มาดูออร่ากันเถอะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Computer No. 16, 20 มกราคม 2005.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    รูป ถ่าย ถ่าย ให้เต็มที่เลย พ่อแมวน้ำ ที่บ้านเรียก ส้วมๆๆๆๆๆๆๆ

[​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2005
  2. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    55555555555ไม่ใช่ถ่ายอย่างนั้น

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Kamen...555555!!! บักหำน้อยคนี้นี่ช่างสรรหามุขเสียจริงง่ะ ขำย่ะขำมากส์

4. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    แสงออร่า พาดผ่าน วิหาร เทพเจ้า ใน เรื่อง ดราก้อนบอล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.8 KB
      เปิดดู:
      692
  5. com16

com16 เป็นที่รู้จักกันดี

จะว่าไปแล้วผมลองมองภาพแบบสามมิติแล้ว มองยากมาก

ใครอยากข้ามก็ข้ามไปเลยนะครับ มามองมือดีกว่า

ใครนะได้สีชมพู บางตำราก็บอกว่า อินเลิฟอยู่ครับ :D

6. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

มอง3มิติกับทำหยินหยางผมทำได้สบายเลยครับ มีแบบอื่นให้ฝึกอีกมั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2005
  7. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

ออร่าคนเรานี่จะเปลี่ยนสีไปตามอารมณ์ของเราในขณะนั้นหรือเปล่าครับ

8. ดาวหางสีเงิน

วิธีดูออร่าอีกแบบนึงครับ ไม่รู้ตรงมั้ย ไปหาเจอมา
    ลองเอามาเทียบกันนะครับว่าจะเหมือนกันมั้ย

จะทราบได้อย่างไรว่าคุณมีสีพื้นฐานของออร่าเป็นสีอะไร
    ในเมื่อออร่าเต็มไปด้วยสีสัน แต่ถ้าคุณมองแสงออร่าทั้งหมดแล้ว จะเห็นว่ามีสีใดสีหนึ่งเด่นชัดที่สุดในแสงโดยสีนี้จะปรากฏอยู่ตามที่ต่าง ๆ (แล้วมีสีอื่นเข้ามาเจือปน) สีนี้คือสีพื้นฐานของออร่า เป็นสีที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงตลอดชีวิต แต่ก็อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้เมื่อเราฝึกฝนพลังทางด้านใดมากๆแต่กระนั้น สีพื้นฐานนั้นก็ยังคงอยู่แม้จะเจือลงไป
    มีวิธีการคำนวณหาง่าย ๆ และผลที่ออกมามีความเชื่อถือได้มากพอสมควร ดังนี้
    เอาวัน เดือน ปี ค.ศ. ที่เกิด มาบวกกัน
    เช่น
    ข้าพเจ้าเองเกิด วัน 30 สค 1984

จะได้ 30 + 8 + 1984
    ผลลัพธ์คือ 2022
    นำทุกตัวมาบวกกัน 2 + 0 + 2 + 2 ได้ 6
    เมื่อได้ผลลัพธ์เป็นเลขตัวเดียวแล้ว ขอให้ดูว่าตัวเลขที่ได้ตรงกับสีพื้นฐานสีอะไร มีความหมายอย่างไร ถ้าผลลัพธ์ที่ได้เป็นเลข 11 หรือ 22 คุณไม่ต้องเอา 1 + 1 หรือ 2 + 2 อีกเพราะเลข 11 และเลข 22 เป็นพวก

9. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ผมดูด้วยได้มั้ยครับคุน ต้นตะขบ ขอ สมัครอีกคน ดูจากรูป ข้างๆผมนี่เลยครับ ... ถ้ายังไม่รบกวนเกินไปนะครับ

แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

10. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    หนูไข่ลองทำดูแล้วค่ะพี่ๆ ...ทำจนปวดตาเลยอะ หนูมองที่มือของหนูซักพักมันก็มีสีเขียวๆรอบๆนิ้วมืออะค่ะแต่มีนิดเดียว ตอนนี้ปวดตาม่าก..... จะพยายามลองฝึกค่ะ ขอบคุณที่นำสาระดีๆมาโพสต์ค่ะพี่

น้องไข่แมงสาบ

.................................................................................................................

11. com16

ดาวหางสีเงิน: เก่งมากๆ เลยครับ ผมเองไม่สามารถมองภาพพวกนั้นได้ ผมมองได้แค่ 3 มิติ พอเจอหยินหยางแล้วเลิกเลยครับ ปวดหัว จริงๆ แล้ว ภาพสำหรับฝึกมีแค่นั้นครับ ถ้าดูหยินหยางได้ ก็ถือว่าสุดแล้วครับ

ส่วนเรื่อง ภาคทฤษฎีออร่านี่ ผมยังไม่ได้ค้นหาเพิ่มเติมเลยครับว่ามันเปลี่ยนไปตามอารมณ์มั้ย อาจจะเปลี่ยนมั้งครับ อย่างไรก็ดี ผมพบวิธีใช้ประโยชน์ของมันแล้ว (จากอินเตอร์เน็ท) ไว้ว่างๆ จะมาโพสเพิ่มเติมอีกที

NiNe: เล่าให้ฟังหน่อยครับ ผมว่า NiNe ต้องไม่ธรรมดา

น้องไข่แมงสาป: นั่นแหละน้องใช่แล้ว พยายามหาแบ็คกราวน์สีอ่อนๆ นะ ห้องสว่างๆ หน่อย จะได้ชัดขึ้น มองมันไปเรื่อยๆ แค่สามนาที สว่างจ้าเลย

Jin: ผมว่า รูปถ่ายเนี่ยมองยากมากๆ เลยนะ (จริงๆ แล้วผมมองไม่เห็นเลย) คงขั้น advance ล่ะ

ปล. ความหมายภาษาไทยที่คุณ ดาวหางสีเงินให้มาคล้ายกับต้นฉบับอังกฤษที่ผมอ่านมาเลย แต่ผมขี้เกียจพิมพ์จึงออกมาสั้นๆ ถ้าใครได้ออร่าสีอะไร เอาไปเทียบกับนิยามที่คุณดาวหางสีเงิน โพสไว้จะดีกว่าครับ

12. ศดานัน

วิธีดูให้เป็นหยินหยาง หรือ ทำให้เป็นเครื่องหมาย+
    ถ้าทำได้ครั้งแรก ครั้งต่อๆไปจะทำได้เองทันทีเลยค่ะ อัตโนมัติเลย

คุณคอม16 ลองจ้องตัวหนังสือแล้วทำตาเบลอๆ โพกัสให้เบลอจนอ่านตัวหนังสือไม่ออกดูสิคะ
    แล้วใช้วิธีการมองแบบเดียวกันนี้ มองภาพหยินหยาง ลองดูนะคะ
    ถ้าทำได้ครั้งแรกแล้ว ครั้งต่อๆไปก็เรียบร้อยค่ะ....

13. ดาวหางสีเงิน

พี่แก้วครับ อีกซักพัก ...เดี๋ยวผมจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับภาพ3มิติครับ
    ให้พี่แก้วลองอ่านดูนะครับ
    ผมอยากรู้ว่าพี่แก้วใช้วิธีไหนในการมองออร่าครับ
    คือผมมีวิธีมอง2วิธีครับ

คุณคอม16 ลองยื่นหน้าเข้าไปใกล้ๆหยินหยางรึยังครับ
    ยิ่งใกล้ยิ่งเจ็บ เอ๊ยยิ่งใกล้ยิ่งง่ายครับ

14. ศดานัน

ได้ค่ะน้องดางหาง

เมื่อคืนพี่เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณ คอม16 แล้วลองทำตามขั้นตอนให้ฝึกมองภาพแบบต่างๆ
    ก็ลองโฟกัสภาพ+และหยินหยางอยู่พักนึง ประมาณ2-3นาที จนทำได้คล่อง

จากนั้นพี่ก็ลองมองที่มือบ้าง โดยใช้แบ็คกราวนด์เป็นฝาผนังสีขาว
    แรกๆจะยังไม่เสถียรเท่าไหร่ ต้องปรับสายตาไปเรื่อยๆ แสงที่เห็นจะค่อยๆทรงตัวมากขึ้น

แรกๆอาจต้องเรียนรู้ที่จะใช้สัมผัสที่หกและเชื่อมั่นในสัมผัสของตัวเองบ้าง
    เมื่อใช้สัมผัสจนคล่องดีแล้ว สัมผัสที่พิเศษจริงๆ คงต้องเพิ่มเติมด้วยการฝึกฝน
    จนกระทั่งผลของการมองเห็นเที่ยงตรงแม่นยำอย่างเป็นธรรมชาติในทุกๆครั้ง

ซึ่งพี่เองตอนนี้ ก็ยังทำไม่ได้อย่างนั้น
    ยังต้องลองหัดมองด้วยสัมผัสทางจิตของตัวเองบวกกับสิ่งที่เห็นด้วยตาเนื้อไปก่อนน่ะค่ะ

แล้วน้องดาวหางล่ะคะ มองออร่าด้วยวิธีไหนบ้าง ลองแนะนำพี่บ้าง

15. ศดานัน

พี่กำลังหัดมองออร่าจากภาพถ่าย ยากค่ะ ในภาพถ่ายจะมีแบ็คกราวนด์หลากหลายสี
    ซึ่งอาจจะดึงสายตาให้สับสนได้ คงต้องรอให้คุณต้นตะขบมาแนะนำ ช่วงนี้ก็หัดมองไปเรื่อยๆก่อน

16. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    หนูรู้สึกเหมือนพี่แก้วน่ะค่ะ ปกติหนูไม่เคยประสบความสำเร็จในการมองภาพ 3 มิติเลย แต่พอพี่เขียนอธิบายการมอง ด้วยการมอง หยิน - หยาง กับรูป กากบาท ( + ) โอโห เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ ... หลังจากมองเสร็จเมื่อตอนกลางวัน น้องไข่ปวดหัวปวดตาตลอดเลยค่ะพี่ ^_^"

ปล. พี่ทุกท่านที่กำลังฝึกอย่าหักโหมนะคะ พักสายตากันด้วยนะคะ

น้องไข่แมงสาบ

17. ดาวหางสีเงิน

ผมมองแล้ว ไม่รู้ว่ามันใช่รึเปล่าอะครับ อาจจะเป็นเพราะแสงสะท้อนก็ได้ครับ
    ที่ผมเห็นมันเป็นเหมือนกรอบสีทองเลยอะครับ (เวลามองตัวเอง 10วิก็เห็นแล้วครับ แต่มองคนอื่นซัก30วิอย่างน้อย)
    เพื่อความมั่นใจผมเลยลองกับย่าผมครับ
    เอ...ทำมายมันเหมือนกันเด๊ะเลยง่ะ สีเดียวกันเด๊ะเลย คงไม่ใช่แน่ๆครับ
    ...ว่าจะไปลองกะคนเพิ่มครับ

18. com16

ลองมองนานๆๆๆๆๆๆๆ ดูเลยครับ ยิ่งมองนานยิ่งเห็นชัด

พอเห็นแล้ว กลั้นหายใจด้วย จะชัดกว่าเดิม (เทคนิค)

19. ศดานัน

อื้มๆ พี่เข้าใจค่ะน้องไข่ ตอนนี้พี่ก็คงสายตาสั้นเพิ่มขึ้นเรียบร้อยแล้ว
    จากปกติสั้นอยู่แล้ว ประมาณ600 คงต้องเจียมบอดี้บ้างเนอะ

20. ศดานัน

ถ้าน้องไข่ยังปวดตาอยู่ ลองออกไปมองท้องฟ้ากว้างๆสบายๆสักพัก
    หรือไม่ก็หลับตานึกถึงภาพท้องฟ้า โปร่งใส น่าสบายตาสบายใจดูนะคะ