มาเล่าอุปสรรคและปัญหาเมื่อเริ่มต้นปฏิบัติกันเถอะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย micstudio, 21 มีนาคม 2005.

1. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สมาธิ ฝึกที่ใจ สนใจที่จิตตัวเดียว รวมตัวได้ มันสงบนิ่งมีพลัง....เพื่อใช้คิดพิจารณาธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า......

เรื่องของกาย เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตก เพราะมันไม่เที่ยง ไปเกาะมันก็เป็นทุกข์ สุดท้ายเดี๋ยวมันก็สลายตัวไปในที่สุด

เมื่อตั้งเข็มทิศ เรียบร้อยแล้ว ร่างกายจะเป็นไงก็ช่าง....สนใจที่จิตเท่านั้น ฝึกที่ใจ พัฒนาที่ใจ ใจเป็นหัวหน้า ใจเป็นใหญ่ สำเร็จ เสร็จที่ใจ.....

2. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    คิดว่าตัวของเราเริ่มปฏิบัติหรือยังครับ...ถ้าพร้อมก็ลงมือปฏิบัติเลยอย่าเพิ่งคิดว่ามีอะไรเป็นอุปสรรคหรืออะไรเป็นปัญหาครับ...เพราะว่าทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่การเริ่มต้นและเมื่อปฏิบัติไปแล้วจึงจะรู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นกับเราบ้างและจะต้องแก้อย่างไร...จะต้องทำอย่างไรต่อไป???...

ตัวของเราเองนะครับต้องรู้ตัวเองว่าต้องการหรือปรารถนาอะไรในการปฏิบัติ...ลองดูนะครับเริ่มนั่งเลย...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...ขอโมทนาบุญด้วยครับ...สาธุ...:cool: