มาม่าผัดขี้เมา

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย Ko_MUn_Yong, 22 กันยายน 2010.

1. Ko_MUn_Yong

Ko_MUn_Yong สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2010
    เครื่องปรุง
    1.บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป 1-2 ซอง / เลือกยี่ห้อตามใจชอบเลยน๊าาาาา
    2.กุ้ง / ผม เหลือกุ้งอยู่ 5 ตัว ก็ใช้ 5 ตัวเนอะ 55+
    3.ผัก / ผม เหลือกะหล่ำปลี,บล๊อคโคลี่,แครอท,เห็ดฟาง,
    เม็ดพริกไทสด และมีใบกะเพรา
    4.พริก / จำไม่ได้ว่าเค้าเรียกว่าพริกอะไร......
    แต่ ผม บอกแม่ค้าว่าจะผัดขี้เมา หรือ ผัดกะเพรา แม่ค้าก็จัดให้ 555+
    5.ซอสปรุงรส , น้ำตาล , น้ำมันพืช , กระเทียมสดสับละเอียด
    ** สูตรนี้ใครจะดัดแปลงใส่ไข่ไก่ด้วยก็ได้นะครับ**
    วิธีทำ
    1.ตั้งกระทะให้ร้อน ใส่น้ำมันลงไป / ตั้งหม้อต้มมาม่าไปพร้อมกันเลยนะครับ
    แต่ว่ามาม่าไม่ต้องต้มให้นิ่มมากนะ เพราะเดี๋ยวต้องเอามาผัดเส้นจะเละ
    2.เอากระเทียมสดสับใส่ลงไปพร้อมเม็ดพริกไทสดและพริกที่ซอยแล้ว
    3.ใส่กุ้งลงไป ตอนนี้จะปรุงรสเลยก็ได้ ปรุงรสให้จัดไว้นะ เพราะเดี๋ยวใส่เส้น
    มาม่าแล้วมันจะจืด ปรุงรสด้วยซอสปรุงรส ผม ชอบใช้ซอสปรุงรสตราภูเขาทองฝาเขียวค่ะกลิ่นจะหอม รสกลมกล่อมดี ที่สำคัญสีไม่ออกมาดำมาก เพราะว่า ผม ไม่ชอบกินซีอิ้ว <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 class=inlineimg title="Tongue out" src="http://palungjit.org/images/smilies/tongue-smile.gif" stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" alt="" border="0" o:p</v:shapetype>referrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><V:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></V:path>ffice:eek:ffice" /><?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</o:lock><v:shape style="WIDTH: 14.25pt; HEIGHT: 14.25pt" id=_x0000_i1025 type="#_x0000_t75" alt=""><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\kuy\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://www.bloggang.com/emo/emo40.gif"></v:imagedata></v:shape>
    4.นำมาม่าที่สะเด็ดน้ำแล้วลงไปผัดกับส่วนผสมในกระทะ พอจะตักใส่จานก็โรยด้วยใบกะเพรา แค่นี้ก็ได้มาม่าผัดขี้เมากุ้งไว้กินล่ะน๊าาา
    ผมชอบทำอาหารแต่ ยังไม่ค่อยมั่นใจฝีมือ แต่ทำไรไปเรื่อยเปื่อย พอมีเวลาใครมีไรเสนอแนะ บอกด้วย ครับ ผม ชื่อ ก้าน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2010
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่เคยทำเลย เคยแต่ต้มมาม่าทานเอง

3. pyopyo

pyopyo สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2012
    อิอิ... มาหาสูตรทำแซ่บๆ

4. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
  5. MasterMovieHD

MasterMovieHD Active Member

ไม่เคยทำมาม่า ผัดขี้เมามาก่อนเลย ทุกทีจะกินแค่มาม่าต้ม กับผัดมาม่าแบบใส่ใข่ธรรมดา เดี๋ยวลองเอาสูตรไปทำดูนะคะ ขอบคุณคะ