มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้ว งงๆ ไม่เป็นไร ผมเป็นกำลังใจให้เนอะ สุ้ๆคราบ..........

2. Woratorn

Woratorn เป็นที่รู้จักกันดี

ได้คุยกับเพื่อนๆพี่ๆที่เรียนด้วยกันแล้วช่วยกันวิเคราะห์ ผลสรุปค่อนข้างจะชัดเจนว่า เป็นอาการป่วยที่เรียกว่า มาโซคิสม์ โดยผู้ป่วยจะพยายามแสดงการยั่วยุให้เกิดการสนองตอบที่รุนแรงเพื่อทำร้ายตัวเองไม่ว่าทางร่างกายหรือจิตใจ โรคนี้เป็นอาการป่วยทางจิตที่ผู้ป่วยส่วนใหญ่จะไม่รู้ตัวและไม่เป็นอันตรายกับผู้อื่น เว้นเสียแต่จะหงุดหงิดหรือรำคาญกับการยั่วยุ แต่หากอาการกำเริบหนักอาจถึงขั้นยั่วยุให้เกิดการทำร้ายตัวเองทางร่างกายจากบุคคลใกล้ชิด ผู้ป่วยจะแสดงอาการชัดเจนในระหว่างการมีกิจกรรมส่วนตัว

ขอเอาใจช่วยคุณลุงวาซาบิครับ ผลกระทบทางเศรษฐกิจครั้งนี้กว้างมากได้ยินผู้ใหญ่ที่บ้านก็คุยกันอยู่

3. tnttz

tnttz Active Member

1 มิถุนายน 2008
    อย่าเอาอาการของตัวเองมาให้คนอื่นเลย ดีเข้าตัวชั่วให้คนอื่น พวกเสี้ยนอวดอ้าง เสี้ยนตำราบาปถนัดนิ ถามตัวเองรึยังวิศวะหน้าโง่ เรื่องเปรียบเทียบตัวเองเปรียบเทียบได้โค ตะ ระโง่ที่สุดในสามโลกเลย ถ้าพ่อแม่พาไปอวดเพื่อนๆว่าลูกจบวิศวะ หากผมอยู่ด้วยได้ขายขี้หน้ากันบ้างล่ะ 5555555555

---------------------------------------------------------------------
    ลายเซ็นของฉัน

พระที่สมเด็จโตท่านสร้างนั้นมีเยอะ มีทั้งพระเซียนนิยม และพระที่เซียนไม่นิยม หรือพระแท้ที่เซียนตีว่าผิดพิมพ์ผิดวัด ผิดมวลสาร ต่างๆนานา มีอยู่มาก คนที่มีบุญก็จะมีของๆท่านอย่างแน่นอน แต่พระเก๊ในตลาดก็เยอะมากเช่นกัน

ใครตัดสินได้ ว่าความรู้นั้นถ่องแท้ และเป็นความจริง ตำราบาปนั้นข้อมูลถูกต้องไม่มีผิดแม้แต่นิดเดี๋ยว ตอบผมหน่อย?? ถ้าคุณบอกว่ารู้ 20% 30% ว่าไปอย่าง พวกเซียนจอมปลอมบอกพระสมเด็จของแท้ๆแต่บอกพระไม่ดี ผิดพิมพ์ ผิดมวลสาร ต่างๆนานา แต่ของไม่ดีแต่บอกเนี่ยแท้สุดยอดตามตำรา หากว่าถ้าถามท่านเจ้าประคุณสมเด็จได้ ว่าพระองค์ไหนพิมพ์ไหนดีที่สุด ท่านคงตอบว่าดีที่สุดทุกพิมพ์ทุกองค์เป็นแน่ แต่คงไม่ใช่อย่างที่เซียนนั่งเทียนเขียนตำราแต่งขึ้นมาเอง ไม่มีคนที่มีชีวิตอยู่ตอนนี้รู้ว่ารายละเอียดพระที่ท่านทรงสร้างอย่างถ่องแท้ 100% ไปได้ผม CONFIRM (นอกจากพระอริยเจ้า)

ตอบผมหน่อยในที่นี้ใครรู้รายละเอียดพระที่ท่านทรงสร้างอย่างถ่องแท้ทุกอย่าง แบบไปนั่งดูท่านเจ้าประคุณนั่งทำพระสมเด็จยกมือโชว์ตัวหน่อยครับ ^^

ผมไม่ได้อ้างตัวเป็นเซียน ไม่ได้อวดว่าเก่ง ไม่ได้บอกว่ารู้ ไม่ได้ลงรายเอียดพระอย่างนั้นอย่างนี้ สุดยอดสุโค่ยย ไม่ทำอะไรเหมือนนักต้มตุ๋นทำครับ ไม่ใช่ผม ผมทำแบบคุณไม่ได้หรอก อยากมาเทียบกันเลย นักต้มตุ๋นเค้าก็จะมีหลายไอดี หลายเผ่าพันธุ์ในคนๆเดียว หรือทีมงานอย่างที่ผมพูดไปแล้ว

หากพวกคุณดีไปหมด ดีทุกอย่างจริง เอาอย่างนี้ ผมขออธิฐานจิตใหม่เลย ถ้าหากพวกเสี้ยน อีแอบ พวกโค ตะ ระหลายเผ่าพันธุ์ไม่ดีอย่างที่อวดอ้างจริง และทุกคนที่สวดพระแท้เป็นพระปลอม สวดพระแท้ว่าเป็นของทำใหม่ เลียนแบบ ทำเก๊ นอกพิมพ์ พระยุคหลังไม่ทันสมเด็จโต หลอกตกเบ็ดพระชาวบ้านและเผยแพร่ข้อมูลผิดๆให้โดยทั่วไปแบบผิดๆ รู้ไม่จริงรู้ไม่หมดรู้ไม่แจ๋มแจ้ง แต่อวดอ้างว่าเป็บผู้รู้บอกได้หมดแท้ ไม่แท้ เคยเสียดสี ใช้อารมณ์ มีจิตไม่ดี โจมตีเพื่อนๆ ในเว็บ หรือในชีวิตมาก่อน ทั้งแสดงออกหรือไม่แสดงต่อที่สาธารณะ อวดอ้างตำราบาปว่าถูกต้อง 100%(ทั้งๆที่ข้อมมูลผิดเยอะมาก ความถูกต้องน้อย เพราะนั่งเทียน) ว่ามีพระ มีพิมพ์ มีมวลสาร มีการสร้าง ตามที่ตำราบาปอวดอ้างเท่านั้น ไม่ว่าใครก็ตามครับ นอกจากให้เค้ามีแต่จมขาดเงินขาดทอง ขายของไม่ได้ ไม่ว่าทำมาหากินอะไรก็ให้จมตามปากที่สวดพระมั่วแล้ว ก็ขอให้พวกนั้นถึงคราววิบัติหนักอย่างสาหัสสากรรจ์ ฉิบหาย ไม่มีวันได้เกิดเป็นมนุษย์ จนกว่าใช้กรรมเป็นสัตย์เดรัญฉาน 300 ชาติ เพราะเหตุที่ทำมาหากินกับพระพุทธศาสนา หลวงลวงใช้กลอุบายต่างๆนานา หากินกับพระ กล่าวลบลู่พระแท้ที่สมเด็จพุฒาจารย์โตสร้างว่าเป็นพระปลอม ต่างๆนานา บอกพระปลอมเป็นพระแท้ และอวดตนดีกว่าผู้อื่น อวดอ้างว่าตนดีเหนือผู้อื่น อวดอ้างว่าตนไม่เคยทำผิดใดๆ อวดอ้างว่าตนไม่เคยมีโทสะ โมหะ โลภะ อวดอ้างว่าทำดีมาตลอดไม่เคยหลอกลวงผู้อื่น ขอให้การอธิฐานจิตในครั้งนี้ขอให้สมเด็จองค์พระปฐมพระพุทธเจ้า พระอริยเจ้าทุกพระองค์ได้โปรดเมตตาด้วย

เรื่องเล่าเป็นวิทยาทาน
    นาย ปอง อยู่สุพรรณ นามสมมุติเสี้ยนตัวใหญ่เคยให้เช่าพระหลักราคา 10 กว่าล้านให้แก่นายพลใหญ่จังหวัดกาญจนบุรี เมื่อท่านได้ไปแล้วก็นำพระไปเช็คกับผู้รู้ ก็ได้ความว่าโดนเสี้ยนตัวเป้งหลอกขายพระปลอมแล้วครับท่าน ดังนั้นท่านนายพลก็นำพระไปคืนแต่สงสัยทางเจ้าของพระบอกพระแท้แน่นอน อาจจะทั้งนั่งยัน ทั้งนอนยันก็ได้ว่าแท้(ถึงแม้นว่าจะเป็นพระปลอม) บอกคนที่เช็คไม่รู้จริง ไม่ใช่คนในวงการยอมรับ คนที่เป็นที่ยอมรับจะต้องมาจากสมาคมเสี้ยนเท่านั้น ท่านนายพลจึงจัดชุดใหญ่ขนไป 1 คันรถพร้อม...ครบมือ สุดท้ายเจ้าของพระปลอมนาย ปอง อยู่สุพรรณก็ต้องยอมจำนนเพราะโดนชุดใหญ่ของจริง เลยยอมคืนเงินพร้อมดอกเบี้ยอีก 1ล้าน

แล้วเป็นไงล่ะกุ่ยลิน ท่าพระจันทร์ เช็คพระแท้เป็นพระปลอม ปลอมเป็นแท้ แถมยังไปด่าพ่อล่อแม่ บรรพบุรุษเค้าอีก อวดตัวว่าเก่งดีนัก
    เจ้าของห้างดัง King ยังโดนเซียนต้มซะเละเลย ได้พระปลอมขึ้นคอสบายกระเป๋าเซียนเป็นร้อยล้าน เงินก็ยังไม่คืนเลย
    ไหนจะเสี่ยตาโดนเซียนเหรียญคนดังหลอกซะเปลื่อยเลย
    นี่หรอคนที่คุณเรียกว่าอาจารย์ ผู้เผยแพร่(นั่งเทียน)ความจริงเกี่ยวกับพระสมเด็จตามตำราบาป เซียนใหญ่เซียนโต แต่ล่ะคนเป็นเด็กข้างถนนไม่มีอันจะกินมาก่อนทั้งนั้น นาย ก สมาคมเสี้ยนก็เป็นมาเด็กขายผักอยู่เลยสมัยก่อน พวกเค้าได้ดีก็เพราะหลอกชาวบ้านหากินกับพระเครื่องนี่ล่ะ ถ้าเป็นคนดี จริงใจ ซื่อสัตย์ มีหรอจะรวยได้เร็วขนาดนั้น แล้วพวกเศษเสี้ยนที่แฝงตัวเป็นผู้รู้อวดฉลาดตามตำราบาปจะเก่งไปได้อย่างไร แล้วบอกพวกเค้าว่าดี เก่ง รู้จริงทุกอย่าง เอาไปหลอกเด็ก หรือพวกโง่เขลาเบาปัญญาเถอะ คอ วอ อา ยอ เอวัง 55555555555555555555 :boo:

---------------------------------------------------------------------

คุณก็บอกเองว่าชี้ขาดไม่ได้ไม่ใช่หรอ ถ้าแลกเปลี่ยนความรู้ก็โอเค แต่ผมถามว่าความรู้นั้น สุดท้ายแล้วสรุปไปสรุปมาถูกต้องแน่นอนรึป่าว เห็นสรุงจบยึดเป็นตำราบาปไปเลย แล้วคนยุคนั้นมานั่งบอกเสี้ยนเขียนตำราทุกอย่างที่สมเด็จท่านสร้างเลยหรอ คนยุคนั้นสามารถอยู่ถึงตอนนี้เลยหรอ 200+ปีแล้ว? ถ้าพระปลอมจริงตามข้อเท็จจริงนะ ยังไงมันก็ปลอมไม่สามารถเป็นพระแท้ที่สมเด็จโตท่านทรงสร้างได้แน่นอน แต่เท่าที่เห็นบอกพระแท้เป็นพระปลอม พระปลอมที่ขายๆอยู่เป็นพระแท้ และสวดพระตามใจตูตามหลักทำมาหากินไม่ใช่หลักของความจริง พระแท้ต้องพิมพ์ที่ตูสร้างปลอมมาเท่านั้น พระแท้หาได้ที่ตูเท่านั้น อย่างที่เป็นกันอยู่ แล้วหลอกเอาพระของชาวบ้านก็เยอะแยะ บอกไม่ใช่ ไม่ถึงยุค พิมพืไม่เข้า แล้วถามว่าเอ๊ามีค่ารถไหม คนนำพระมาแห่บอกว่าไม่มี บอกเอ๊าเอาไป 500 หรือบางครั้งหลักพัน เอาเงินไปแต่ทิ้งพระไว้นะ นี่คุณเห็นด้วยกับเสี้ยนในประเด็นนี้ใช่ไหม และในตอนต้นๆของข้อความคุณบอกว่า

มันเป็นแค่การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ความรู้จากคนอื่น ซึ่งอาจจะเรียนรู้ มีประสปการณ์ที่อาจจะคนละด้านกับเรา และมันมิใช่การชี้ขาดแต่อย่างใด ท้ายที่สุดแล้ว เราก็ต้องนำเอาข้อมูลเหล่านี้ไปพิสูจน์ พินิจพิจารณาด้วยตนเอง ถึงแม้จะดูแล้วดูอีกแล้วก็ตาม สิ่งเหล่านี้ก๊อาจจะยังสรุปไม่ได้

อ้าวยังไงตกลงจะเอาอย่างไรกันแน่ตอนแรกบอกไม่มีใครสรุปได้ แต่พอตอนหลังคุณบอกว่า

เค้าอาจจะบอกได้ว่านี่น่าจะแท้ ไม่แท้ หรือไม่น่าจะทันยุคจากความรู้ ประสปการณ์ที่ได้ศึกษาสั่งสมมา

ประสบการณ์นั้นล่ะของจริงถูกต้อง 100% เลยหรอ ใครตอบได้ ไหนขอถามหน่อยอย่าบอกแค่ประสบการณ์ เอาหลักวิชาการ หลักเหตุผล เอาหลักฐานมากางกันเลยหลักฐานยุค 200+ปีนะ มาตอบให้ผมฟังหน่อย นี่คือประเด็นที่ผมพูดๆอยู่ แต่ไม่ใช่อะไรก็อ้างตำราบาปอีกนะ ถ้าอ้างก็คอ วอ อา ยอล่ะครับ

และคุณบอกอีกว่า

แต่ผมเชื่อว่า จะให้เค้าชี้ขาด หรือตอบแน่นอนเลยว่า ถ้าไม่ใช่ยุคนั้น จะเป็นยุคไหน ใครสร้าง คงมิใช่เรื่องง่าย

นี่ก็อยู่ในปนะเด็นที่ผมพูดมา แต่สุดท้ายพวกเสี้ยนไม่ตอบ แต่กลับมาโวยวาย กลัวตัวเองทำมาหากินไม่ได้มั้ง เลยยกมาเป็นฝูง บางตัวก็เป็นอีแอบหลายเผ่าพันธุ์ แปลกแต่จริงพวกเสี้ยนเนี่ย

ผมน่ะเพียงแค่ถามว่าจะมีใครรู้จริงเท่าสมเด็จโต คนที่ช่วยสมเด็จโตสร้างบ้าง ถ้าใครตอบว่า มี ก็มั่วก็แค่นั้น หรือไม่จริง? เพราะไม่มีใครในปัจจุบันมีความรู้ มีข้อมูลที่จะสามารถบอกได้เลยว่าพระทุกองค์แท้ไม่แท้เท่าสมเด็จโต หรือคนที่ช่วยสมเด็จโตสร้างแน่นอน แต่ที่เห็นก็จะบอกว่าตูเป็นเสี้ยนประดับวงการ(เสี้ยนมั่วนั่งเทียน) รู้หมดทุกอย่าง ฟันธง สวดพระได้หมด พระแท้หาได้ที่ตูเท่านั้น(ทำมาหากิน ขายของ ขายพระปลอมไปไม่รู้กี่ราย โดนของจริงไปหงายหลังเลย เดี๋ยวกำลังจะโดนอีก 555) ใครเชื่อก็ คอ วอ อา ยอล่ะครับ จับประเด็นของผมให้ถูกก่อนเถอะครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณมาก แต่ผมอยากให้คุณดูเจตนาของผมซะก่อน ผมเพียงอยากให้คนทั่วไปตาสว่างเท่าที่จะสว่างได้ ใครอยากโง่เป็นคอ วอ อา ยอเชื่อเสี้ยนตำราบาปต่อก็เชิญครับ

ผมไม่ได้อะไรมาเพียงแต่อธิฐานจิตอย่างแรงกล้าให้พวกหากินกับพระที่จิตไม่ดี และอื่นๆที่ได้กล่าวไปแล้ว ได้พบกับจุดจบเท่านั้นเอง แต่ถ้าไม่เป็นเช่นนั้น เป็นคนดี๊ คนดีแล้วจะกลัวอะไร จริงไหม???

ผมไม่ได้ดูถูกสติปัญญาของใคร แต่ถามไปว่าจะมีหรอคนที่รู้ทุกอย่างเกี่ยวกับพระที่สมเด็จโตท่านทรงสร้าง 100% แบบไม่มีผิดเลย คุณคิดว่ามีหรอครับตอบผมหน่อย อย่าเบี่ยงเบนประเด็นผมเลย การที่พูดเบี่ยงเบนประเด็นของผมก็เท่ากับว่าตัวเองนั้นล่ะที่ดูถูกสติปัญญาของตัวเอง เพราะเหตุอะไรถามผมไม่ได้ แต่ก็อาจจะหน้ามึดเพราะผลประโยชน์ หรือการทำมาหากินก็เป็นได้ เห็นคุณไม่พูดถึงรึคุณว่าไม่มีเสี้ยนทำมาหากิน หลอกขายพระชาวบ้าน หลอกตกเบ็ดพระชาวบ้าน???? ถ้าดีไม่จริงก็ผลกรรมต้องตกถึงพวกเสี้ยนจำอวดแน่นอน ถ้าเป็นคนดี๊ คนดีแล้วจะกลัวอะไร จริงไหม???

[สร้างพระเอง - ลงนิตยสารเอง - บอกตำนิเอง - จัดประกวดเอง - ตัดสินเอง - ออกใบเซอร์เอง - เปิดตลาดพระเอง - ปิดกั้นพระของคนนอกกลุ่ม - เร่สวดพระอวดอ้างเป็นผู้รู้ - สวดพระไม่ถึงยุคพระปลอมแต่ขอฟรีหรือราคาไม่กี่บาท(หลอกจะเอาพระแท้) - บอกพระแท้ไม่ต้องแพงไม่กี่บาทก็ได้ แต่พอหลอกซื้อเค้ามาไม่เท่าไร หลอกขายชาวบ้านโครตแพง - สุดท้ายก็ขายของ] = วัฎจักรนักเลงพระ ที่มาของเงินเป็นพันๆล้านของนักเลงพระใหญ่
    ปล. ผมไม่เกี่ยวข้องใดๆกับวงการพระเครื่อง ไม่ใช่เซียนหลอกชาวบ้าน ไม่ให้เช่าพระ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2012
  4. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ wasabi san พี่ อังคาร พี่ Kiatti 1234 และพี่ๆ ท่านอื่น ครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Woratorn

ดูอาการตอบสนองนะครับ ชัดเจน ยิ่งได้รับการทำร้ายจิตใจมากเท่าไหร่จะแสดงออกให้ได้รับการตอบสนองยิ่งๆขึ้นไป ขออนุญาติเป็น Case study นะครับ

6. kiatti1234

โดยส่วนตัวผมดูไม่ดี สายตาผมคงไม่ถึงแน่เลย หุหุ

7. Woratorn

กลับไปอ่านใหม่หลายๆเที่ยวนะ จะรู้ได้ตัวเองเสียที ที่ว่าคนอื่นเค้าโง่ไปหมดน่ะ ใครกันแน่ที่โง่อย่างบัดซบ อ่านหนังสือแค่นี้ยังจับความไม่ได้ อย่าให้ลูกหลานรู้นะว่าเที่ยวมาโพสข้อความแบบนี้ ลูกหลานเค้าจะอับอาย เลิกนับถือเอา
    น่าสงสารจริงๆ

8. Galangal

Galangal Active Member

23 ธันวาคม 2011
    แท้รึปล่าวคับขอบคุณคับ[​IMG]

9. Woratorn

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Woratorn [​IMG]
    ผมอยากเรียนรู้สิ่งที่ไม่รู้ ครูบาอาจารย์ไม่จำเป็นต้องรู้แจ้งเห็นจริงไปเสียทุกเรื่อง ผมเรียนวิศวะไฟฟ้าครับ อาจารย์ผู้สอนก็ไม่เห็นไม่จำเป็นต้องเกิดสมัยเดียวกับอิดิสันผู้ประดิษฐ์หลอดไฟฟ้าหรือเบนจามินแฟรงคิน ผู้ค้นพบไฟฟ้าสถิตย์และเป็นผู้ประดิษฐ์สายล่อฟ้าแล้วนำมาใช้กันมาถึงปัจจุบัน ผมถามนิดนึงละกันว่า ที่เรียกกันว่าไฟฟ้าแล้วใช้กันอยู่ทุกวันนี้นี่หน้าตามันเป็นยังไง มีใครตอบผมได้หรือเปล่าครับ

ยังไม่หายโง่อีก แถมเอาข้อความผมมาโพสแปะ โชว์ความโง่บัดซบของตัวเองให้ชาวบ้านเขาเห็นชัดๆอีก อ่านจับใจความน่ะเป็นมั๊ย มีตรงไหนที่บอกว่าผมสร้างไฟฟ้าเองได้น่ะ ถ้าไม่เข้าใจจะสงเคราะห์อธิบายความให้ฟังเผื่อว่าจะฉลาดขึ้นบ้าง แล้วเลิกทำตัวแย่ๆเสียที่

ก็คุณบอกเองไม่ใช่หรือว่า "ไม่มีใครรู้จริงว่า องค์พระสมเด็จโตแท้ๆร้อยเปอร์เซนต์เป็นยังไงไม่มีใครในปัจจุบันนี้ไปนั่งกดพิมพ์กับท่าน" แล้วคุณก็เที่ยวด่าเขาไปทั่ว ก็เหมือนกับ "ไฟฟ้าที่มีการค้นพบแต่ไม่มีใครเห็นตัวว่ามันมีหน้าตาเป็นยังไง แต่ทุกคนต่างก็ยอมรับกัน ว่ามีว่าใช่ เพราะทฤษฎีที่สั่งสอนกันมามีปฏิกริยาให้เห็น
    ฉะนั้นการเรียนรู้ดูพระสมเด็จฯที่ ไม่มีใครเกิดทันเห็นตอนที่ท่านหลวงปู่ทำ ไม่รู้ ไม่เคยเห็นว่าของแท้ที่ท่านทำหน้าตาเป็นยังไง ก็ต้องอาศัยทฤษฎีความรู้ คำบอกเล่าที่บันทึกสืบทอดกันมา ส่วนทฤษฎีใครจะผิดจะถูกก็ต้องพิจรณาหาสมมติฐานกันเอาเอง" หรือถ้าไม่เชื่อทฤษฎีคุณก็ลองฉลาดเอานิ้วจิ้มปลั๊กไฟฟ้าดูสิ

ค่อยๆอ่านนะ จะได้หายหายโง่ซะที แค่นี้ผมก็บาปมากพอแล้ว ถ้าจะเอาไปทำลายเซนต์เอาข้อความนี้ไปให้หมดด้วยนะ คนอื่นๆเขาจะได้เปรียบเทียบได้ถูก ว่าใครโง่

10. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ชักมัน......

// เพลิดเพลิน พานเวที

11. Woratorn

หมดปัญญาแล้วครับ อ่านหนังสือไม่เข้าใจ คิดเองเออเอง อาการหนักแล้วครับ ใครรู้จักลูกหลาน ช่วยบอกให้เอาตัวไปรักษาได้แล้ว อย่าปล่อยให้มาทำตัวรกบอร์ด สร้างความอับอายขายหน้าต่อไปเลยครับ

อ้าวลบความเห็นก่อนนี้ไปซะละ รู้ตัวก็ดีแล้วล่ะ คนอื่นๆเขาจะได้ศึกษาหาความรู้กันต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2012
  12. Woratorn

ลบความเห็นก่อนหน้านี้ไปทำไมล่ะ อายล่ะสิ ยังดีนะที่พอรู้ตัวอยู่บ้าง ละเลิกป่วนชาวบ้านเขาเสียทีเถอะ หรือว่าไม่ถูกใครด่าแล้วอยู่เป็นผู้เป็นคนกะเขาไม่ได้ ไปตั้งกระทู้เองเพ้อเจ้อตามสะดวกเลย

13. tnttz

tnttz Active Member

1 มิถุนายน 2008
    อายตรงไหน อายอย่างไร ใครอับอาย ผมไม่ได้ทำอะไรไม่ดีเลยที่ต้องอายเลย มีแต่วิศวะหน้าโง่นี่ล่ะเปรียบเทียบอับอายถึงโค ตะ ระกันเลย FLY เอ้ย 55555555

ไม่เปลืองพื้นที่ไง Fly พิมพ์เพิ่มในข้อความเดียวกันเลย อยู่ครบทุกข้อความ ยังมีหน้ามาทำเก่ง อวดฉลาดอีกวิศวะหน้าโง่
    ไหนล่ะเอาบันทึก หลักฐาน มาสิ เบี่ยงเบนประเด็นอีกแล้ววิศวะหน้าโง่

ไหนล่ะบันทึก ไหนล่ะหลักฐาน 200+ปี เอาออกมาสิ ไหนล่ะทฤษฎี ไม่ใช่เอาบันทึกเสี้ยนนั่งเทียน หรือตำราบาปที่คิดเองทำเอง และทฤษฎีหน้าโง่ตำราเสี้ยนเอาออกมาโชว์สิวิศวะหน้าโง่ เห็นอ้างนักอ้างหนา ถ้าไม่เอาออกมาโชว์ FLY วิศวะดีแต่ปาก 55555

เอาพระสมเด็จมาเทียบกับไฟฟ้าคนล่ะเรื่องกันเลยโง่ได้อีก 555555

ถามตัวเองรึยังวิศวะหน้าโง่ Woratorn เรื่องเปรียบเทียบตัวเองเปรียบเทียบได้โค ตะ ระโง่ที่สุดในสามโลกเลย เอาการสร้างพระสมเด็จโตมาเปรียบเทียบว่าตนเองสามารถสร้างไฟฟ้าได้ FLY จริงๆ ถ้าพ่อแม่พาไปอวดเพื่อนๆว่าลูกจบวิศวะที่ไหน หากผมอยู่ด้วยได้ขายขี้หน้ากันบ้างล่ะ 5555555555555555555555555555

เดี๋ยวนี้วิศวะทั่วไปเป็นแบบนี้กันหมดรึป่าวน๊า รึว่าเป็นแค่อีแอบตัวนี้เท่านั้น โง่ก็โง่แต่อวดฉลาด ยังมีหน้ามาบอกจบวิศวะ FLY เอ้ย 5555555555555555555555555555555

เดี๋ยวจะเก็บวิศวะหน้าโง่เอาไว้เป็นลายเซ็นวิทยาทาน 5555555

คอ วอ อา ยอ ได้อีก 55555555 วิศวะหน้าโง่ เปรียบเทียบอย่างงี่เง่ามาก ผมเพิ่งรู้ว่าคอ วอ อา ยอถึงแม้จบวิศวะซื้อมาหรืออะไรก็ตามก็ไม่สามารถพัฒนาขึ้นได้ ก็เป็นวิศวะหน้าโง่ต่อไป 555555555555555555555555

ผมไม่เชื่อสิ่งที่อีแอบวิศวะหน้าโง่พูดหรอก เชื่อก็โง่ตามน่ะสิ 55555555

FLY วิศวะหน้าโง่ อ่านกี่ครั้งวิศวะหน้าโง่เปรียบเทียบได้เจ๋งมากๆ เอาพระที่สมเด็จพุฒาจารย์โตทรงสร้างมาเปรียบเทียบกับการผลิตไฟฟ้าของตน แล้วบอกว่ายังไม่มีใครรู้ว่าหน้าตาไฟฟ้าเป็นอย่างไร

พระสมเด็จที่สมเด็จโตท่านทรงสร้างท่านรู้หมดว่ามีส่วนผสมอะไรบ้าง มีกี่พิมพ์ ต่างๆนานา และไม่มีใครรู้เท่าพระองค์ท่านแน่นอน แต่นี่คุณจะแอบอ้างว่าคุณผลิตไฟฟ้าจากไดนาโม แต่ยังไม่รู้เลยว่าหน้าตามันเป็นเช่นไร FLY วิศวะหน้าโง่ กะจะอวดอ้างว่าตนจบวิศวะสามารถผลิตไฟฟ้าได้ เก่งเรื่องไฟฟ้า เป็นเสี้ยนไฟฟ้าได้ขนาดไม่เห็นหน้าตาของมัน เด็กๆถึงไม่จบวิศวะก็ผลิตไฟฟ้าได้ ขออีกทีคุณเปรียบเทียบได้โค ตะ ระโง่จริงๆในสามโลก ถ้าผมเป็นพ่อ เป็นแม่นะ ไม่รู้จะเอาหน้าไม่ไว้ที่ไหนดี โง่ก็โง่แต่อวดฉลาด ยังมีหน้ามาบอกจบวิศวะ FLY เอ้ย

วิศวะหน้าโง่บอกผมทำความหมายของข้อความผิดไป และว่าไม่อ่านให้ดีผมน่ะไม่ได้ด่าใครผมเพียงแค่อธิฐาน มีแต่พวกอีแอบหลายเผ่าพันธุ์นั้นล่ะบ้าคลั่งปกป้องการทำมาหากิน ผลประโยน์กัน 5555555 เอาเถอะอีแอบหลายชาติพันธุ์อย่างวิศวะหน้าโง่คงไม่เข้าใจหรอก 55555555555555555555

คืออีแอบวิศวะหน้าโง่อย่างหาที่สุดมิได้จะบอกว่าเสี้ยนตำราบาปไม่ต้องเกิดทันยุค 200+ปี ยุคที่สมเด็จโตอยู่ก็สามารถรู้ข้อมูลจริงทุกอย่าง 100% แบบไม่ผิดได้ FLYYYYYYYYYYYYYYY :boo:

555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

14. kiatti1234

......................

ขนาดไฟล์:
      880.7 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      664.6 KB
      เปิดดู:
      55
  15. kiatti1234

.......................

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      65
  16. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความสุดท้าย อ่านน่าคิดนะคุณ tnttz บางทีการคุยกันก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง ยาเองก็เข้ามาอ่านที่บอร์ดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วคิดว่าจบไปแล้ว มาดูวันนี้ เอ่อ เฮ้อ ถอนใจนะคะ คือ เพื่อนสมาชิกบอร์ดเวลาเข้ามา ก็คงไม่อยากเห็นการพูดที่กระทบกระทั่งกัน ยาเองก็ไม่อยากเข้ามายุ่ง เพราะ เห็นใครเข้ามาเป็นต้องเปิดหนี เพราะ งานเข้าทุกทีไป แต่ว่ายาอ่านข้อความล่าสุดของคุณ ถือว่า มีเหตุผลน่าคิด วงการพระมีอะไรหลายๆอย่างที่แยบยล ผสมปนเปกันไป คนดีก็มีคนเลวก็มี ลูกค้าเช่าพระชักดาบก็มี ความผิดพลาดเหล่านี้ คนไม่มีใครปรารถณาที่ให้เกิดขึ้นมา เนื่องจากว่า เป็นการทำลายชื่อเสียงตนเองโดยแท้ หากผิดพลาด ก็คงผิดพลาดที่ทุกวันนี้ พระเก๊ทำได้เฉียบขาดนัก ฝีมือร้ายกาจจนตามแทบไม่ทัน ยามองอะไรที่เป็นกลางก่อนคะ ยาเชื่อว่าคงไม่มีใครที่มีชื่อเสียงระดับนั้น แล้วอยากจะร่วงมาลงสู่ดิน โดยการเห็นแก่เงินไม่กี่บาท และ มีข่าวฉาวให้สังคมซุบซิบ แต่หากจะพลาดพลั้ง ก็อาจเป็นเพราะรู้ไม่เท่าทัน หรือ โดยประมาทเกินไป เซียนพระไม่จำเป็นต้องเป็นคนดัง หรือ มีชื่อเสียง ความรู้ เราหาได้แทบทุกที่ ยาเชื่อว่าคนนอกวงการอีกมายผู้เฒ่าผู้แก่ที่ชอบสะสมพระ ต่างก็มีความรู้และเรื่องราวเล่าให้ฟังอีกมากมาย
    ดังนั้น การศึกษาพระ ยาอยากบอกว่า ถามใจเราเองดีก่อนไหมว่า เวลาเราหยิบกล้องขึ้นมาส่องพระ คุณมองที่องค์พระ แล้วบอกว่าแท้ หรือ มองคนที่ถือพระ หรือ เรื่องเล่าไม่รู้จบกันแน่ พระแท้ ยังไงก็แท้ ไม่ว่าอยู่ที่ไหนก็แท้ จะอยู่ที่สามล้อ หรือ เรือจ้างก็ยังเป็นพระแท้ พระแท้ไม่สามารถเบี่ยงเบนความจริงไปได้ แต่คนนี่ต่างห่างที่บิดเบือนความจริงของธรรมชาติ หากเราเปิดใจให้กว้างยอมรับที่องค์พระไม่ว่าจะที่แห่งหนใด หรือ ใครครอบครอง เราจะพบว่ามีพระอีกมากมาย ที่เซียนไม่รู้ และ ไม่เคยเห็น และ ไม่มีในประวัติ แต่เราก็ปฎิเสธองค์พระไม่ได้ว่า นั่นคือพระแท้โดยธรรมชาติเป็นตัวกำหนด ใครที่ปิดกั้นตนเองไม่ยอมรับความจริงที่องค์พระ แล้วค้นคว้าหาคำตอบที่ไม่เคยรู้ คงบอกได้เพียงว่าถนนหนทางนักสะสมของท่านก็สั้นลงไปทุกที เพราะ สิ่งที่ท่านมีในความคิดเป็นเพียงพระหลักยอดนิยมเท่านั้น ยาคงไม่รู้จะพูดอะไรได้อีก ก็มาพูดครั้งนี้ไม่กล่าวอ้างพาดพิงใคร หรือ ว่ากล่าวพี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกท่านใด ยาเพียงฝากข้อคิดเล็กๆน้อยๆให้คิดกันเล่นๆคะ
    คนเรามีดีและไม่ดี แม้แต่บางทีเราเองยังแพ้อำนาจของกิเลสและความอยากในจิตใจเราเองเลยใช่ไหมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มีนาคม 2012
  17. kiatti1234

ขนาดไฟล์:
      511.1 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      710.2 KB
      เปิดดู:
      64
  18. kiatti1234

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      62
  19. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อแล้วว่า คนเรียนน้อย บ้านนอก ชนบท จะพุดจา สุภาพ มีมารยาท มากกว่าคนเรียนสูงๆ

20. kiatti1234

........................

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      61
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้