มีของมงคลเเบ่งให้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ลูกแม่น้ำโขง, 16 พฤศจิกายน 2018.

1. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ได้โอนเงิน ผ่านธนาคารกสิกรไทย จำนวน 660 บาท วันที่ 8/6/62 เวลา 17.55 น.
    ที่อยู่จัดส่งแจ้งทาง PM แล้วครับ

2. ลูกแม่น้ำโขง

ลูกแม่น้ำโขง Active Member

15 พฤศจิกายน 2018
    รายการที่ 510 พระหินหยกเเกะหลวงปู่วิริยังต์ สิริธโร พระอรหันต์เจ้าวัดธรรมมงคล พระโขนง กรุงเทพมหานคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่ยุคสุดท้าย เป็นพิมพ์เล็ก เนื้อหยกเเกะ หายากครับไม่ค่อยเจอ มีพระเกศาหลวงปู่สมัยกลางคนมาบูชา ***บูชาทีึ่ 440 บาทฟรีส่งems SAM_3237.JPG SAM_3238.JPG SAM_3241.JPG SAM_3243.JPG SAM_3245.JPG SAM_3244.JPG

3. Khun Kriang

Khun Kriang สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2019
    จองครับ

4. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 511 พระหินหยกเเกะหลวงปู่วิริยังค์ สิริธโร พระอรหันต์เจ้าวัดธรรมมงคล พระโขนง กรุงเทพมหานคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่ยุคสุดท้าย เป็นพิมพ์เล็ก เนื้อหยกเเกะ หายากครับไม่ค่อยเจอ มีพระเกศาหลวงปู่สมัยกลางคนมาบูชา**** บูชาที่ 440 บาทฟรีส่งems SAM_3243.JPG SAM_3239.JPG SAM_3240.JPG SAM_3242.JPG SAM_3245.JPG

5. anamvong01

anamvong01 Active Member

6 มิถุนายน 2016
    ขอบูชาพระรายการที่ 511 ครับ

6. anamvong01

โอนค่าบูชาพระรายการที่ 511 ให้แล้วครับ ข้อมูลตาม PM ครับ

7. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 512 พระบูชาขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว สูง 5 นิ้วครึ่งจากฐาน หลวงปู่ชอบ ฐานสโม พระอรหันต์เจ้าวัดป่าสัมมานุสรณ์ อ.วังสะพุง จ.เลย หลวงปู่เป็นศิษย์ผู้ใหญ่หลวงปู่มั่น องค์พระสร้างปี 2537 สร้างที่วัดป่าโคกมน*****(วัดป่าโคกมนเป็นวัดเก่าที่หลวงปู่มาสร้างไว้ เป็นวัดบ้านเกิดหลวงปู่ ส่วนวัดป่าสัมมานุสรณ์ เป็นวัดใหม่ที่หลวงปู่มาอยู่เเละละสังขารที่วัดนี้ วัดป่าสัมมานุสรณ์ก็อยู่ที่บ้านเกิดหลวงปู่ครับ อยู่เยื้องตรงข้ามกันกับวัดป่าโคกมน อยู่คนละฟากถนน) องค์พระสร้างปี 2537 (หลวงปู่ละสังขารปี 2539 ) มีตอกโค๊ตตัวเลข 5 บ่าข้างขวา ใต้ฐานบรรจุเกศา,จีรวร,หินเเม่นํ้าโขงเสก,เเร่ไหลดำ ***บูชาที่ 3,700 บาทฟรีส่งems SAM_7071.JPG SAM_3247.JPG SAM_3248.JPG SAM_3249.JPG SAM_3250.JPG SAM_3252.JPG SAM_3253.JPG SAM_3251.JPG SAM_3254.JPG SAM_3255.JPG SAM_3256.JPG

8. anamvong01

ขอบูชาพระรายการที่ 512 ครับ

9. anamvong01

โอนค่าบูชาพระบูชารายการที่ 512 ข้อมูลตาม PM ครับ

10. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 513 เหรียญสร้างบารมีหลวงปู่ผ่าน ปัญญาปทีโป พระอรหันต์เจ้าวัดป่าประทีปปุญญาราม อ.อากาศอำนวย จ.สกลนคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่มั่นยุคสุดท้าย เหรียญสร้างปี 2553 เนื้ออัลปาก้า รุ่นนี้ทำพิธีพุทธาภิเษกใหญ่สายหลวงปู่มั่น เช่น หลวงปู่คำพันธ์ จันทูปโม วัดศรีวิชัย ,หลวงปู่บุญพิน กตปุญโญ วัดผาเทพนิมิต ,หลวงตาบุญหนา ธัมมทิโน วัดป่าโสติถิผล,หลวงตาเเหวน ทยาลุโก วัดป่าหนองนกกด,เป็นต้น มีตอกโค๊ต 4 โค๊ต โค๊ตตัวเลข 985 ,โค๊ต สร้าง บารมี ,เเละโค๊ตยันต์ ตรงผ้าสังฆาฏิ มาพร้อมกล่องเดิม มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา *****บูชาที่ 605 บาทฟรีส่งems SAM_3259.JPG SAM_3257.JPG SAM_3258.JPG SAM_0517.JPG SAM_2821.JPG SAM_2822.JPG SAM_2823.JPG SAM_2824.JPG SAM_3163.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2019
  11. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 514 พระผงรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต สร้างโดยวัดป่าถํ้าพระเทพนิมิต อ.กุดจับ จ.อุดรธานี โดยหลวงพ่อสมเกียรติ ชิตมาโร (ท่านเป็นพระอรหันต์เเล้ว)ซึ่งองค์ท่านเป็นศิษย์พระหลวงตามหาบัวเเละหลวงปู่บุญมี วัดป่านาคูณ อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี เนื่องในครบรอบ 63 ปีของหลวงพ่อ มีมวลสารที่สร้างตามใบฝอยครับผม องค์นี้พิเศษมีองต์เม็ดพระธาตุเยอะครับ ****บูชาที่ 350 บาทฟรีส่งems SAM_3264.JPG SAM_3260.JPG SAM_3261.JPG SAM_3262.JPG SAM_3263.JPG

12. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 515 เหรียญมหามงคลไตรมาส 38 หลวงปู่เเว่น ธนปาโล พระอรหันต์เจ้าวัดถํ้าพระสบาย อ.เเม่ทะ จ.ลำปาง หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่มั่น ยุคกลาง หลวงปู่เเว่นท่านเป็นคนบ้านเดียวกันหลวงปู่สิม พุทธาจาโร วัดถํ้าผาปล่องเเละหลวงปู่หลวง กตปุญโญ วัดสุคีรีบรรพต (ท่านเป็นลูกพี่ลูกน้องกัน ทั้งสามองค์) หลวงปู่เเว่นองค์ท่านได้พระอนาคามี (พระอริยะขั้น 3 )ตั้งเเต่พรรษาที่ 3 องค์ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดป่าสุทธาวาสของหลวงปู่มั่น หลายพรรษา ก่อนที่ท่านสละตำเเหน่งไปอยู่จำพรรษาที่วัดถํ้าพระสบาย จ.ลำปาง เเละสังขารที่วัดนี้ เพราะอดีตชาติองค์ท่านเคยเกิดเป็นเจ้าเมืองลำปางมาก่อน เลยมีความผูกพันกับเมืองลำปางครับ ****มีพระเกศาหลวงปุ่มาบูชา บูชาที่ 245 บาท ฟรีส่งems มาพร้อมตลับเดิม เหรียญเนื้อทองเเดง มีตอกโค๊ต ธ ตรงผ้าสังฆาฏิ SAM_7478.JPG SAM_3265.JPG SAM_3266.JPG SAM_3267.JPG SAM_3268.JPG SAM_3197.JPG

13. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 516 เหรียญห่วงตันหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม พระอรหันต์เจ้าวัดป่าห้วยกุ่ม อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ หลวงพ่อเป็นศิษย์หลวงปู่ศรี มหาวีโร ,หลวงปู่ทองอินทร์ กตปุญโญ พระอรหันต์วัดป่ากุง เหรียญสร้างปี 2558 สร้างเนื่องในโอกาสสร้างศาลหลักเมือง จ.ชัยภูมิ เนื้อเหรียญเป็นอัลปาก้า ส่วนหน้ากากที่เป็นรูปองค์หลวงพ่อนั่งเต็มองค์เป็นเนื้อนวะ มีตอกโค๊ต 2 โค๊ต โค๊ตตัวเลข 86 เเละโค๊ต รูปศาลหลักเมือง อยู่หน้าเหรียญ มีพระเกศาหลวงพ่อมาบูชา ****บูชาที่ 640 บาทฟรีส่งems (เหรียญสวยมาก มาพร้อมกล่องเดิม) SAM_1786.JPG SAM_0668.JPG SAM_0669.JPG SAM_0670.JPG SAM_2965.JPG

14. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    จอง รายการที่ 514

15. ลูกแม่น้ำโขง

.....เมื่อก่อนผมเองทำงานบริษัทจำหน่ายตำราเรียน ทำมาหลายสำนักพิมพ์ครับ เช่น สำนักพิมพ์ประสานมิตร,สำนักพิมพ์ศูนย์ส่งเสริมวิชาการ,สำนักพิพ์ศูนยืส่งเสริมอาชีวีะ เป็นต้น ทำตั้งเเต่เป็นพนักงานขาย จนถึงเป็นผู้จัดการฝ่ายขาย ทำให้ผมได้มีโอกาสไปกราบไหว้พ่อเเม่ครูอาจารย์หลายๆองค์ เพราะผมจะทำงานกับหน่วยงานราชการ จึงทำให้มีเวลาหยุดเสาร์ ,อาทิตย์ เเละวันหยุดต่างๆของราชการ บริษัทจะประชุมกันทุกต้นเดือน ส่วนวันที่เหลือเราจะอยู่ตามพื้นที่ของใครของมัน ผมคนภาคอิสาน ก็อยูภาคอีสานมา 20 ปี สาเหตุที่ผมศรัทธาพระป่าเพราะว่า มีวันนหนึ่งผมพักที่โรงเเรมในตัวจังหวัดอุดรธานี ผมได้เปิดทีวีดู เเละผมได้ไปเปิดดูทีวีเสียงธรรมของพระหลวงตามหาบัว พอผมฟังเทศน์ของพระหลวงตาจบ ผมอยากไปที่วัดป่าบ้านตาด(นี้ละ่ใช่เลย ในความรู้สึก) พอเช้าวันรุ่งขึ้นผมรีบไปใส่บาตรเเต่เช้าที่วัดป่าบ้านตาด พอใส่บาตรเสร็จก็เข้าไปนั่งที่เเถวๆ สุดท้าย เลยทำให้มีโอกาสได้รู้จักกับคุณลุง,คุณตา,ผ.อ.โรงเรียน,ผู้หมวดผู้กองเเละนายอำเภอด้วย พวกเขาเหล่านี้เป็นคนที่ทำงานช่วยงานองค์หลวงตามหาบัว ตั้งเเต่นั้นมาก็จะเเวะบ้านตาดเสมอ สาเหตุที่ไปไหว้พ่อเเม่ครูอาจารย์ ก็เพราะเทศน์พระหลวงตานั้นเเหล่ะ พอท่านเอ่ยถึงใครที่เป็นศิษย์สายหลวงปู่มั่น ว่าเป็นพระเพชรนํ้าหนึ่ง ผมถ้าได้ไปทำงานขายหนังเรียนที่จังหวัดไหน ผมก็จะถือโอกาสไปเเวะกราบพ่อเเม่ครูอาจารย์องค์นั้นทันที เพราะว่าโรงเรียนเขาทำงานเลิกบ่ายๆ สามโมงหยุดเสาร์อาทิตย์ เเละผมทำยังงี้ทุกเดือน ถ้าวันไหนผมเข้าประชุมที่กรุงเทพ ถ้าประชุมเสร็จมีเวลาก็ไปไหว้หลวงปุ่บุญฤทธิ์ ,หลวงปู่มหาเจิม ที่กำเเพงเเสน เป็นต้น ส่วนมากพ่อเเม่ครูอาจารย์จะอยู่ภาคอีสานกันครับ ส่วนภาคเหนือนั้นผมเองได้ไปมีครอบครัวที่เชียงใหม่ มีลูกชาย 2 คนก็เลยต้องทำให้ไปภาคเหนือบ่อย พอไปบ้านเเฟนที่เชียงใหม่ผมว่างก็จะพาลูกชายไปกราบหลวงปู่เปลี่ยน ปัญญาปทีโป,หลวงปู่ประสิทธิ์ วัดป่าหมู่ใหม่ ,หลวงปู่สังข์ สังกิจโจ วัดป่าพระอาจารย์ตื้อ เป็นต้น ลูกชายผมเองเคยเอาฝ่าเท้าหลวงปู่ประสิทธิ์ลูบหัวมาเเล้ว หลวงปู่หัวเราะชอบใจมากเพราะลูกชายตัวโตผมเลยเรียกไอ้เเรมโบ้ หลวงปู่ชอบไอ้เเรมโบ้ ส่วนหลวงปู่จันทา ท่านอยู่พิจิตร ผมถ้าได้ขึ้นไปภาคเหนือหรือลงมาจากเชียงใหม่ก็จะเเวะกราบทุกครั้ง(ไปกินข้าวก้นบาตรหลวงปู่ ฮิๆๆ) ส่วนวัดหลวงปู่หลวงที่ลำปางผมเองก็เเวะกราบทุกครั้งจนคุ้นเคยกับหลวงพ่อชายเเดน เจ้าอาวาสองคืปัจจุบัน ยกตัวอย่างถ้าวันไหนมาจังหวัดชัยภูมิ พอเสร็จธุระโรงเรียนก็จะเเวะไปกราบหลวงปู่วิไล ที่วัดถํ้าพญาช้างเผือก ถ้ามีเวลาก็จะเเวะไปกราบหลวงพ่อสายทอง ที่วัดป่าห้วยกุ้ม เพราะสององค์ท่านอยู่ในข่ายที่พระหลวงตาเคยกล่าวถึง ผมไปกราบหลวงพ่อสายทองตั้งเเต่ยังไม่ดัง ไปกราบเเล้วยังขอเข้าไปนวดอุปฐากทุกครั้ง เวลาผมไปวัดเเล้วผมจะกลมกลืนเข้ากับวัดนั้นทันที ไม่ทราบเป็นอะไร ยกตัวอย่างไปงานหลวงปู่สอ พันธุโล ผมไปทำอิท่าไหนไม่รู้ ไปเป็นกรรมการวัดเเจกผงอังคารธาตุหลวงปู่สอเฉยเลย ทำให้ผมมีผงอังคารธาตุหลวงปู่สอที่เหลือเเจกที่วัดป่าหนองเเสง ที่เหลือเกือบ 30 หลอด ผมได้เก็บมาเเจกกลุ่มวัดป่าบ้านตาดหมดเลย ,ที่วัดหลวงตาเเตงอ่อน ก็เหมือนกัน ผมไปเป็นคณะกรรมการวัดร่วมกับชาวบ้านในท้องที่เฉยเลย ไปคุมตู้บริจาคเเละเเจกวัตถุมงคลของหลวงตาเเตงอ่อนเอง, เวลาผมไปงานกฐินของพ่อเเม่ครูอาจารย์เวลาเขาจะปิดงบกฐิน ผมเองก็จะไปหาถือขันใบใหญ่ๆ มาเดินตะโกนว่า ปิดยอดกฐินครับ บางทีเดินรอบได้งบมาเพิ่ม - 3 หมื่นบาท 4 หมื่นบาทก็มี ส่วนตัวผมก็จะปิดเป็นคนสุดท้าย 1 ร้อยบาทมั้ง 2 ร้อยบาทมั้ง เหนื่อยมากเเต่มีความสุขที่สุด เหงื่อโทรมกายเลย ฮ่าๆๆๆๆ มีเยอะมากเเต่ก่อนหวง ไว้ให้ลูกชาย พอลูกชายโตเขาไม่เอาทางนี้ เพราะเเม่เขาเลี้ยงทางภาคเหนือ นี้คือสาเหตุที่มา ส่วนของหลวงปู่วิริยังค์ ผมเองได้ไปใส่กรอบพระ เเล้วได้ไปรู้จักคุณตาท่านหนึ่งที่ร้านใส่กรอบพระ คุยไปคุยมาคุณตาบอกผมว่าท่านเคยบวชเป้นพระอุปฐากหลวงปู่เทศน์ เทสรังสี เเละเคยไปกราบติดตามหลวงปู่เทศ ไปกราบพ่อเเม่ครูอาจารย์สมัยนั้น เเละเคยไปอยู่จำพรรษากับหลวงปู่วิริยังค์ 14 พรรษา ก่อนที่หลวงตาจะสึกมาอยู่ทางโลก ทำให้คุณตาท่านนี้มีของมงคลครูบาอาจารย์สมัยนั้นเยอะ คุณตาก้เหมือนผมเวลาไปใส่กรอบพระคุณตาก็จะเอาของมงคลไปใส่ในกรอบพระด้วย(เหมือนกันกับผม) เรียนเพื่อนสมาชิกให้ทราบดังนี้ครับผม SAM_3269.JPG SAM_3271.JPG SAM_3269.JPG SAM_3271.JPG

16. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 517 เหรียญ 100 ปี หลวงปู่จาม มหาปุญโญ พระโพธิสัตย์โตวัดป่าวิเวกวัฒนาราม อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล,หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เหรียญสร้างปี 2553 เนื้อทองเเดงผิวไฟ มีตอกโค๊ต จ หลังเหรียญ มาพร้อมกล่องเดิม เหรียญรุ่นนี้สร้างโดยจังหวัดมุกดาหาร มีผู้ว่าราชการสมัยนั้นเป็นเเม่งาน มีพิธิพุทธภิเษกใหญ่มาก มีพระเกจิอาจารย์ทั้งฝั่งไทยเเละลาวร่วมเมตตาอฐิษฐานจิตสวดมนต์ตลอดคืนจนสว่าง (หลวงปู่ยังดำรงค์ธาตุขันต์อยู่ครับ) มีพระเกศาหลวงปู่จามมาบูชา ***บูชาที่ 490 บาทฟรีส่งems หายากมากครับของหลวงปู่จามรุ่นเเรกที่ผมให้บูชาหลายพันเเล้วครับ SAM_3276.JPG SAM_3273.JPG SAM_3274.JPG SAM_3275.JPG SAM_3163.JPG

17. ลูกแม่น้ำโขง

วันนี้ได้จัดส่งวัตถุมงคลเพื่อนสมาชิก 2 ท่านครับ เลขที่จัดส่งตามใบฝอยครับผม SAM_3277.JPG

18. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 518 เหรียญรุ่นเเรกหลวงปู่ประสิทธิ์ ปุญญมากโร พระอรหันต์เจ้าวัดป่าหมู่ใหม่ หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่ชอบ ฐานสโม,หลวงปู่อ่อน ญารสิริ เป้นต้น เหรียญสร้างปี 2549 เป็นเหรียญรุ่นเเรกของหลวงปู่ มีตอกโค๊ต ป ตรงผ้าสังฆาฏิ เนื้อกะไหล่ทอง มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ***บูชาที่ 590 บาทฟรีส่งems SAM_7089.JPG SAM_3278.JPG SAM_3279.JPG SAM_3008.JPG

19. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 519 เหรียญเมตตาหลวงปู่หนูเพชร ปัญญาวุโธ พระอรหันต์เจ้าวัดป่าภูมิพิทักษ์ อ.สว่างเเดนดิน จ.สกลนคร เหรียญสร้างปี 2556 เนื้อทองฝาบาตร มีตอกโค๊ต 2 โค๊ต โค๊ตตัวเลข 220 เเละโคีตยันต์ มาพร้อมกล่องเดิม มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ***บูชาที่ 170 บาทฟรีส่งems ( หลวงปู่หนูเพชรองค์ ท่านไม่รับนิมนต์ไปข้างนอก ถ้าใครอยากกราบก็ไปที่วัดท่านได้เจอทุกคน ปีนี้หลวงปู่อายุ 92 ปีเเล้วครับ ยังดำรงธาตุขันต์อยู่ครับ) SAM_7456.JPG SAM_3280.JPG SAM_3281.JPG SAM_3282.JPG SAM_3134.JPG

20. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจอง517ครับ