มาม๊ะ เรามา กู้อีจู้ กัน

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 27 มิถุนายน 2013.

1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเชิญชวนเล่นเกมส์ ทายคำกันครับ
    มีข้อแม้ว่าต้องซื่อสัตย์ รู้ก็บอกว่ารู้ ไม่รู้ก็ต้องบอกไม่รู้
    ห้ามหาข้อมูลจากในเน็ต เพราะเป็นการเอาเปรียบ และจะไม่สนุก
    อนุญาตให้ถามคนในครอบครัวได้....

มาเริ่มกันเลยนะครับ คำถามมีอยู่ว่า คุณเคยได้ยินคำว่า ป้ากับปู่ กู้อีจู้ ไหม?
    นั่นแหละครับ อยากทราบว่า กู้อีจู้ มันคืออะไร ?

ทำไมต้องกู้อีจู้ ผมเห็นแต่เขาไปกู้อิอ้อนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2013
  2. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เอ่อ............................????? มันเป็นคำพ้องเสียงมั้งคะ รึเป่ลา

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

"อีจู้" มันเป็นเครื่องมือดักสัตว์น้ำชนิดหนึ่งใช่ไหมคะ คำว่า "กู้อีจู้" ก็คือการเอาอีจู้ที่ดักสัตว์นั้นขึ้นมาจากน้ำเมื่อได้สัตว์นั้นแล้ว ใช่ไหมเอ่ย...?

4. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินค่ะ
    คำตอบเหมือนกัน.......กับคุณnouk....ใช่มะค่ะ มีเพื่อนแระ...555

5. จริงจังนะ

จริงจังนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเด็กๆเคยได้ยินเพื่อนๆท่องกันเล่นๆค่ะ
    ป้ากับปู่ กู้อีจู้ ป้าไม่อยู่ ปู่ไปเที่ยว......
    บางคนทะลึ่งหน่อยก็ ป้าไม่อยู่ ปู่...........55555
    ตอนนั้นเข้าใจตามประสาเด็กว่า ป้ากับปู่ จู๋จี๋กัน...
    แต่ถ้าป้าไม่อยู่บ้านปู่ก็หนีเที่ยว...55555
    ถึงตอนนี้ก็ยังไม่เข้าใจความหมายค่ะ:d

6. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน / มาร่วมสนุกตอบคำถามนี้ด้วยครับ
    ในที่นี่มีคนทายถูกด้วย ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณเป็นคนที่มีความรอบรู้จริงๆ

[​IMG][​IMG][​IMG]

คำตอบคือ