มาแชร์....พระเกจิยุคเก่าแห่งลุ่มน้ำแม่กลอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cen111, 8 ตุลาคม 2018.

1. cen111

cen111 สมาชิกใหม่

เกจิในลุ่มน้ำแม่กลองปัจจุบันที่คนรู้จักมี หลวงพ่อแก้ว,หลวงพ่อคง,หลวงพ่อบ่าย,หลวงปู่ใจ,หลวงพ่อเนื่อง ฯลฯ แต่ยังมีเกจิยุคเก่าที่หลายๆคนอาจไม่รู้จัก ไม่รูด้วยซ้ำว่ามีวัตถุมงคลของท่านอยู่ ยกตัวอย่างพระเกจิยุคเก่าแถวบ้านผมเลยครับ พระอธิการเงิน วัดโพธิ์งาม ต.บางนกแขวก จ.สมุทรสงคราม ซึ่งผมเองก็ยอมรับว่าไม่รู้จัก เพราะคนทั่วไปจะรู้จักแต่หลวงพ่อวิไล วัดโพธิ์งาม เจ้าอาวาสรูปก่อนซะมากกว่า จนผมได้พูดคุยกับคนเก่าแก่แถวนั้นถึงได้รู้ว่าวัดโพธิ์งาม มีหลวงพ่อที่เก่งด้านมหาอุต คงกระพันชาตรี อยู่อีกรูปหนึ่ง ซึ่งคือพระอธิการเงิน หรือหลวงพ่อเงิน เจ้าอาวาสองค์แรกของวัดโพธิ์งาม วัตถุมงคลของท่านคือเหรียญตะกั่วชินราชหลังยันต์ ,เหรียญตะกั่วยันต์2หน้า ซึ่งหาดูได้ยาก หากใครพบเจอขอให้เก็บไว้ให้ดีนะครับ ส่วนพี่ๆท่านไหนมีประวัติ เกจิอาจารย์ยุคเก่าของลุ่มน้ำแม่กลองก็เอามาแชร์ความรู้กันใต้กระทู้นี้เลยนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ทุกๆคนต่อไปครับ

2. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    หลวงปู่อินทร์ วัดโบสถ์

3. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ยุคเก่าๆคนรุ่นหลังก็ไม่ค่อยรู้จักครับ รู้จักแค่เพียงบางรูป
    เท่าที่ทราบ หลวงพ่อพิณ วัดอุบล สุดยอดตำหรับหนุมานเชิญธง
    หลวงพ่อหนู วัดทุ่งแหลม หนุมานเชิญธงเช่นกัน (เคยได้ยินแต่เขาลือกัน ศิษย์หลวงพ่อหนู กับ ศิษย์หลวงพ่อสุดชอบลองของกัน)
    หลวงพ่อสง่า วัตถุมงคลของท่านประสบการณ์เยอะมากครับ