีใครพอจะคำนวญโครงสร้างและตีราคา หรือรับเหมาก่อสร้างบ้างครับ?
    จะสร้างสถานปฎิบัติธรรมและที่หลบภัยให้เป็นรูปธรรมกันในโอกาสนี้

"ปรียนันท์ธรรมสถาน"ซึ่งเป็นโครงการของพวกเราพลังจิตพิชิตภัยฯ
    ในอนาคตที่นี่จะเป็นประโยชน์อย่างกว้างขวางต่อส่วนรวม และใช้งานได้จริงยามฉุกเฉิน
    ในยามปกติเราสามารถใช้จัดสัมนานอกสถานที่-อบรม-ปฎิบัติทั้งกายและจิตใจ เป็นที่พักระหว่างทางของพระธุดงค์
    รวมทั้งเป็นทีพักพิงพิเศษของพวกเราทุกคนที่นี่ล่ะครับ ถ้าหากทำกันเองลงมือเองได้ดีที่สุด
    อาจารย์ไก่กำลังหาคนช่วยตีราคาค่าก่อสร้างอยู่ครับ

ทราบว่าในเวปเรามีคุณ ชานาคนไทย เป็นวิศวกรอยู่ท่านนึง
    ถ้าทราบข่าวนี้แล้วตรงสายวิชาชีพพอดี ช่วยตอบรับหน่อยนะครับ
    ตามแบบข้างล่างนี้ครับ จะจัดรายละเอียดส่ง EMS ไปให้ภายหลังครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    http://palungjit.org/showthread.php?t=101189&page=25

15. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ช่วงนี้ต้องการอาสาสมัครทำงานเพื่อการรวมตัวกันของเหล่าพุทธภูมิครับ ท่านใดมีความรู้ความสามารถมีความประสงค์จะให้ความช่วยเหลืองานด้านต่างๆก็โพสแนะนำตัวกันเข้ามาเลยครับ จะจัดส่งมอบงานให้ตามความถนัดครับ ขอบคุณมากครับ
    (smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile)

16. GUSS

GUSS เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

โมทนาครับ ก็ดีครับ ค่อยๆปรับเข้าหากันในไม่ช้าคงรวมกันได้ครับ สาธุ:d

17. nisau

nisau เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างค่ะ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างด้วยคนค่ะ ดีมากค่ะสำหรับการรวมตัวกันในการช่วยกันทำความดี ในการร่วมกันบำเพ็ญบารมีของพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์เสมอค่ะ
    สาธุ ถ้าจะให้ช่วยอะไรก็แจ้งมาได้เลยค่ะพร้อมเสมอ
    (good) (good) (good) ​

18. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนากับทุกท่านทั้งหมดทั้งมวล...ใครจะใหญ่เกินกรรม

19. tamsak

22
    ด้วยสมาชิกกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติได้ร่วมกันสร้าง "ปรียนันท์ธรรมสถาน" ขึ้น ณ อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์ เพื่อเป็นสถานปฏิบัติธรรมและเพื่อใช้เป็นสถานที่พักพิงและหลบภัยแก่ประชาชนทั่วไปเมื่อเกิดภัยพิบัติขึ้น (รองรับคนได้ประมาณ 200 คน) รายละเอียดความเป็นมาและความคืบหน้าในการก่อสร้างติดตามอ่านรายละเอียดได้จากลิงค์ข้างล่างนี้

http://palungjit.org/showthread.php?t=100889

และ

http://palungjit.org/showthread.php?t=81557

เนื่องจากการสร้างสถานปฏิบัติธรรมแห่งนี้ต้องใช้งบประมาณในการก่อสร้างทั้งตัวอาคารและระบบต่างๆ อาทิ ระบบระบายอากาศ ระบบน้ำใช้และระบบพลังงานภายในตัวอาคาร จำนวนประมาณ 5 - 7 ล้านบาท แต่ยังขาดปัจจัยอยู่เป็นจำนวนมาก

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจึงได้จัดทอดผ้าป่าสามัคคีขึ้นเพื่อรวบรวมปัจจัยสำหรับเป็นค่าก่อสร้าง และได้นมัสการเรียนเชิญพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ เพื่อขอบารมีของท่านในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถานให้สำเร็จลุล่วงสมดังเจตนารมย์ที่ตั้งไว้

กำหนดวันทอดผ้าป่าสามัคคีในวันอาทิตย์ที่ 16 มีนาคม 2551 ณ ปรียนันท์ธรรมสถาน อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์
    โดยกำหนดศรัทธาในการร่วมทำบุญครั้งนี้ดังนี้

ประธานกรรมการ 2,000 บาท ขึ้นไป

รองประธานกรรมการ 1,000 บาท ขึ้นไป

กรรมการ 500 บาท ขึ้นไป

และทำบุญตามศรัทธาโดยไม่จำกัดจำนวน ทำได้ตั้งแต่ 1 บาท ขึ้นไป

ท่านที่มีจิตศรัทธาจะร่วมบุญในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถาน ขอเชิญร่วมลงชื่อเป็นประธาน รองประธาน และกรรมการผ้าป่า พร้อมโอนเงินเข้าบัญชีข้างล่างนี้ได้เลยครับ

ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร และ นางสุธาทิพ ภมรประวัติ
    ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขาย่อย มธ.ศูนย์รังสิต
    เลขที่บัญชี 475 - 0 - 14569 - 6

โดยเข้าไปโพสต์แจ้งร่วมทำบุญได้ที่กระทู้ที่ลิงค์มานี้

http://palungjit.org/showthread.php?p=911460

ขออานิสงส์ผลบุญที่ได้ร่วมกระทำกันในครั้งนี้ จงส่งผลให้ท่านและครอบครัวประสพความสุข ความเจริญ ในหน้าที่การงาน มีอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติทุกประการ ถ้ามาดแม้นท่านผู้ร่วมกระทำกุศลในครั้งนี้ปรารถนาซึ่งพระโพธิญาณก็ดี หรือพระโลกุตรธรรมในปัจจุบันชาติก็ดี ขออานิสงส์ผลบุญที่กระทำร่วมกันนี้จงให้ความมั่นคงเป็นพลวะปัจจัยหนุนนำให้ทุกๆท่านจงสมปรารถนาทุกประการอย่างสะดวกสบาย ไร้อุปสรรคทั้งปวง ในฉับพลันทันทีด้วยเทอญ

.

20. parnparn

parnparn เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ เป็นแค่ความคิดเห็น
    หน้าที่จรรโลงพระศาสนาเป็นของพุทธบริษัท ๔ ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก อุบาสิกา ส่วนพระโพธิสัตว์ และ เหล่าผู้ปรารถนาในพุทธภูมิ มีหน้าที่ที่สำคัญในอนาคตกาล ในเวลากาลตรัสรู้ และปัจจุบันกาลต้องสร้างบารมีที่แตกต่างกันไป ให้ถึงเต็มพร้อมเมื่อคราวตรัสรู้ ซึ่งเป็นหน้าที่ที่ยิ่งใหญ่อยู่แล้ว พุทธภูมิและพระโพธิสัตว์ จะตรัสรู้เมื่อคราวที่ไม่มีศาสนาพุทธในโลกทั้งนั้น