มันจะเป็นไปได้ไหม ถ้าเราต้องการนิพพานในชาตินี้ชาติเดียวครับ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 26 พฤศจิกายน 2008.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมหมายถึง สมมุติ ถ้าเราปลงหมดได้เเล้ว ไม่ยึดอะไรได้เเล้วในโลกนี้จริงๆ เราจะนิพพานได้ในชาตินี้เลยไหม ? เพราะผมไปอ่านมาว่า

<table border="0" cellpadding="2" cellspacing="0" width="98%"> <tbody> <tr> <td valign="top" width="37%">[FONT=BrowalliaUPC, CordiaUPC, AngsanaUPC]๑) เอกพีชีโสดาบัน [/FONT]</td> <td width="63%">[FONT=BrowalliaUPC, CordiaUPC, AngsanaUPC]คือ โสดาบันที่จะเกิดอีกชาติเดียว ก็จะบรรลุเป็นพระอรหันต์ เพราะมีอินทรีย์แก่กล้าแล้ว[/FONT]</td></tr> <tr bgcolor="#f6f6f6"> <td valign="top">[FONT=BrowalliaUPC, CordiaUPC, AngsanaUPC]๒) โกลังโกลโสดาบัน [/FONT]</td> <td bgcolor="#f6f6f6">[FONT=BrowalliaUPC, CordiaUPC, AngsanaUPC]คือ โสดาบันที่จะต้องเกิดอีก ๒ – ๖ ชาติ ก็จะบรรลุเป็นพระอรหันต์ เพราะเป็นผู้มีอินทรีย์ไม่แก่กล้านัก คือปานกลาง [/FONT]</td></tr> <tr> <td valign="top">[FONT=BrowalliaUPC, CordiaUPC, AngsanaUPC]๓) สัตตักขัตตุปรมโสดาบัน [/FONT]</td> <td>[FONT=BrowalliaUPC, CordiaUPC, AngsanaUPC]คือ โสดาบันจะต้องเกิดอีก ๗ ชาติ จึงจะบรรลุเป็นพระอรหันต์ เพราะเป็นผู้มีอินทรีย์อ่อน [/FONT]</td></tr></tbody></table>อย่างงี้ครับ สรุป ถ้าเราต้องการจะนิพพานจากชาตินี้ได้เลย จะเป็นไปได้ไหม ? หรืออย่างน้อยต้องสองชาติขึ้นไป ? ชี้เเนะด้่วยครับ ขอบคุณครับพี่ๆ

2. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไปทั้งจิตว่าจะเป็นพระโสดาบันเท่านั้นละครับ ลองตั้งใจว่าจะไปพระนิพพานหรือพระอรหันเลยสิครับ อีกอย่างนะครับการที่เราเกิดมาพบพระศาสนานี่ถือว่าเราก็มีกำลังบุญส่วนหนึ่งแล้วนะครับ
    ที่เหลือได้หรือไม่ขึ้นกับบารมีครับ บารมีในที่นี้คือความตั้งใจนะครับ

ถ้าปรารถนาไว้จริงๆก็ขอให้สำเร็จไวๆ นะครับ แล้วไปพบกันในแดนนิพพานนะครับ

3. มังกร

มังกร เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2006
    ชอบประโยคนี้จัง

4. moodang99@yahoo.com

moodang99@yahoo.com เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านบอกไว้ว่าแล้วแต่บารมีของเราแต่ถ้าเราต้องการนิพพานชาตินี้เลยเราก็ต้องมีอารมณ์พระนิพพาน นึกถึงแต่พระนิพพานเป็นอารมณ์คือหายใจเข้าออกว่า นิพพานัง ปรมัง สุขขัง เจริญวิปัสสนาญาณตลอด เห็นการเกิดเป็นทุกข์ที่สุด เกิดมาแล้วก็ต้องเจ็บไข้ได้ป่วย เกิดมาแล้วก็ต้องประสบพบแต่ความทุกข์ตลอดเวลา และเกิดมาแล้วก็ต้องตาย เราไม่ต้องการการเกิดอีกแล้ว(อ่านหนังสือหลวงพ่อแทรกวิปัสสนาญาณตลอดเวลา นั่นแหล่ะค่ะให้เรานึกตามหลวงพ่อตลอดเวลาที่นึกได้ อย่าให้ลืม เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะตายเมื่อไหร่ให้ฝึกซ้อมคิดไว้ตลอดว่าไม่อยากเกิดอีกแล้ว ไม่อยากมีร่ายกายที่มันเลว ๆ อย่างนี้อีก เวลาเราตายเมื่อไหร่จะได้เข้านิพพานทันที...
    ;aa14

5. moodang99@yahoo.com

moodang99@yahoo.com เป็นที่รู้จักกันดี

ขอต่ออีกนิดค่ะ ชอบประโยคเหมือนกันค่ะ..แล้วพบกันในแดนพระนิพพานนะคะ...ถึงแม้ในเว็บเราไม่เคยเจอกันแต่เราไปเจอกันบนพระนิพพานได้ค่ะ...
    ;aa25

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    นิพพานที่ว่าอยู่ทางทิศไหนอะคับ

7. กิตติรัตน์ นพต

กิตติรัตน์ นพต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับท่านที่มีจิตใจปรารถนาพระนิพพานด้วยนะครับ

8. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไปได้ ถ้า ทำดี ทำถูก ทำจริง ให้เต็ม บารมี 10

9. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ตอบยากจังนะ โสดาบันผล ก็พบนิพพาน ครั้งหนึ่ง จึงเรียกว่า ไม่ตกต่ำ มีผลคอยกระตุ้นเตือนให้เพียร ละเหตุแห่งการเกิดต่อไป

ที่นี้จึงจะเรียกว่า มีสัมมาทิฐิ มุ่งดับทุกข์เป็นงานหลัก เพราะรู้แล้ว ว่า นิพพาน คือ บรมสุข ^-^

10. ศึกษาธรรม2551

ศึกษาธรรม2551 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    นิพพานก็ไม่เคยเห็น
    ขอเป็นคนดี รักษาศีล5 ใจเป็นกุศล ก็พอ

11. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ชี้แนะจริงไหมเอ่ย เด๋วแอด ไปหาแล้ว จะแนะนำให้ สำหรับคนใหม่ๆ นะครับ

เพราะผมก็ งูๆ ปลาๆ ไม่ได้เก่งอะไร ปฏิบัติ ได้แค่ไหนก็สอนแค่นั้น จะไม่อุตริ สอนเกิน

12. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    เป็นไปได้ครับแต่ไม่ใช่เรื่องง่าย พระอรหันต์หลายท่าน ก็ปฏิบัติจากปุถุชนคนธรรมดา จนบรรลุอรหันต์ได้ในชาติเดียวครับ