มาร่วมกันแผ่เมตตาให้สรรพวิญญาณสร้างบารมีร่วมกันครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย พรตเรือนญาณเมตไตรย, 25 กันยายน 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. พรตเรือนญาณเมตไตรย

พรตเรือนญาณเมตไตรย เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ ไปโอนเงินร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นมา ตกกลางคืน นั่งสมาธิ มีนางยักษ์ขิณี หน้าตาดุดัน ผมหยิก เขี้ยวงอก มาโผล่หน้าให้เห็น สักพักกลายเป็นหน้าเทพธิดา มาโมทนาบุญครับ

2. พรตเรือนญาณเมตไตรย

พรตเรือนญาณเมตไตรย เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับท่านที่ส่งรายชื่อมาให้ทางเมล์ จะทยอยตอบกลับให้นะครับ

3. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

" การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง "

ขอบอกบุญต่อด้วยจ้า บริจาคอวัยวะที่ http://www.organdonate.in.th/ บริจาคดวงตาที่ http://www.eyebankthai.com/ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ต้องการบริจาคนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ <!-- / sig -->
    <!-- / message -->

4. พรตเรือนญาณเมตไตรย

เมื่อคืน สมาชิกชมรมแผ่เมตตา ได้กำหนดจิตลงไปแผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล ณ อบายภูมิ ขุม นรกโลกันตร์ สามารถช่วยเหลือเหล่าสัตว์นรกได้จำนวนมากมายมหาศาล ประมาณ ล้านกว่าตนได้ และยังแผ่อุทิศ เลื่อนขึ้นมาทีละขุมๆ สามารถช่วยได้อีกประมาณ 4 ร้อยล้าน ตน ผมและสมาชิกที่ร่วมกันแผ่ อิ่มบุญไปตามๆกัน ครับ

5. อุตสาหะ

อุตสาหะ Active Member

14 กันยายน 2008
    อยากให้สมาชิกทุกท่านช่วยแผ่เมตตาให้ นายบัวลา มาธฤทธิ์ หน่อยค่ะ
    เสียชีวิต วันที่ 21 ต.ค.2551 เป็นสามีเพื่อนค่ะ สงสารมาก ไม่รู้จะทำอย่างไร
    วันนี้ 22 ต.ค. ก็ไปบ้านเพื่อนตอนเช้าก่อนจะไปทำบุญที่วัดก็สัมผัสจิตบางอย่าง
    น่าจะเป็นจิตวิญญาณของสามีเพื่อนค่ะ ปกติวันพระก็จะแวะหาเพื่อนทุกครั้งก่อนไปวัด
    สงสัยวันนี้มาทักทาย ก็อุทิศบุญและแผ่เมตตาให้ค่ะ
    ขอรบกวนช่วยแผ่เมตตาให้หน่อยนะคะ อยากช่วยเพื่อนค่ะ

6. พรตเรือนญาณเมตไตรย

ผมและสมาชิกชมรม ช่วยแผ่เมตตาให้ แต่เค้ายังมีกรรมอยู่ร่ะครับ เลยยังไม่ไปสุคติครับ ต้องอุทิศบุญให้เค้าบ่อยๆ ครับ

7. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ
    อานิสงส์พระคาถาชินบัญชร ตอนก่อนจะออกจากบ้านทุกเวลา ให้พนมมือ สวดนะโม…3 จบแล้วว่า “ชินะปัญชะระปะริตตังมัง รักขะตุ สัพพะทา” 3 จบ “ขอพระชินบัญชรปริตรจงรักษาข้าพเจ้า ตลอดเวลาทุกเมื่อ”

<TABLE class=tborder id=post1600625 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_1600625 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">
    อานิสงค์ของการสวดมนต์

สำหรับใครที่คิดว่าเราสวดมนต์ไปวันๆเพื่อประโยชน์อะไร ท่องๆไปบางครั้งสวดไปเราเองก็ไม่ไดรู้หรือทราบถึงคำแปลเลยแม้แต่อย่างใด
    ดังนั้นมีหลายคนที่ตั้งคำถามที่ว่าเราสวดมนต์ หรือแม้แต่ อ่านหนังสือธรรมะไปเพื่ออะไรมาดูกันด้านล่างนี้เลย ... .. .
    1. ไล่ความขี้เกียจ :ขณะสวดมนต์ อารมณ์เบื่อ เซื่องซึม ง่วงนอน เกียจคร้าน จะหมดไป เกิดความแช่มชื่น<O:p</O:p
    กระฉับกระเฉงขึ้น
    2. ตัดความเห็นแก่ตัว :เพราะขณะนั้นอารมณ์ของเราหน่วงอยู่ที่การสวด ไม่ได้คิดถึงตัวเอง ความโลภ โกรธ หลงจึง<O:p</O:p
    มิได้กล้ำกลายเข้าสู่วาระจิต
    3. ได้ปัญญา : การสวดมนต์โดยรู้คำแปลรู้ความหมาย ย่อมทำให้ผู้สวดได้ปัญญา ความรู้ แทนที่จะสวดแจ้วแจ้ว <O:p</O:p
    เหมือนนกแก้วนกขุนทอง โดยไม่รู้อะไรเลย เป็นเหตุให้ถูกค่อนว่า ทำอะไรโง่ๆ
    4. จิตเป็นสมาธิ : เพราะขณะนั้นผู้สวดต้องสำรวมใจแน่วแน่ มิฉะนั้นจะสวดผิดได้หน้าลืมหลัง เมื่อจิตเป็นสมาธิ <O:p</O:p
    ความสงบเยือกเย็นในจิตจะเกิดขึ้น
    5. ได้เฝ้าพระพุทธเจ้า : เพราะขณะนั้น ผู้สวดมีกาย วาจาปกติ มีศีล มีใจแน่วแน่ มีสมาธิมีความรู้ระลึกถึงคุณความดี<O:p</O:p
    ของพระพุทธเจ้ามีปัญญาเท่ากับเฝ้าพระองค์ด้วยการปฏิบัติบูชา ครบไตรสิกขาอย่างแท้จริง ... .. .

ที่มาhttp://dharma.thaiware.com/dharma_article.php?id=129
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

8. อุตสาหะ

อุตสาหะ Active Member

14 กันยายน 2008
    ขอรบกวนอีกท่านค่ะ นางเลิศลักษณ์ ธีรางกูร ตาย 13 ต.ค. 2551
    อนุโมทนาบุญกุศลกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

9. พรตเรือนญาณเมตไตรย

ตอนนี้ท่านยังไม่เข้าสู่แดนสุคตินะครับ ต้องอุทิศบุญให้เค้าไปเรื่อยๆครับ ยังไม่หมดกรรม

10. Akazaba

Akazaba เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ช่วยแผ่ ให้ คุณกัณหา สุริยผลด้วยครับ เป็นเบาหวาน ก่อนตายผอมมาก ไม่รู้เป้นไงบ้าง ตอนนี้

11. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านทราบได้อย่างไรคะ

12. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ

ขอให้ดวงจิตทั้งหลายจงมีแต่ความสงบเย็นเป็นสุข ใครที่ต้องทุกข์ขอให้พ้นทุกข์ ส่วนใครที่สุขก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

มีความสุขกันถ้วนหน้านะคะ ^_^

13. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณพรตแอดเมล์ข้าพเจ้าด้วยคนนะคะ poozaa_0021@hotmail.com
    อยากมีส่วมร่วมช่วยเขาบ้าง เพราะเมื่อไม่กี่วันมาแล้ว พอสวดมนต์เสร็จได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้หน้าห้อง อีกวันมาเข้าฝันขอมาอยู่ด้วย ดิฉันไม่รู้ว่าเขาต้องการให้ช่วยยังไง พอดีสมาธิไม่ดีพอน่ะค่ะ

14. tangkwa_83

tangkwa_83 สมาชิกใหม่

ผมสวดแล้วครับดีมากๆเลย แต่ตอนนี้ผมอยากรู้ web พี่เปี๊ยกครับ ผมจำไม่ได้ว่าพี่เขา web อะไรผมจะไปให้ทุกๆคนที่ผมรู้จักร่วมกันสวดด้วยครับ จะได้มีเทวดาหลายๆพระองค์
    ขอบพระคุณครับ choawarin@aht.co.th

15. นาคราชเจ้า

นาคราชเจ้า สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

16. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ทุกๆกองบุญนะครับ และกับทุกๆท่าน สาธุ

17. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทนา สาธุ ครับ