มาเจริญ พุทธานุสติ ด้วยการสร้างพระดินเหนียวเเบบง่ายๆ กันเถอะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Jera, 14 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

วันหยุดเรียนเสาร์อาทิตย์ ผมมีงานอดิเรกคือการสร้างพระดินเหนียว ด้วยดินเหนียวที่อยู่ในบ่อข้างบ้าน เนื่องจากว่าบ้านผมอยู่ใกล้นาจึงมีดินเหนียวอยู่มากผมก็เลยทำพระดินเหนียวขึ้นมา ครั้งเเรก ผมก็สร้างโดยไม่ใช้เเม่พิมพ์ พิมเเรกที่ผมทำคือพระสมเด็จที่ทำมาจากดินเหนียว เเต่ การเผาไม่ค่อยดีนักจึงทำให้เนื้อดินมีรอยไหม้ ผมทำประมาณ 40 กว่าองค์ได้โยนลงในน้ำคลองเเถวบ้านผม พอน้ำลด พระที่ไหม้ๆ หมดทั้งองค์เมื่อถูกน้ำเเล้ว ทำให้องค์พระดูสวยมากขึ้น เเต่เขาบอกว่าทำพระองค์สีดำไม่ค่อยดี ผมจึงได้ลองหาบทความในอินเตอร์เน็ตดูก็ทราบวิธีการเผาที่ถูกต้อง

ขั้นเเรก ก็คือการเเกะเเม่ พิมพ์ การเเกะของผมการไม่เหมือนใครนะครับ
    คือการเอาดินเหนียวตัดเป็นรูปทรง สีเหลี่ยม สามเหลี่ยม วงกลม หรือรูปทรงอื่น เเล้วใช้เข็ม หมุดกับหัวตะปู ร่างรูปเเบบพระ ( ขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่ไม่ได้นำรูปมาให้ดู พอดีกล้องผมพัง จะนำกล้องเว็บเเคมไปถ่ายก็เกรงจะเห็นไม่ค่อยชัด) เเล้วเพิ่มดิน ตามรูปเเบบที่ร่างเอาไว้ เเล้วใช้น้ำในการเชื่อมดินให้ติดกันหลังการนั้นนำไปตากเเดดให้เเห้ง พอเเห้ง ก็นำดินเหนียว ที่นวดละเอียดไม่มีเศษ ก้อนกรวดก้อนหิน นำมากดเพื่อให้เป็นเเม่พิมโดยการ นำดิน 1ก้อน เอามือทุบให้เเบน หนาประมาณ 3 ช.ม. เเล้วกด พระที่เรานำไปตากเเห้งเเล้วเข้ากับก้อนดินเหนียว เเล้วตัดให้เเม่พิมพ์รูปทรงเหมือน พระที่เราทำเพื่อง่ายต่อการตัดพิมพ์ เเล้วนำไปตากเเดดให้เเห้ง เมื่อเเห้งเเล้วจึงนำไปอบก่อน ไม่งั้นพระอาจเเตกได้เพราะ อาจมีความชื้นอยู่ในพิมพ์พระ โดยการนำกระทะใส่เเม่พิมพ์ที่ตากเเล้ว เเล้วนำเข้าเตาไฟประมาณ 10 นาที ไฟอย่าเเรงมากนะครับ เเล้วจึงนำเขาเตา ไปโดยการก่อ เตาถ่าน นำพระใส่กองไฟ รอจนไฟมอดเเล้วจึงสามารถ ทำมาเป็นเเม่พิมที่เเข็งเเรงได้ เพราะดินที่ผ่านการเผาจนเป็นอิฐจะมีความเเข็งเเรงทนทานกว่าดินที่ไม่ได้เผา

ขั้นตอนต่อไปการกดพิมพ์

เริ่มจากการนำเเม่พิมพ์ ที่เผาจนสีเเดงเป็นอิฐเเล้ว มากด ก้อนดินเหนียว เเล้วตัดตามรูปทรงเเม่พิมพ์ อาจะใช้ กาบ หมาก รองก็ได้เพื่อการเอาออกที่ง่าย
    พระที่ใช้ กาบหมากรอง

เมื่อทำจนครบจำนวนที่ต้องการนำไปตากเเตก อาจจะใช้ไม้กระดานรองก็ได้ เวลาเอาไปตาก เเล้วนำไปเผาตามการทำเเม่พิมพ์

ทำไมจึงเป็นการเจริญพุทธานุสติ

การสร้างพระนั้น คนที่ทำย่อมจะต้องนึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อยู่เสมอ เพื่อทำให้องค์พระครบองค์บริบูรณ์ หลังจากการที่ผมได้ทำ พระที่ผมทำติดตามาตลอด เวลาทำสมาธิสามารถ นำภาพพระที่เราทำมาเป็นนิมิตรในการปฏิบัติสมาธิได้ สมาธิจะก้าวหน้าเร็วมากครับ

พระที่ผมทำ

ภาพอาจะไม่ชัดนะครับ เพราะใช้กล้องเว็บเเคมถ่าย

มีอะสงสัย ติดต่อได้ที่ nigpo0321@hotmail.com

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2011
  2. สุวรรณหงส์

สุวรรณหงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    โมทนากับความคิดในการเจริญพุทธานุสสติอันแยบคายนี้ด้วยครับ
    ท่านใดมีเวลาว่างก็ลองทำตามนะครับ..เผื่อจะได้อะไรดีๆ ขึ้นมาในชีวิต

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ทราบว่า จขกท ทำเองหรือไม่นะครับ.....อายุ ๑๕ นี่หัวสร้างสรรค์นะครับ...

ว่าแต่ผมสนใจนะ......เพราะกะว่าจะทำพระยอดขุนพล ถวาย พ่อแม่ครูบาอาจารย์อยู่สักชุดก่อนตาย......ตอนนี้กำลังหาโรงงานทำพระเนื้อดินเผา.....

จากการที่ดูพระที่ทำเองนี้ มันไม่คมชัด และอีก ปัญหาหนึ่งคือเนื้อดินที่กดมันไม่เต็มองค์.. จะว่าพระกรุสมัยโบราณนั้นก็คงจะทำในวิธีที่ไม่ต่างจากนี้.....

ช่วงก่อนนี้ผมก็ทำนะ...แต่ผมทำโดยใช้ปูนซีเมนต์ขาวทำ....แม่พิมพ์ที่ใช้ต้องใช้ซิลิโคนทำครับ....ราดที่ได้ประมาณครั้งละ ๕๐ องค์ได้...แต่ก็ยังไม่ทันใจ...แต่มันก็อย่างว่าเสียอยู่เยอะ...เพราะพระที่ใช้พิมพ์ลึก...มันเป็นฟอง.....ข้อเสียอีกตัวคือ...กัดมือครับ.....เลยไม่ได้ทำต่อ......อีกอย่างมือสมัครเล่น.....ถามแค่วิธีทำนอกนั้นมาลองเองจนสำเร็จ....

ไม่สนใจวิธีการผสมเนื้อว่านแบบโบราณเหรอน้อง.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2011
  4. Jera

ครับน่าจนใจครับ ผมเคยอ่านวิธีการทำพระเเบบไม่ต้องเผาครับ เพราะถ้าเผา มวลสารบางชนิดอาจถูกเผาไปด้วย ที่จริงผมจะใช้ดินผสมปูนซีเมนต์ เเล้วก็ผสมเนื้อว่านต่างๆ เพราะผมว่าเนื้อดินผสมกับปูนซีเมนต์จะสวยมาก เเถมเเข็งเเรงคงทนอีกด้วย เเต่เเม่พิมพ์ก็เป็นดินที่เผาจนเเดงเเล้วเอามากดเเม่พิมพ์ จะได้หักยาก ครับ รวมที่ผมทำได้ ก็ร้อยกว่าองค์เเล้วครับ เเละผมผมคิดว่าจะนำไปฝังเพื่อ ให้รุ่นหลาน ต่อไปครับ

5. Phanudet

1
    ตกลงน่าจนใจ หรือ น่าสนใจกันแน่น้อง.....ถ้าสนใจเอาไปลองดูนะพี่ก็ยังไม่เคยทำ....

เนื้อดินนี่ก็ทราบมาเหมือนกันว่าเผาแล้วไม่ดี.....เนื้อไม่สวยด้วย....

แนะนำ...สูตรการสร้างพระเนื้อผง , ว่านแบบโบราณ

การทำพระเนื้อผง ในปัจจุบัน เปลี่ยนไปในทางลบ ลบที่ว่าคือความไม่รู้หรือมักง่ายของโรงงาน หรือโรงงานถูกกดราคาจนไม่มีทางออก ในที่สุด เราๆท่านๆ จึงได้งานที่ไม่พึงอยากจะได้ไปบูชา ทีกล่าวมานี้คือการใช้ตัวประสานแบบมักง่าย กาวลาเทค นี่คือสาเหตุ ส่วนเนื้อผง , ว่าน สูตรโบราญ เท่านั้น เพื่อเป็นวิทยาทานให้ ผู้ที่สนใจ ที่ไม่รู้สูตรลับที่ปกปิดกัน แล้วสูตรที่ว่าก็ตายไปพร้อมเจ้าของ สูตรเนื้อพระผง

1.ปูนขาว หรือ ปูนเปลือกหอย 9kg
    2.ดินสอพอง 1kg 3.กล้วยน้ำว้าสุก 6-7kg
    4.น้ำมันฉั่งอิ้ว 1แก้ว
    5.น้ำมันแก้ว 1แก้ว
    6.น้ำตาลกรวด หรือน้ำผึ้ง 1ช้อนโต๊ะ
    7.กระดาษสา 300กรัม
    8.กาวหนังวัว 1แก้ว
    9.มวลสารตามต้องการไม่เกิน 40% ของทั้หมด

วิธีทำ
    1.ขั้นตอนการผสมและหมัก
    รายการที่ 1 ถึง 7 บดรวมกัน จะเป็นปูนเหลวๆใส่ถุงผูกแช่น้ำไว้ 2วันอย่างต่ำ ถึง 1เดือน
    เคล็ดลับที่ 1 กระดาษสาต้องแช่น้ำให้เป็นขุย
    เคล็ดลับที่ 2 กล้วยน้ำว้าต้องสุกฉ่ำ โดยธรรมชาติ ไม่ใช่สุกด้วยการบ่ม
    วิธีการสังเกตุ ให้กำเนื้อพระและบีบดู จะมีน้ำออกมาจากเนื้อพระเหลวๆ เป็นน้ำจากกล้วย ถ้าไม่เหลวให้เติมกล้วย และบดจนกว่าจะเหลว แล้วค่อยหมัก ยิ่งหมักนานยิ่งดี เพื่อลดความเค็มของปูน

ขั้นตอนการผสมมวลสาร

หลังจากหมักได้ที่แล้ว น้ำปูนจะออกมาเป็นสีแดงเททิ้งไป แล้วเติมมวลสารลงไปจนกว่าปูนจะหมาดๆ แล้วบดจนผสมกันทั่ว ถ้ามวลสารน้อย ให้ใส่ปูนขาว หรือดินสอพองแทน ถ้าต้องการให้มีสี
    ก็เติมได้ตามใจชอบ(สีตอนผสมจะเข้มกว่าตอนแห้งต้อประมาณดูให้ดีและจดบันทึกไว้ว่าใส่สีอะไรเท่าไร เพื่อผสมคราวหน้าสีจะได้ไม่เพี้ยน)

ขั้นตอนการตำ

เนื้อพระในสมัยโบราญ ไม่มีเครื่องบด ตำกันอย่างเดียว เราจึงขาดขั้นตอนนีไม่ได้ เนื้อที่จะตำต้องหมาดแข็งนิดๆ ครกละ 5kg ระหว่างตำให้ใส่ น้ำมันฉั่งอิ้ว คร้งแก้ว กาวหนังวัว 1แก้ว(กาวหนังวัว คือสูตรลับเป็นกาวที่ทำขึ้นมาจากหนังวัวจริงๆปัจจุบัน โรงงานใส่กาวลาเทคแทน)
    ตำกันอยู่นานครึ่งชั่วโมงได้ หลังจากตำเสร็จลองกำและบีบดู เหมือนดินน้ำมันแข็งๆ เป็นอันใช้ได้ ใส่ถุงถูกให้แน่นแช่น้ำไว้อยู่ได้เป็นเดือนๆ

แหล่งเนื้อหา http://khuntalebuddha.com/modules.ph...e=quote&p=3645
    <!-- google_ad_section_end -->

6. Jera

น่าสนใจ ครับ ขอขอบคุณ กับข้อมูลด้วยนะครับ

7. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนานะครับ

สมมติว่า 500 ปีผ่านไป คนยุคนั้นเกิดมาเจอ พระของคุณ dota นี้คงจะแย่งกันระงม
    คงคิดกันว่า กรุแตก

8. Phanudet

1
    กรุสิท่านขันธ์......ไม่กุแน่นอน......เพราะขุดเองเจอเอง......ใครไปรู้ของอย่างนี้....อีกหน่อยหลายแสนหลายล้าน(เงินสมัยหน้าคงจะแพงกว่าสมัยนี้).....

ใครจะไปรู้ที่แพงๆทุกวันนี้...ก็เป็นแบบนี้หมด.....