มีของมงคลเเบ่งให้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ลูกแม่น้ำโขง, 16 พฤศจิกายน 2018.

1. ลูกแม่น้ำโขง

ลูกแม่น้ำโขง Active Member

15 พฤศจิกายน 2018
    SAM_0377.JPG SAM_0378.JPG SAM_5679.JPG SAM_0378.JPG SAM_5679.JPG SAM_0378.JPG SAM_5679.JPG วันนี้ได้จัดส่งให้กับสมาชิกที่จองเเละก็โอนมาเเล้วครับผม ส่งems ทุกคน ตามใบฝอย ****รูปถ่ายที่ลงให้ดูองค์ท่านชื่อหลวงปู่รินทร์ สันตมโน ที่ผมเคยบอกว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่จันทร์เรียน เเห่งวัดถํ้าสหาย อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี ลูกศิษย์ได้บรรลุธรรมขั้นสูง(พระอรหันต์) 3 พรรษา อาจารย์ 4 พรรษา รูปภาพเล็กองค์หลวงปู่รินทร์ ไปไหว้องค์พระธาตุพนม ครั้งที่ 1 รูปภาพใหญ่หลวงปู่ไปไหว้องค์พระธาตุพนม ครั้งที่ 2 ช่วงเที่ยงบ่ายโมงเหมือนกัน อากาศโปร่งเเดดจ้ามาก ไม่มีก้อนเมฆเลย คนที่รับจ้างถ่ายรูปในวัดพอถ่ายรูปภาพหลวงปู่ทีไร เขาบอกว่าไม่รู้ก้อนเมฆมันวิ่งมาเเต่ไม่ทราบครับ รูปภาพเสียทุกทีไมเคยเจอ(กล้องถ่ายรูปภาพจะเป็นเเบบถ่ายปุ๊บรูปภาพที่ถ่ายจะวิ่งออกมาหน้ากล้องทันทีครับ) องค์หลวงปู่เลยขอดูรูปภาพที่ช่างรับจ้างถ่ายภาพดู หลวงปู่เลยยิ้มๆ เพื่อนสมาชิกดูดีๆ จะเห็นมีเเสงสีวงกลมบริเวณตัวองค์หลวงปู่ลอยขึ้นไปบริเวณยอดองค์พระธาตุพนม นี้คือความอัศจรรย์ของพระพุทธศาสนาครับ องค์หลวงปู่รินทร์เวลาอยู่วัดพอตกดึกองค์ท่านเข้าสมาธิ เเสงในกุฏิสว่างจ้าไม่มีประมาณพระอุปฐากบอกผมว่าร่างหลวงปู่เป่งสีเขียวออกมา ศรีษะหลวงปู่มีเส้นผมขดเหมือนก้นหอย เหมือนพระยูไลในหนังจีน เพียงเเต่ไม่มีชฏาบนยอดศรีษะของพระพุทธรูป เพราะหลวงปู่เป็นเเค่สาวกอรหันต์นั้นเอง หลวงปู่ได้พระอริยะขั้นที่ 1 คือพระโสดาบันตั้งเเต่เป็นฆราวาส มองเห็นลูกเมียเป็นโครงกระดูกเดินไปเดินมา หลวงปู่บอกอยู่ไม่ได้เเล้วต้องมาบวช พอวันที่บวชหลวงปู่บอกว่าพอพระอุปฌาย์สวมสบงให้ตัวขององค์ท่านตัวลอยขึ้นจากพื้นเลย ในความรู้สึกของหลวงปู่ พรรษาที่ 1 หลวงปู่ก็ได้บรรลุธรรมเป็นพระอริยะคือพระสกอนาคามี จิตมันหมุนวนทวนเข็มนาฬิกาเพื่อฆ่ากิเลสตลอด ไม่ได้พักเลยเเม้เเต่เวลาฉัน พอพรรษาที่ 2 องค์หลวงปู่ปลีกตัวไปอยู่วัดป่าร้างองค์เดียว นั่งสมาธิทั้งวัน พอออกจากนั่งสมาธิก็เดินจงกรม พรรษานี้สำคัญ องค์หลวงปู่มาเดินจงกรมเวลากลางคืน พอเดินไปได้สักพักก็เกิดพายุลมฝนตกลงมาเเรงมาก จนนํ้าฝนที่ตกมาท่วมทางเดินจงกรมจนมองไม่เห็นทางเดินจงกรมเลย องค์หลวงปู่บอกว่าตอนนั้นจิตมันหมุนทวนเข็มนาฬิกาติ้วๆเลย ผู้รู้(ก็คือจิตบอกว่าหยุดไม่ได้ใกล้เเล้ว) หลวงเลยเดินลุยนํ้าทั้งๆที่นํ้าสูงเกือบถึงหัวเข่า เเละมองไม่เห็นทางจงกรมเลย *****ฉับพลันนั้นเองได้เกิดมีเเสงไฟเหมือนกับเป็นไฟฉายสวรรค์ได้สาดส่องลงมาเฉพราะทางเดินจงกรม ให้เห็นทางเดินจงกรม หลวงปู่เดินจงกรมไม่นาน ประมาณตี 2-3 หลวงปู่ก็ได้บรรลุธรรมพระอริยะขั้นที่ 3 คือพระอนาคามี พอหลวงปู่กำหมัดเหมือนผู้ชนะเท่านั้น ก็มีเสียงดนตรีบันเลงบนสวรรค์ก้องทั่วท้องฟ้าเลย พวกเทพเขาดีใจอนุโมธนาบุญด้วย พรรษาที่ 3 ผู้รู้เขาจะบอกตลอด(จิตเดิมของทุกคน) ว่าต้องไปหาหลวงปู่จันเรียน ที่วัดถํ้าสหาย ทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักเเละไม่เคยเห็น หลวงปู่ได้เดินธุดงธ์สอบถามทางมาเรื่อยจนมาถึงวัดถํ้าสหาย พอไปกราบองค์หลวงปู่จันทร์เรียน หลวงปู่บอกว่าพอหลวงปู่รินทร์เงยหน้าขึ้นเท่านั้น หลวงปู่จันทร์เรียน ก็อุทานขึ้นทันทีว่า พระผู้เฒ่ามาเเต่ไหน ใกล้เเล้วๆใกล้สิหมดเเล้ว ไปๆ ไปเลือกถํ้าเลย หลวงปู่รินทร์ได้เลือกถํ้าเก่าของหลวงปู่ลี วัดถํ้าผาเเดง ที่เป็นลูกศิษย์องค์พระมหาบัว อยู่วัดสหาย 7 เดือน มีวันหนึ่งหลวงปู่รินทร์กำลังทำวัตรกวาดตาดเย็นใต้กุฏิหลวงปู่จันทร์เรียน องค์หลวง
    จันทร์โผล่หน้าจากขางบนถํ้าเเล้วตะโกนบอกหลวงปู่ว่า หลวงตาๆกวาดตะล่อมเข้ามาเลย เเล้วจุดไฟเผาให้หมด พอหลวงปู่เรียนได้ยินพ่อเเม่ครูจารย์เอ่ย อย่างนี้ต้องมีอะไรสักอย่างเเน่ พอกวาดตาดเสร็จหลวงปู่รินทร์ก็กลับขึ้นถํ้าไปนั้งเปลเอนประ 45 องศาเเล้วพิจารณษคำพูดฃองงพระอาจารย์ นั่งไปสักพักท่านก็เลยเข้าสมาธิกำหนดจิต ให้เป็นร่างการของตัวท่านเองในท่านอน เเล้วหลวงปู่ก็กำหนดเป็นไฟให้ไหม้ร่างกายจนไหม้ร่างกายจนหมด เป็นขี้เถ้า จิตของหลวงปู่ก็สว่างจ้าไม่มีประมาณ หมดสิ้นเเล้วภพชาติกิเลสได้หมดจากใจของหลวงปู่เเล้ว ได้เกิดความอัศจรรย์เกิดขึ้นภายในถํ้า คือมีเเผ่นดินไหวเกิดพายุลมเเรงมากผนังถํ้าเลื่อนเสียดสีกัน ตัวของหลวงปู่เองก็ลอยขึ้นจากพื้นจนติดผนังด้านบน เป็นเวลา 10 นาที นํ้าตาของหลวงปู่ไหลออมมาเองไม่รู้ตัว พอรุ่งเช้าถึงเวลาฉัน หลวงปู่จันทร์ได้สั่งให้พระเอาอาสนะมาปูใกล้ๆหลวงปู่จันทร์เรียน พวกพระที่พรรษามากๆ มองตาอิจฉากันใหญ่เลย เพราะหลวงปู่รินทร์พรรษา 3 พรรษาเอง พอหลวงปู่รินทร์นั่งลงเท่านั้น องค์หลวงปู่จันเรียนก็ก้มลงมากระซิบกับหลวงปู่รินทรื ว่าเก่งกว่าอาจารย์เนาะ ผมเเค่ 4 พรรษาหลวงตา 3 เองหลวงปู่รินทร์พอได้ยินอาจารย์พูดยังงี้ก็ยิ้มอย่างเดียว นี้ที่มาทำไมผมถึงรู้ว่าหลวงปู่จันทร์เรียน ถึงสำเร็จธรรมขั้นสูงก็มาจากองค์ท่านบอกหลวงปู่รินทร์เอง เรื่องก็จบเเค่นี้ละครับผม ใครจะเชื่อก็เเล้วเเต่บุคคลพิจารณาครับ เอวัง SAM_0377.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2018
  2. zame

zame Active Member

13 ธันวาคม 2017
    สาธุครับ ได้อ่านประวัติพ่อแม่ครูอาจารย์แล้วมีความปิติในใจครับ ขอบคุณที่นำมาเล่าเป็นวิทยาทานครับผม

3. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 15 รูปเหมือนลอยองค์หลวงปู่วิไลย์ เขมิโย พระอรหันต์เจ้าเเห่งวัดถํ้าพญาช้างเผือก อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถํ้ากลองเพล องค์ท่านเป็นศิษย์ผู้น้องหลวงปู่จันทา ถาวโร สมัยไปอยู่ถํ้ากลองเพลใหม่ๆ หลวงปู่จันทาเป็นพี่ใหญ่ หลวงปู่วิไลท่านเป็นคนโคราช พอบวชเเล้วได้ออกธุดงค์ไปกราบเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ฃาว หลวงปู่วิไลท่านเป็นสมถะมากไม่ค่อยคุย พออยู่ถํ้ากลองเพลระยะหนึ่งจนจิตกล้าเเข็งก็ได้ขอโอกาสพ่อเเม่ครูอาจารย์ออกธุดงค์จนมาพบถํ้าพญาช้างเผือก ที่จ.ชัยภูมิ องค์ท่านจึงอยู่จำพรรษามาถึงปัจจุบัน ท่านบรรลุธรรมขึ้นสูง ในพรรษาที่ 31 รูปเหมือนสร้างเนื่องหลวงปู่อายุครบ 80 ปี เนื้อโลหะรมดำ หายากเเล้วเพราะขณะหลวงปู่อาพาธรักษาตัวด้วยเป็นโรคมะเร็ง สมัยที่หลวงปู่ยังเเข็งเเรง องค์ท่านจะเดินขึ้นเขาไปปลงเกษาบนยอดเขาเลยครับ ไม่มีใครได้นอกจากเทวดาเอาไปบูชา ผมโชคดีมากไปกราบหลวงปู่บ่อยๆ พระหลวงตาที่เป็นลูกศิษย์ท่านก็เลยเมตตาให้มาครับ ทีนี้พอมีงานหลวงปู่,หลวงตาต่างๆสายหลวงปู่มั่น องค์ท่านจะไปร่วมงานด้วยผมก็เลยขอโอกาสนวดรับใช้อุปฐากเอาบุญตลอด มีงานหนึ่งคืองานมุฐิตาจิตหลวงปู่สรวง สิริปุณโญ ที่วัดป่าศรีฐาน อ.ป่าติ้ว จ.ยสโธร เป็นวันโกนพอดี ผมได้มาทั้งขันเลย เพราะอยู่กับหลวงปู่วิไลพอดี พอดีมีลูกศิษย์ที่มาจากกรุงเทพมากราบหลวงปู่กันเยอะ ผมเองนั่งนวดหลวงปู่อยู่ข้างๆหลวงปู่ พอเห็นเขามากราบกันเยอะผมก็เลยเอ่ยขอโอกาสหลวงปู่ว่า กระผมขอเอาเกศาหลวงปู่ให้เขาที่มาจากกรุงเทพนะครับ องค์หลวงปู่พยักหน้าเเล้วยิ้ม ผมเลยยกเกศาทั้งขันให้ลูกศิษย์จากกรุงเทพไปเเบ่งกัน เพราะผมคิดว่าไปกราบหลวงปู่บ่อยอยู่เเล้ว มาพร้อมกล่องเดิม มีเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วยครับ บูชาที่ 610 บาทฟรีส่งems SAM_0379.JPG SAM_0380.JPG SAM_0381.JPG SAM_0382.JPG SAM_0383.JPG SAM_0384.JPG

4. zame

จองรายการที่15 หลวงปู่วิไลย์ เขมิโยครับ

5. ลูกแม่น้ำโขง

สำหรับเพื่อนสมาชิกที่สอบถามว่าหลวงปู่รินทร์องค์ท่านทำวัตถุมงคลมั่ย ผมยังไม่ได้ทำเลยครับ เพราะขาดปัจจัยอยู่ เเต่ก่อนที่หลวงปู่จะละสังขาร ผมทำให้เเน่นอน เพราะหลวงปู่บอกผมว่าองค์ท่านจะมีอายุขัย เเค่ 80 ปี เวลานี้หลวงปู่อายุ 69 ปีเเล้ว บวชตอนอายุ 55 ปี เเต่บรรลุเร็วเพราะอดีตชาติเป็นฤาษีเก่ามาก่อน มีญานเก่าอยู่เเล้ว องค์ท่านบอกว่าขนาดปู่ฤาษีตาไฟ,บรมครูปู่ฤาษี(หัวหน้าฤาษี)ยังมาเฝ้าทางหัวจงกรมให้เลยครับ เขายกนิ้วให้หลวงปู่เลยครับ เพราะว่าหลวงปู่รินทร์พลิกจิตจากโลกีย์ยะ มาเป็นจิตโลกุตรธรรม(จิตไม่มีกิเลส จิตเหนือโลก) ได้เขาซูฮกยอมรับเลย ผมเองมีรูปภาพขนาดเล็กห้อยคอได้ ถ่ายที่หน้ากุฏิเก่าหลวงปู่มั่น วัดป่าบ้านหนองผือ ผมจะส่งมอบไปให้กับเพื่อนสมาชิกทุกคนพร้อมกับเส้นพระเกศาหลวงปู่ ไปเป็นมงคลที่บ้านครับ เเบ่งๆกันไปครับผม(หลวงปู่เป็นพระอรหันต์ที่มีฤทธิ์อภิญญา SAM_0386.JPG SAM_0385.JPG ครับ)

6. zame

อนุโมทนาสาธุครับ

7. กันทิมา@บุญ

กันทิมา@บุญ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2018
    ขอรับด้วยนะคะ สาธุค่ะ

8. zame

สวัสดีครับคุณ.สมชาย ผมได้รับล๊อกเก็ตหลวงปู่มั่นแล้วครับ ขอบพระคุณที่มอบเกศามจีวรพระอรหันต์เจ้ามาให้บูชาพร้อมกับใบโพธิ์จากอินเดียด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังอยู่ไหมครับ ขอจองรายการนี้

10. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 16 เหรียญมหาลาภหลวงปู่เเหวน สุจิณโณ พระอรหันต์เเห่งวัดเเม่ปั๊ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ ลูกศิษย์รุ่นใหญ่ของหลวงปู่มั่น หลวงปู่องค์นี้อดีตชาติ******อดีตท่านคือพระเจ้าพิมพิสาร สมัยพุทธกาลบิดาของพระเจ้าอชาติศัตรู ที่ร่วมมือกับพระเทวทัต เพื่อฆ่าบิดาของตัวเอง องค์ท่านได้มาเกิดเป็นมนุษย์เเละบรรลุธรรมขั้นสูงในชาตินี้ บุญที่องค์ท่านทำไว้อดีตชาติสมัยเป็นกษัตริย์ ได้มาให้เห็นชาตินี้ คือผู้คนพากันไปร่วมทำบุญกับหลวงปู่มากมาย หลวงปู่ก็เอาปัจจัยที่เขามาทำบุญมาสร้างโรงพยาบาลต่อ เพราะว่าจะไปนิพพานเเล้ว บุญก็ไม่เอา,ปาบก็ไม่เอาเเล้ว เหรียญสร้างปี 2521 มีตอกหลังเหรียญ มีเกศา หลวงปู่มาบูชา บูชาที่ 510 บาทฟรีส่งems(เกศามีน้อยก็เเบ่งๆกันไปบูชานะครับ) ****ปิดรายการนี้ครับ****รายการนี้จองเเล้วครับโดยคุณ Supachai 22 ขอบคุณครับ SAM_0387.JPG SAM_0388.JPG SAM_0389.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2018
  11. ลูกแม่น้ำโขง

เรียนคุณอาณัติเหรียญหลวงปู่จันทา เหลือ 1 เหรียญครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      311.4 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      248.7 KB
      เปิดดู:
      55
  12. Supachai_22

Supachai_22 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ชายครับของจองรายการที่ 16 ครับ

13. ลิงจำศีล

ลิงจำศีล สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2018
    ถ้าไม่รับ ขอจองได้มั้ยคะ

14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองครับ......

15. ลูกแม่น้ำโขง

SAM_0392.JPG SAM_0393.JPG SAM_0394.JPG SAM_5800.JPG SAM_6116.JPG SAM_5801.JPG รายการที่ 17 เหรียญเสมาหลวงปู่ลือ สุขปัญโญ พระอรหันต์เจ้าเเห่งวัดป่านาทาม อ.ดอนตาล จ.มุกดาหาร หลวงปู่บวชยุคเดียวกับหลวงปู่ตื้อ,หลวงปู่เเหวน องค์ท่านเป็นสหธรรมมิกเคยร่วมธุดงค์ด้วยสมัยบวชใหม่ๆ พระองค์นี้ที่หลวงปู่มั่น เคยเทศน์ให้พระหลวงตามหาบัว ฟังว่ามีพระองค์หนึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปุ่มั่น ไม่กลัวตาย ชอบไปนั่งสมาธิบนหน้าผาติดหน้าผาเเละไปนั่งสมาธิขวางทางเดินของสัตว์ป่าที่ดุร้ายเช่น เสือ,ช้าง เป็นต้น หลวงปู่มั่นเลยเรียกว่าพระโส( โส ภาษาอีสานเเปลว่า คนไม่กลัวตายใจกล้า) หลวงปู่ลืออดีตชาติก่อนพุทธกาลองค์ท่านบวชเป็นพระฤาษีอยู่ป่า พอรู้ด้วยฌานว่าพระพุทธเจ้าจะลงมาจุติเเล้ว (คือเจ้าชายสิทธถะหรือพระพุทธเจ้าสมณโคดมของเรา) หลวงปู่ลือที่เป็นพระฤาษีก็ได้ปิดถํ้าที่ภาวนาขังตัวเองจนสิ้นอายุขัยในถํ้า เเต่ก่อนที่จะขังตัวเองในถํ้า หลวงปู่ลือได้เหยียบเเผ่นเท้าลงบนเเผ่นหินประทับไว้หน้าถํ้าไว้เป็นสัญลักษณ์ ณ ปัจจุบันรอยเท้าของหลวงปู่ก็ยังประทับอยู่ที่วัดป่านาทามของหลวงปู่ รอยเท้ายาวใหญ่เกือบ 2 เมตรครับ หลวงปู่ลือเป็นที่รู้จักของผู้คน ก็เมื่อสมัยก่อนที่วัดป่านาทามนั้นเป็นที่อยู่ของคอมมิวนิตย์เก่า พอหลวงปู่ไปจำพรรษาที่บนวัดนาทาม พวกคอมมิวนิตย์ ก็สงสัยว่าทางการส่งหลวงปู่มาสอดเเนมตนเอง ก็เลยยิงขับไล่องคืหลวงปู่ไปให้พ้นพื้นที่ เเต่ปืนทำอะไรหลวงปู่ไม่ได้ คือยิงไม่ออก พวกคอมมิวนิตย์ก็เลยยอมสยบองค์หลวงปู่ หลังๆมาพวกทหารตำรวจมาขอของดีกับหลวงปู่เยอะ หลวงปู่เลยเป็นที่รู้จักทั่วไป สมัยองค์ที่หลวงปู่อยู่องค์เดียวที่วัด เวลาหลวงปู่ไม่อยู่กุฏิพวกเทพเทวดาจะมาทำความสะอาดกุฏิให้หลวงปู่เป็นประจำ ผมเองเวลาไปกราบพระเจดีย์องค์หลวงปู่ก็จะไปปัดกวาดทำความสะอาดศาลาที่ตั้งรูปเหมือนของหลวงปู่เพื่อเอาบุญครับ เพราะพึ่งมารู้จักหลวงปู่ในหนังสือประวัติของหลวงปู่ก็เลยตามไปกราบไหว้เป็นมงคล ก่อนที่หลวงปู่จะมรณภาพ องค์ท่านรู้ว่าจะมรณภาพวันไหน จึงสั่งลูกศิษย์ไปหาไม้เเห้งๆมากองไว้เป็นกองฟอน ไม่ให้มีสิ่งที่มีชีวิตอยู่เลย เหรียญสร้างปี 2538 ชื่อรุ่นสมโภชน์โบสภ์ วัดอัมพวันเป็นวัดเก่าที่หลวงปู่เคยจำพรรษา มาพร้อมพระเกศาที่หายากเเล้วเเละมีผงอังคารธาตุที่เเปรเป็นพระธาตุเเล้ว บูชาที่ 360 บาทส่งฟรีems

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2018
  16. zame

จองรายการที่17ครับ

17. ลูกแม่น้ำโขง

หลวงปู่สรวง สิริปุญโญ องค์นี้ก็ไม่ธรรมดาครับเป็นพระน้องชายหลวงตาพวง สุขินนท SAM_0395.JPG SAM_0396.JPG SAM_6301.JPG ริโย พระอรหันต์วัดศรีธรรมมาราม จ.ยโสธร ดูเเสงดวงหน้าอกองค์หลวงปู่ครับ ผมได้ไปถามองค์หลวงปู่ว่านี้เป็นเเสงอะไรครับหลวงปู่ หลวงปู่ตอบผมว่าเป็นเเสงที่พระอาจารย์คือหลวงปู่ฝั้น อาจาโร พระอรหันต์วัดป่าอุดมสมพรให้มา เรื่องเป็นอย่างงี้ครับ สมัยที่หลวงปู่สรวงบวชใหม่ๆ หลวงตาพวงพระพี่ชายก็ได้พาไปเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ฝั้นที่วัดถํ้าขาม เขาภูพาน ช่วงนั้นหลวงปู่ฝั้นไปบุกเบิกสร้างวัดถํ้าขามใหม่ๆ หลวงปู่สรวงก้บวชพระใหมๆ พอตกกลางคืนหลวงปู่สรวงบอกว่าเวลาไปนั่งสมาธิตามโขดหิน จะมีเสียงร้องของสัตว์ป่าที่หากินกลางคืนร้องโหยหวล ที่สำคัญสมัยนั้นที่ป่าภูพานจะมีผีกองกอยเยอะ(ผีกองกอยจะมีหน้าเหมือนลิง เเต่ชอบกินตับคน เป็นผีอีกชนิดหนึ่ง ไปเร็วมาเร็วมาก) หลวงปู่สรวงบอกว่าตอนนั้นบวชใหม่กลัวมากไม่ได้นอนทั้งคืน พอรุ่งเช้าถึงเวลาฉันเช้า หลวงปู่ฝั้นพรพระอาจารย์ได้เรียกไปพบ เเล้วบอกหลวงปู่สรวงว่า ครูบาๆเอาเข้าข้างในเด้อ อย่าส่งออกนอก(ส่งจิต)เดี๊ยวก็สงบเอง คืนนั้นหลวงปู่สรวงก็ได้ทำตามที่พระอาจารย์เเนะนำคือเอาจิตอยู่ภายในไม่ส่งจิตสอดส่ายข้างนอกเลย เสียงเเละความกลัวหายไปหมดเลย นี้คือที่มาของเเสงหลวงปู่ฝั้น อาจาโร ให้มาครับ ส่วนภาพใหญ่ คือรูปวันที่หลวงปู่จาม มหาปุญโญ มหาโพธิ์สัตโต ที่จะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าข้างหน้า องค์ท่านละสังขาร หมู่มวลเทพทั่วจักรวาลได้พากันเหาะมากราบสรีระสังขารหลวงปู่จาม พอพวกเทพเหาะผ่านวัดองค์หลวงปู่สรวง เห็นหลวงปู่สรวงกำลังไปเดินดูต้นไม้หลังวัด พวกเทพก็พากันมากราบหลวงปู่เต็มท้องฟ้าอย่างที่ให้ในรูปภาพ หลวงปู่สรวงถามพวกเทพเทวดาจะไปไหนกันเยอะเเยะหมด พวกเทพตอบหลวงปู่ว่าจะไปกราบสรีระสังขารหลวงปู่จามครับ (ช่วง 5 โมงเย็นกว่าใกล้ ุ6โมงเย็นเเล้ว) นี้คือความอัศจรรย์ของพระพุทธศาสนาครับ ผมเอารูปที่ว่านี้ไปถามหลวงปู่เองครับ

18. กันทิมา@บุญ

กันทิมา@บุญ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2018
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล และเป็นกำลังใจในทางธรรมนะคะ

19. ลิงจำศีล

ลิงจำศีล สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2018
    อยากขอรับเพื่อมาบูชาด้วยนะคะ

20. ลูกแม่น้ำโขง

SAM_0402.JPG SAM_0397.JPG SAM_0400.JPG SAM_0253.JPG SAM_5850.JPG SAM_5728.JPG รายการที่ 18 เหรียญหลวงปู่สอ พันธุโร พระอรหันต์เจ้าวัดป่าบ้านหนองเเสง อ.เมือง จ.ยโสธร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงตามหาบัว ญานสัมปันโน พระอรหันต์เเห่งวัดป่าบ้านตาด หลวงปู่สอ องค์ท่านบวชเมื่ออายุ 35 ปี ท่านเคยบวชมาก่อนเเล้วหน้านั้น เเต่ก็สึกมมามีครอบครัว จนองค์ท่านมาบวชอีกครั้งตอนอายุ 35 ปี คุยสาเหตุที่บวชก็เพราะท้าทายกับเพื่อน (ภาษาอีสาน เเปลว่า สบประมาทกันประมาณนั้นครับ) เพื่อนของหลวงปู่ที่เลี้ยงม้าด้วยกัน สบประมาทว่าอย่างหลวงปู่สอนี้บวชก็อยู่ได้ไม่นานหรอก เดี๊ยวก็สึก พอหลวงปู่สอได้ยินเพื่อนพูดอย่างงั้น หลวงปู่สอก็บอกกับเพื่อนเลยว่าผมจะบวชเเล้วไม่สึกเลยคอยดู(หลวงปู่สอองค์ท่านเป็นคนที่จริงจังมาก คำไหนคำนั้น) หลวงปู่เลยไปขอลูกขอเมียว่าจะบวชอีกรอบ ทางครอบครัวก็อนุญาติ หลวงปู่เลยได้บวช เพราะมีน้องชายต่างมารดาที่ชื่อหลวงปู่บุญมี ปริปุณโณ พระอรหันต์เจ้าเเห่งวัดป่านาคูณ ซึ่งเป็นลูกศิษย์รุ่นใหญ่สุดของพระหลวงตามหาบัว พามาบวช หลวงปู่บุญมีเองก็ได้พาพระพี่ชาย เเต่ทางธรรมเป็นพระนวกะ มาอยู่ฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงตาบัวที่วัดป่าบ้านตาด ที่วัดป่าบ้านตาดนี้เองที่หลวงพ่อเจ็ดได้มาหาในพรรษาที่ 2 ในพรรษาที่กุฏิ หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ท่านได้เลื่อยเข้ามาขดตัวหนุนตัวหลวงปู่สอขึ้นขณะที่หลวงปู่สอนั่งสมาธิ หลวงปู่สอได้เอามามาลูบในขณะที่หลับตา หลวงปู่เองก็รู้สึกว่าตัวนิ่มๆ เเต่พอหลวงปู่สอลืมตาหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ก็หายไป เป็นอยู่อย่างนี้หลายคืน จนวันหนึ่งหลวงปู่สอไปเล่าให้พระอาจารย์ฟัง พระอาจารย์ก็เลยเตือนว่าอย่าไปใส่ใจอาจจะเป็นนิมิต เเละบอกเตือนว่าอย่าไปเล่าให้ใครฟังนะ เดี๊ยวเขาจะหาว่าเลยติดนิมิตเป็นบ้าไป จนล่วงเลยมาหลวงปู่สอก็ขอโอกาสพระอาจารย์ขอไปธุดงค์ ท่านได้ธุดงค์มาอยู่ที่วัดป่าอ.บ้านผือ หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ได้มาเข้านิมิตบอกว่าเราจะมาอยู่ด้วยละนะ มีวันหนึ่งได้มีญาติโยมมากราบหลวงปู่เเละได้นำพระพุทธรูปนาคปรกมาถวายหลวงปู่ด้วย โยมคนนั้นเขาบอกว่าเป็นพระพุทธรูปตั้งปู่ย่าตายายได้มา ผมมากราบหลวงปู่เลยนำมาถวายให้หลวงปู่ด้วยเลยครับ พระพุทธรูปองค์นั้นก็คือองค์หลวงพ่อเจ็ดกษัตริยืนั้นเอง หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์เป็นพระพุทธรูปที่หลวงปู่สอ ท่านสร้างมาเมื่อ 800 กว่าปีที่เเล้ว ท่านสร้างสมัยที่เป็นพระราชาที่เมืองอินเดีย ท่านสร้าง ไว้ 2 องค์ อีกองค์อยู่ที่วัดพระปฐมเจดีย์ เพราะฉนั้นพระพุทธรูปองค์จึงมาตามอยู่กับเจ้าของผู้สร้าง หลวงปู่องคืท่านเคยเกิดเป็นมนุษย์เเละเป็นพระราชามา 7 ครั้ง เกิดเป็นเก้งเป็นกวางก็เคยเกิดสัตว์ต่างๆเกิดเป็นมาหมดครับ จนชาตินี้มาบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ไม่กลับมาเกิดอีกเเล้วตลอดอนันตกาล เข้าพระนิพพานเเล้ว ช่วงที่หลวงปู่ธุดงค์ปฏิบัติธรรมทางภาคเหนือหลวงปู่เล่าให้ผมฟังในขณะที่ผมนวดรับใช้หลวงปู่ไปด้วย มีคุณุตาน้องชายหลวงปู่นั่งฟังด้วย หลวงปู่บอกพอนั่งสมาธิทีไรง่วงนอนทุกที(หลวงปู่บอกกิเลสถีนมิตถะ คืออยากจะหลับตลอด) หลวงปู่เลยเเก้ด้วยนอนภาวนานอนท่าพุทธไสยยาส เหมือนท่าพระพุทธเจ้านอน องคืท่านบอกว่านอนข้างขวา 7วัน 7 คืน นอนเข้าสมาธิไม่กระดุกกระดิกเลย พอครบจนวัน ก็พลิกมานอนในท่าไสยาส 7 วัน 7คืน จนหนังร่างกายติดพื้นกุฏินํ้าเหลืองออกเลย มันอยากนอนดีนัก ผมฟังนี้นํ้าตาร่วงเลยครับ อ้าปากค้างเลย เดินจงกรม 2 เดือนจนตัวลายไปหมดยุงมันกัดเอา ก็ไม่สนใจ นี้ละครับพ่อเเม่ครูอาจารย์กว่าจะได้ธรรมมาสอนพวกเรา ดังคำกล่าวที่ว่า ธรรมอยู่ฟากตาย เหรียญรุ่นนี้เป็นรุ่นพิเศษ สร้างปี 2547 เนื้อกะไหล่ทองสวยมากครับ เป็นรุ่นที่ผมถอดจากคอศิษย์คนขับรถของหลวงปู่เลยครับ บูชาที่ 650 บาทฟรีส่งems มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วยครับ ****รูปที่เห็นในผอบคืออัฐิธาตุของหลวงปูสอ ขาวจั๊วกำลังเริ่มหดตัวจะเเปรเป็นพระธาตุเเล้วครับ นี้ก็เป็นเรื่องสิ่งที่อัศจรรย์มาก วันที่เผาสรีระสังขารองคืหลวงปู่ผมเองขับรถไปถึงวัดหลวงปู่ช่วงเช้า พอเผาจริงช่วงเย็น 1 ทุ่ม ผมเองก็ขับรถไปอยู่ใกล้ในพิธี พอนั่งรอไปสักพักผมเผลอหลับไปครับ (นอนในรถ) พอตื่นอีกทีเกือบ 6 โมงเช้า ทางสำนักพระราชวังได้เอาเคื่องดูดฝุ่นมาดูดเอาขี้เถ่าถ่านที่เผาร่างหลวงปู่ไปหมดเเล้วยังเหลือตะเเกรงเหล็กที่รองรับร่างกายหลวงปู่งอบิดเบี้ยวอยู่ในเตาเผา พวกชาวบ้านก็พากันเอาช้อนไปคอยเเคะขี้เถ้าตามก้อนอิฐ ผมก็ลงไปใต้ตะเเกรงกับเขาด้วย เพราะว่าเพลอหลับ มุดไปมุดมาไปเจอกับผู้หญิงคนหนึ่งเเต่งชุดขาว ผมก็ถามว่ามาจากไหนครับ เขาบอกว่ามาจากวัดป่าบ้านตาด เป็นคนกรุงเทพเป็นศิษย์หลวงตาบัว ผมก็บอกว่าผมเองก้เป็นศิษย์พระหลวงตาเหมือนกันครับ เขาดีใจที่เราเป็นพวกเดียวกัน ผู้หญิงคนนั้นก็เลยบอกว่าถ้างั้นเรามาหาช่วยกัน ถ้าเจออะไรดีๆ เเล้วมาเเบ่ง นะคะ ผมบอก Ok ผู้หญิงคนนั้นเขาจะมีเซนต์พิเศษ คือเขาจะคุยกับอะไรไม่รู้ เขาจะถามว่าหลวงปู่นอนในตะเเกรงเหล็กท่าไหนลูก สักพักเขาก็บอกผมว่าพี่ๆ มาดูตรงนี้สิ ลูกบอกว่าตะโพกด้านขวาหลวงปู่อยู่ตรงนี้ พี่ลองก้มดูด้านล่างสิ ทันใดนั้นเองผมเห็นอัฐิธาตุหลวงปู่ติดที่ใต้ตะเเกรงเหล็กขาวจั๊วก้อนหนึ่ง ผมผู้หญิงคนนั้นบอกว่าเจอเเล้วครับ ผมเลยเอาช้อนเเงะอัฐิหลวงปู่ออกมาเเล้วมาเเบ่งกันที่รถของผู้หญิงคนนั้น เเถมผู้หญิงคนนั้ยังให้รูปเหมือนหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์รุ่นเเรกสีองค์ดำให้ผมด้วย 1 องค์( มีเพื่อนสมาชิกบูชาไปเเล้ว ฮิๆๆๆ) นี้คือองค์หลวงปู่เมตตาผมมากๆๆๆๆๆ คนมุดหาของดีเป็นร้อยคน เเต่มองไม่เห็นสักคน นี้คือที่มาของอัฐิธาตุผอบนี้ครับ ขอบคุณครับ SAM_0402.JPG