มาเล่าอุปสรรคและปัญหาเมื่อเริ่มต้นปฏิบัติกันเถอะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย micstudio, 21 มีนาคม 2005.

1. micstudio

micstudio Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2005
    มาเล่าอุปสรรคและปัญหาเมื่อเริ่มต้นปฏิบัติกันเถอะคะ แล้วผ่านมันไปได้ยังไง อย่างน้อยก็เป็นการเล่าประสบการณ์ที่ดีเพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติกับคนใหม่ที่พึ่งมาก็ได้ค่ะ และอีกกย่างนึงค่ะ อยากรู้ว่าทุกคนมีจุดประสงค์หรือเป้าหมายอะไรกันบ้างคะ ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุก ๆ คำเล่า คิดว่าทุกคนที่เข้ามาใหม่ ๆ หรือผ่าน ๆมา หรือมาแอบๆ ซุ่ม ๆ อยู่จะได้ตัดสินใจได้ซะทีนะคะ
    [b-nurse]

เถอะค่ะ PLEASE

2. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ทำสมาธิ อย่าไปหวังอะไรครับ รักษาใจให้นิ่งไว้ และต้องทำบ่อย ๆ (ถึงกับทุกวันก้อได้ แต่ระวังจะเครียด เพราะบางช่วงอาจนั้งแล้ว งุดงิด) ทำจนคล่องถึงขนาดว่า แค่กำหนดจิตเพียงเล็กน้อยก็เข้าสมาธิได้เลย อันนี้อยุ่ที่การสังเกตุความรู้สึกและสร้างมันขึ้นมา เคยนั้งบ่อยตอนเด็ก ๆ ครับ แค่จ้องอะไรก็ได้ (คือรวมจิตไว้ที่สิ่งนั้น) หรือไม่จ้องก็ได้ แป๊บเดียวเข้าเลย แต่ก็ทำได้แค่นี้อ่ะ ตอนนี้ทำไม่ได้แล้วกว่าจะเข้าได้นานพอดู 5 - 10 นาทีแน่ะ เข้าสมาธิที่พูดถึงนี้ แค่มันสงบและนิ่งเท่านั้นนะครับ ไม่ได้มีอะไรมากกว่านีอ่ะ เพราะแค่นี้ก็ตันแล้ว ไม่รู้ทำอย่างไรต่อไป (คือทำต่อไปมันก็ได้แค่สงบนิ่ง อ่ะ บางทีอาจมีเสียงดัง ๆ หรือมีคนมาสกิดที่หัวไหล่ แต่อาจจะรู้สึกไปเอง แต่ไม่ได้นึกไม่ได้คิดมาก่อนเลยว่าจะมีคนมาสกิด)

3. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

อุปสรรคของดิฉันคือ เวลานั่งนานๆ ถ้าเข้าสมาธิลึกๆไม่ได้ ก็จะง่วง แล้วเอนกายลงนอน กลายเป็นนอนสมาธิ แล้วก็หลับไปเลยค่ะ :p

4. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่ลองไปฝึกมโนมยิทธิดูละครับ

5. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

คืออะไรคะ มโนมยิทธิเนี่ย เค้าไปฝึกกันที่ไหนเหรอคะคุณปราณยาม?

6. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    มโนมยิทธิ เป็นกรรมฐานที่องค์สมเด็จจอมไตรโลกนาถศาสดาทรงสอนไว้ในพระไตรปิกฏ(ดูพระไตรปิฏกฉบับประชาชน หน้า 294 และ หน้า 441)

มโนมยิทธิ คือ ฤทธิ์ทางใจ สามารถถอดจิตใจคือ กายในหรือ กายทิพย์ ตามองไม่ออกนอกจากกายเนื้อ (กายหยาบอันประกอบด้วย ดิน น้ำ ลม ไฟ ) ถอดกายในออกจากกายหยาบ ขันธ์ 5 นี้ ไปที่ไหน ๆ ได้ (โลกมนุษย์นี้หรือโลกอื่นคือ นรกโลก เทวโลก พรหมโลก และแดนทิพย์อมตะนิพพาน) ด้วยฤทธิ์ของสมาธิตั้งแต่อุปจารสมาธิ ฌานที่ 1 ฌานที่ 2 บรรลุฌานที่ บรรลุฌานที่ 4 และขอบารมีองค์สมเด็จพระพิชิตมารบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า บารมีพระธรรม(มีศีลสมาธิปัญญา) บารมีพระอริยสงฆ์ ได้โปรดช่วย ให้สัมผัสตามความเป็นจริงได้ อานุภาพคุณพระรัตนตรัย ท่านก็ช่วยประคับประคองจิตให้เราสาธุชนที่เคารพศรัทธาท่านให้ พิสูจน์ด้วยจิตทิพย์ของเราตามความเป็นจริง

อันนี้สั้นๆ ยาวๆไปอ่านได้ที่ http://www.buddha.s5.com/buddhaq01.htm
    อันนี้เป็นกระทู้ที่ komAon กับ ดาวหางสีเงิน ตั้งมาเพื่อเล่าขณะที่ทำมโนฯ http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=1845 http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=4214

ที่กรุงเทพไปฝึกได้ที่บ้านสายลม แถวๆ อนุเสาว์รีย์ชัยฯ

7. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่ดิฉันจะดูจิตค่ะ ...แต่ช่วงนี้จิตคิดอกุศลและปรุงจนฟุ้งมากจนเกิดอาการปวดหัวตรงแถวท้ายทอยด้านซ้ายก็เลยจะเปลี่ยนมาดูฐานกายไปก่อน เพราะดิฉันมีปัญหาคือ ดูจิตแล้วตัวรู้มันไปรวมเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับจิตเลย มันไม่แยกออกมา....กลับผสมโรงไปกันใหญ่เลยช่วยกันรู้ช่วยกันปรุงไปเรื่อย...ทามไงดีน๊ออออ....เจ้ากิเลสตัวดี...แล้วสักวันฉันต้องเอาชนะเธอให้ได้...ครายก็ด้ายช่วยดึงเราขึ้นที...ตกเป็นทาสจนโงหัวไม่ขึ้นแล้ว

8. seberton

seberton เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรก็ไม่รู้อ่ะครับ คือว่านั่งสมาธิ เงียบๆแล้ว เริ่มสมาธิคือทุกอย่างคงที่ แต่เผอิญว่า ตุ๊กแกร้องครั้งเดียว ตกใจเลยสมาธิแตกเลย ก็เลยไม่นั่งต่อ นอนเลย

นั่งสมาธิไปเรื่อยรู้สึกว่าตัวเองอยู่ในสมอง มันหมุนๆ ตัวเริ่มเอนไปเอนมา แล้วมันก็เริ่มปวดหัวขึ้น ๆ ๆ จนผมต้องลืมตา เพราะกลัวจะสลบคาที่ พอลืมตา มันมึนหัวเอามากๆ ก็เลยเดินเล่นก่อนแล้วค่อยนอน เหอะๆ (คือผมจะทำแค่ช่วงก่อนนอนอ่ะครับ)

9. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    นั่งสมาธิอยู่ค่ะ แต่ก่อนเป็นคนใจร้อน ขี้โกรธง่าย พอเริ่มมานั่งสมาธิดู กลายเป็นคนละคนไปเลย รู้สึกได้ทันที พยายามจะทำให้ในระดับที่สูงค่ะ
    อ่านในเวบพลังจิต ทำตามบาง ดำน้ำตามไปบ้าง จับรูปพระขนาดนั่งขนาดนั่งกรรมฐาน แต่พอจิตนิ่งเงียบสงบ ไงนึกภาพพระไม่ออก มีแต่ความมืด พอเลิกนั่งกรรมฐานลืมตาขึ้น ยังเคยนึกเลย สงสัยเราจะทำแบบเขาไม่ได้ละมั้ง เพราะมันมืดไปหมด ถึงจะทำไม่ได้ก็ไม่เสียหายไร เคยลองฝึกมโนมยิทธิเอง เพราะยังไม่มีเวลาไปที่บ้านซอยสายลม ยังไม่สำเร็จ แค่พอจิตนิ่งแล้วจะสะอึกเอง ชนิดหัวทิ่มพื้นทุกที ไม่ได้มีครู ดำไปเอง ได้ไม่ได้ยังไงก็ไม่เสียหลาย ฝึกเบื้องต้นไปก่อน มีเวลาค่อยไปค่ะ

10. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ ครับ
    ปัญหาของผมคือไม่ได้ทำเป็นประจำ ก็เลยไม่ค่อยจะสงบเท่าไหร่

11. ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5

ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5 Active Member

28 กันยายน 2004
    ปัญหาเมื่อตะก่อนคือคิดมาก

การคิดนี่ต้องระวังขอรับ หากจะปฏิบัติให้ถูกต้องก็อย่าคิดนำแต่ควรนำด้วยการรู้ ปัญหาการปฎิบัติของข้าพเจ้ามีสองเรื่อง
    1. เผลอ แต่ถ้าไม่เผลอก็...
    2. เพ่งไว้/คิดเอาว่าที่กำลังอยู่นี้ถูกต้องหรือไม่/บังคับไว้
    แต่ครูบาอาจารย์บอกไว้นะขอรับว่า ถ้าที่กำลังปฏิบัติอยู่น่ะ ถ้าไม่อยู่ในข้อหนึ่งข้อใดหรือไม่อยู่ในข้อใดเลย ก็เป็นอันว่าปฏิบัติถูกขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2006
  12. In_sea

In_sea สมาชิก

เคยเจอเหมือนกันครับ นั่งไปสักพักแล้วมีความรู้สึกเหมือนกับว่ามีแมงมุมหรือมีตัวอะไรสักอย่างมาเดินตามหน้า และลำคอครับ บางทีก็รู้สึกมีอะไรแหลมๆมาทิ่มกดค้างไว้ ก็พยายามทนนะครับแต่ก็ทนได้ไม่นานอ่ะ แล้วมีครั้งนึงทำให้หยุดนั่งสมาะไปนานเลยครับ ผมก็จะนั่งตอนก่อนนอนเหมือนกัน นั่งไปก็รู้สึกมีตัวอะไรมาเดินที่หน้า สักพักนึงรู้สึกเหมือนมีอะไรมาตีที่ท้ายทอย ใจเต้นแรง ขนลุกซู่เลยครับ รีบสวดมนต์แล้วนอนเลย ผมฝึกนั่งเองอ่ะครับยังไม่ไปถึงไหนเลย ถ้ามีโอกาสก็จะอยากไปที่บ้านสายลมเหมือนกันครับ

13. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

เสียงครับ

เสียงที่มารบกวนตอนทำสมาธิ เป็นเสียงเดินทั้งๆที่บ้านมีผมอยู่คนเดียว เสียงคนคุยกัน เสียงดนตรี วิธีการแก้ปัญหานี้คือไม่ต้องไปสนใจมัน

14. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ปัญหาของผมคือ...ความอดทนน้อยไปหน่อย

15. pkanlaya

pkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญหาที่เจอบ่อยมากๆคือนั่งแล้วหลับไปเลยค่ะ บางทีนั่งหลับเป็นชั่วโมง แต่พอลุกขึ้นหายง่วงเป็นปลิดทิ้งค่ะ

16. ice_jade

ice_jade เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2005
    หัดนั่งสมาธิครั้งแรกประมาณ 15 ขวบ หัดนั่งเอง อ่านจากอานาปานสติของท่านพุทธทาสคะ ครั้งแรกที่หัดทำรู้สึกจิตสงบมาก เพราะปกติเป็นคนใจร้อน

17. ice_jade

ice_jade เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2005
    ขอโทษคะบังเอิญกดไปโดนส่งข้อความ :p

ปัญหาคือหลังจากนั้นไม่ได้ทำต่อเนื่อง นั่งแล้วเลยไม่ค่อยเกิดสมาธิคะ

<!-- / message -->

18. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

แลกๆๆๆด้วย ฝึกกับพ่อครูไกู่ซิ ประเภท 5 นาทีก็ไปนิพพานได้น่ะ
    ขอแนะนำมโนมยิทธิของหลวงพ่อฤๅษี รับกรรมฐานก่อนนะ
    ขอบอกว่าสุดยอดวิชาจริงๆๆ รับประกันให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2006
  19. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

1.สอนใจให้รู้จัก พักความกังวลก่อน

2.สอนใจให้รู้จักระงับนิวรณ์5 ก่อน

3.สอนใจให้รู้จักยอมรับความเป็นจริงก่อน

4.สอนใจให้รู้จักพอในระดับที่สมควรก่อน..(แค่ไหนแค่นั้น)

5.สอนใจให้รู้จักความเพียรพยายามก่อน..(เมืองทั้งเมืองมิได้สร้างเสร็จในวันเดียว ทำไม่หยุด ยังไงก็เสร็จ)

6.สอนใจให้รู้จักผลของความสุขก่อน....ย่อมตรงกันข้ามกับความทุกข์(เพื่อตั้งเป็นเข็มทิศในการปฏิบัติ)

20. odie

odie Active Member

ถามหน่อยค่ะ ถ้าเวลานั่งแล้วรู้สึกแปลกๆ หน่วงๆ ที่หว่างคิ้ว บอกไม่ถูก แล้วก็จะ แล้วสักพักก็จะรู้สึกเหมือนหัวจะทิ่ม อันนี้แก้ไงคะ