มองเห็นทั้งๆที่หลับตา เคยเป็นเเบบนี้มั้ย....

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Elulu, 19 กุมภาพันธ์ 2005.

1. Elulu

Elulu สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมว่าหลายคนคงเคยมีประสบการณ์เเบบนี้มาเเล้ว คือเวลาที่เราหลับตาเเล้วยังมองเห็นสิ่งต่างๆได้ เช่นสภาพของพื้น คนรอบตัว วิวทิวทัศน์ เเต่ภาพที่เห็นไม่ชัดเจนเเจ่มเเจ้งเหมือนกะลืมตามันจะเป็นคล้ายๆกะว่า มองผ่านเเว่นกันเเดดประมาณนั้น
    ผมสันนิษฐานว่า อาจเป็นเพราะเเสงทะลุผ่านเปลือกตาเข้ามาได้ เลยทำให้มองเห็นขณะที่หลับตา เเล้วคนอื่นคิดว่าไงครับ(มักจะเป็นตอนที่เบลอๆคล้ายง่วงนอน)

2. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    -ผมก็เคยเหมือนกันครับคุณ Elulu ลองไปอ่านกระทู้ใครเคย
    ฝึกกสิณลมสำเร็จแล้วบ้างครับ ของผมดูน๊ะครับหน้าแรกเลย
    เหมือนกันเด๊ะเลยครับ ห้อง อภิญญา - กรรมฐาน ครับ(f)

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    มนุษย์เรานี่มีกายนอก กับกายในนะ เวลาเราหลับตา กายในจะทำงานแทน
    กายในจะทำงานเวลาเราหลับ เพราะฉะนั้นความฝันก็เกิดจากการที่กายในของเราออกสนุกสนานกับภาพที่เราเห็น และเล่นกับภาพเหมือนกับการแสดงละคร ไม่ใช่วิญญาณนะ (เหมือนกายซ้อนกาย)

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อืม...

5. waying44

waying44 สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2005
    เคยเป็นค่ะ ครั้งหนึ่งตอนนั่งสมาธิ

อีกครั้งหนึ่ง ตอนไปนอนกับเพื่อน

เอามือปิด ก็ยังเห็นแจ่มแจ้งเรยอ่ะ

ที่แน่ๆๆ วิญญาณสีดำตะคุ่มๆๆ ที่อยู่ตรงนั้น

ก็ยิ่งชัดกว่าเดิม พอลืมตา

วิญญาณ ก็เริ่ม จางหายไป

เห้อออออออออออ

6. lek_lanla

lek_lanla สมาชิกใหม่

ผมก็เคยครับ มันเป็นตอนครึ่งหลับครึ่งตื่น ผมหลับตาแล้วแต่ความรู้สึกยังเห็นภาพก่อนหลับตาอยู่เลยครับ แล้วทดลองยกมือขึ้นมาดูก็ยังเห็นมือตัวเองด้วยครับภาพมันจะเหมือนตอนเช้ามืดอ่ะครับแสงน้อยๆเหมือนมองผ่านแว่นกันแดดอาไรประมาณนี้ครับ ผมเป็นบ่อยมากผมจึงเรียกว่าฝัน ชื่อฝันว่าฝันว่านอนไม่หลับอ่ะครับ
    แล้วผมก็เคยฝันว่าไปที่ๆแห่งหนึงซึ่งผมไม่เคยไป แล้วอีกประมาณหลายเดือนหลายปีผ่านมาเราก็ได้ไปที่แห่งนั้นจริงๆบรรยากาศเหมือนที่เราเจอในฝันเลยครับ จึงทำให้ฉุกคิดได้ว่าเราเคยมาที่แห่งนี้ในความฝันแล้วครับ ใครเคยเป็นอย่างผมบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2005
  7. ppp-05

ppp-05 สมาชิก

29 ธันวาคม 2005
    เคยหลังจากฝึกสมาธิประมาณ3เดือนเย็นวันหนึ่งฝึกสมาธิจนหลับไปเมื่อไหร่ไม่รู้ แต่ไม่ได้ฝันอะไร เพราะไม่เคยฝันมานานแล้วตั้งแต่เริ่มทำสมาธิได้ไม่นาน ตื่นขึ้นมา แล้วก็ทำสมาธิต่อ สักพักตัวมันก็เบามากๆไม่เคยรู้สึกมาก่อนแล้วก็เห็นตัวเองนอนอยู่เหมือนว่าเรายืนอยู่ปลายเท้าของตัวเอง เห็นดวงอาทิตย์ยามเย็นสาดแสงเข้ามาทางหน้าต่างตอนนั้นก็มีสติรู้ว่าเห็นอยู่สัก10วินาทีก็เกิดความกลัวว่าเราจะเข้าร่างไม่ได้ร่างนั้นคงนอนตายแน่ๆก็พยายามรวบรวมแรงทั้งหมดที่มีให้ร่างกายมันขยับมันเหมือนมีช่องว่างของอะไรสักอย่างที่เวลาสมองสั่งแล้วมันไม่ติดต่อได้ทันทีเหมือนปกติ มาลืมตาอีกทีเมื่อตัวเองอยู่ในท่านั่ง นั่นไม่ได้ฝันแน่นอน แล้วก็ไม่กล้าฝึกสมาธิอีกนานเลย

8. มินมิน~*

มินมิน~* เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประจำเลยค่ะ เวลาก่อนนอนพอหลับตาแล้ว ยังสามารถมองเห็นห้องเห็นทุกอย่างได้เหมือนลืมตา มองเห็นมือ มองเห็นร่างกายทุกอย่าง ค่ะ (ไม่ใช่นอนหลับแล้วเห็นนะค่ะ นี่คือกำลังจะนอนแล้วหลับตาแต่ก็ยังสามารถเห็นได้อยู่) เท่าที่สังเกตุดูนะค่ะ จะเห็นเกือบทุกครั้งหลังจากนั่งสมาธิก่อนนอน เคยไปเรียนถามอาจารย์ท่านหนึ่ง เค้าบอกว่าเป็นอาการทิพย์จักษุญาณ ส่งผลค่ะ

9. DD2BB

DD2BB สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2018
    เป็นเหมือนกัน

10. Pure Life

Pure Life สมาชิกใหม่

10 สิงหาคม 2017