มีของมงคลเเบ่งให้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ลูกแม่น้ำโขง, 16 พฤศจิกายน 2018.

1. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจอง519ครับ

2. surasakkarun

surasakkarun Active Member

จอง516 518ครับ

3. ลูกแม่น้ำโขง

ลูกแม่น้ำโขง Active Member

15 พฤศจิกายน 2018
    รายการที่ 520 เหรียญ 100 ปี หลวงปู่จาม มหาปุญโญ พระโพธิสัตย์โตวัดป่าวิเวกวัฒนาราม อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล,หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เหรียญสร้างปี 2553 เนื้อทองเเดงผิวไฟ มีตอกโค๊ต จ หลังเหรียญ มาพร้อมกล่องเดิม เหรียญรุ่นนี้สร้างโดยจังหวัดมุกดาหาร มีผู้ว่าราชการสมัยนั้นเป็นเเม่งาน มีพิธิพุทธภิเษกใหญ่มาก มีพระเกจิอาจารย์ทั้งฝั่งไทยเเละลาวร่วมเมตตาอฐิษฐานจิตสวดมนต์ตลอดคืนจนสว่าง (หลวงปู่ยังดำรงค์ธาตุขันต์อยู่ครับ) มีพระเกศาหลวงปู่จามมาบูชา *** หายากมากครับของหลวงปู่จามรุ่นเเรกที่ผมให้บูชาหลายพันเเล้วครับ >>>บูชาที่ 490 บาทฟรีส่งems .....อนึ่ง หน้าเหรียญจะเป็นทำรูปเหมือนหลวงปู่เสาร์ กันตสีโล ปรมาจารย์ของสายวัดป่าธรรมยุติ เพราะว่าหลวงปู่จามองค์ท่านบวชตั้งเเต่เป็นเณรเเละเป็นศิษย์อุปฐากติดตามธุดงค์กับหลวงปู่เสาร์มาตลอด ทำให้องค์หลวงปู่ท่านเคารพศรัทธาหลวงปู่เสาร์มาก ทุกเหรียญของหลวงปู่ส่วนมากที่สร้างจะเป้นรูปหลวงปู่เสาร์ครับ ส่วนหลังเหรียญจะเป็นรูปพระเจดีย์บู่ ที่เศรษฐีภาคเหนือที่ชื่อบู่(เขาเป็นคนเชื้อสายจีน)เขาศรัทธาในตัวองค์หลวงปุ่จาม(สมัยหนุ่ม ๆหลวงปู่ท่านธุดงค์ไปปฏิบัติธรรมเเถวภาคเหนือหลายพรรษา) มาขอสร้างไว้ที่วัดของท่าน เพราะเจดีย์องค์นี้ถ้าใครเคยขึ้นไปกราบไหว้ ภายในพระเจดีย์จะมีพระบรมธาตุเเละพระธาตุของพระอรหันต์เยอะมาก(หลวงปู่เป็นหน่อเนื้อพุทธภูมิ พระธาตุจะเสด็จมาเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆ) จึงเรียนให้ทราบครับผม SAM_3276.JPG SAM_3283.JPG SAM_3284.JPG SAM_3285.JPG SAM_3286.JPG

4. Khun Kriang

Khun Kriang สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2019
    จองครับ

5. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 521 เหรียญชนะมารหลวงปู่เนย สมจิตโต พระอรหันต์เจ้าวัดป่าโนนเเสงคำ อ.เจริญศิลป์ จ.สกลนคร หลวงปู่เป็นศิษย์ของหลวงปู่สิงห์ทอง ปภากโร วัดป่าสุนทราราม เหรียญสร้างปี 2553 เนื้อทองเเดงรมนํ้าตาล มีตอกโค๊ตยันต์ หน้าเหรียญ มาพร้อมกล่องเดิม พระใหม่ไม่เคยใช้ มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ****บูชาที่ 200 บาทฟรีส่งems(....เหรียญจริงออกเเบบสวยมาก ใต้พระเเม่ธรณีบีบม้วยผมจะมีคำว่าชนะมาร อยู่ด้วย ) SAM_5901.JPG SAM_3287.JPG SAM_3288.JPG SAM_3289.JPG SAM_2965.JPG

6. Khun Kriang

รายการ 520 หลวงปู่จาม โอนให้เรียบร้อย หลักฐานตามข้อความหลังไมค์ครับ

7. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    จอง รายการที่ 521

8. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 522 เหรียญเจริญพรบนหลวงปู่อุดม ญาณรโต พระอรหันต์เจ้าวัดป่าสถิตย์ธรรมวนาราม อ.พรเจริญ จ.บึงกาฬ หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปุ่เเหวน สุจิณโณ,หลวงปู่ตื้อ อจลธัมโม เป็นต้น เหรียญสร้างปี 2558 เนื้อทองฝาบาตร มีตอกโค๊ต 2 โค๊ต โค๊ตตัวเลข 1938 หน้าเหรียญ เเละโค๊ตยันต์หลังเหรียญ มาพร้อมกล่องเดิม พระใหม่ไม่เคยใช้ มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ****บูชาที่ 240 บาทฟรีส่งems( หมายเหตุ .....องค์หลวงปู่ยังดำรงธาตุขันต์อยู่ครับ เเต่ทุกสิ่งในร่างกายท่านเเปรเป็นพระธาตุหมด) SAM_1443.JPG SAM_5734.JPG SAM_5735.JPG SAM_3290.JPG SAM_3291.JPG SAM_3292.JPG SAM_3293.JPG

9. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 523 พระกริ่งรูปเหมือนลอยองค์รุ่นเเรกหลวงปู่วิไลย์ เขมิโย พระอรหันตืเจ้าวัดถํ้าพญาช้างเผือก อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถํ้ากลองเพล องค์พระสร้างปี 2555 สร้างเนื่องจากเป็นที่ระลึกในงานสร้างพระพุทธรูปองคืใหญ่บนยอดเขา ชื่อรุ่นกายทิพย์ ใต้กริ่งองค์พระบรรจุเกศา,จีรวร,เเร่หินทั่ง เป็นต้น มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ****บูชาที่ 545 บาทฟรีส่งems (.....ผมบูชาออกจากวัดก็ 500 บาทเเล้วครับ ผมไปร่วมงานเองได้ขึ้นไปช่วยขนปูนเเละส่งปูนเพื่อหล่อองค์พระใหญ่ด้วยฮ่าๆๆๆสุขใจมาก) SAM_0379.JPG SAM_3294.JPG SAM_3295.JPG SAM_3296.JPG SAM_3297.JPG SAM_3133.JPG

10. Khun Kriang

จองครับ

11. ลูกแม่น้ำโขง

SAM_3303.JPG SAM_3305.JPG gเมื่อวานเล่าประวัติพอคร่าวๆ วันนี้เล่าพระเมืองเลยมั้ง เวลาที่ผมไปทำงานจะอยู่หลายวันหน่อย (เพราะชอบโรงเเรมที่พักไม่เเพง สะอาดดี) ตอนเช้าผมจะตื่นเเต่เช้าไปใส่บาตรหลวงปู่พัน ฐิตธัมโม ที่วัดป่าบ้านนํ้าภู หลวงปู่พัน องค์ท่านมีเมตตามาก ผมจะไปกราบทุกครั้งถ้าไปเมืองเลย(จะขอโอกาสนวดรับใช้หลวงปู่ทุกครั้งเลยฮิๆๆๆ) หลวงปู่พันท่านเป็นศิษย์หลวงปู่คำดี ปภาโส วัดถํ้าผาปู่ ,หลวงปู่ศรีจันทร์ วัณณาโภ วัดเลยหลง เป็นต้น ท่านมาบวชเมื่ออายุ 46 ปี เมื่อก่อนท่านเป็นนายห้อยค้าวัวค้าควาย ท่านมีวิชาไสยศาตร์เก่งมาก เพราะไปเรียนกับอาจารย์ทางประเทศลาว สาเหตุที่บวช เพราะว่าภรรยาตาย วันที่เผาภรรยา ท่านยืนได้มองร่างของภรรยาที่เผาไฟที่ป่าช้า เเล้วเกิดปลงสังเวช คนเราตายเเล้วก็เหลือแต่ขี้เถ้า,กระดูก เเล้วก็เเปรเป็นธาตุทั้งสี่ พอกลับมาจากป่าช้าหลวงปู่ก็เลยไปขอลูกๆว่าจะขอบวช ทรัพย์สมบัติวัวควายให้ลูกนำไปขายเเล้วเเบ่งเงินทองกัน พอหลวงปู่บวชก็เดินธุดงค์ไปปฏิบัติธรรมกับพ่อเเม่ครูอาจารย์สมัยนั้น เช่น หลวงปู่เทศ เทสรังสี ,หลวงปู่อ่อน ญาณสิริ,หลวงปู่ขาว อนาลโย เป็นต้น จนปัจจุบันหลวงปู่มาสร้างวัดที่ป่าช้าบ้านนํ้าภู (วัดหลวงปู่ทางเข้าอยู่ตรงข้ามกับวัดถํ้าผาปู่ หลวงปู่คำดี ) พอผมกินข้าวก้นบาตรที่วัดหลวงปู่พันเเล้วผมก็จะเเวะไปกราบพระเจดีย์หลวงปู่คำดีเเละเจดีย์หลวงปู่สีทน(ศิษย์ผู้พี่หลวงปู่ท่อน วัดศรีอภัยวัน) บางวันก็เจอได้กราบหลวงปู่เผย วิริโย เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน(หลวงปู่เผยเป็นศิษย์อุปฐากหลวงปู่คำดีรุ่นน้อง) ทำบุญที่พระเจดีย์หลวงปู่คำดี 100 ปี (เป็น สองร้อยเเล้ว 2 วัด) เเล้วก็ไปทำงาน พอช่วงเที่ยงก็เเวะไปกราบหลวงปู่ท่อน ที่วัดศรีอภัยวัน ส่วนมากไม่ค่อยเจอหลวงปู่เพราะหลวงปู่จะมาเมตตาลูกศิษย์ที่กรุงเทพ ที่โรงพยาบาลวิชัยยุทธ เเต่ผมก็ได้เจอได้กราบหลวงปู่ท่อนบ่อยเหมือนกันครับ ทำบุญที่วัดหลวงปู่ท่อน อีก 100 บาท ช่วงบ่ายๆ เสร็จธุระผมจะไปทำงานที่จังหวัดอุรธานีหรือจังหวัดขอนเเก่น ก็จะเเวะไปกราบเจดีย์หลวงปู่ชอบ ที่วัดป่าสัมมานุสรณ์ อ.วังสะพุง เจดีย์หลวงปู่ชอบเขาจะปิดประตูไว้เเต่ไม่ได้ล็อก ผมเองพอลงจากรถ จะยกมือกราบตั้งเเต่บันไดขึ้นเจดีย์เลยครับ พอเปิดประตูเข้าไปจะมีกลิ่นหอมมากๆ และรู้สึกเย็นสบาย มีอะไรที่พิเศษมากในความรู้สึกผม ทำบุญอีก 100 บาท ถ้าจะไปทำงานขอนเเก่น ผมก็จะเเวะไปกราบเจดีย์หลวงปู่หลุย จันทสาโร ที่วัดถํ้าผาบิ้ง จะเงียบมาก เเต่พระเจดีย์หลวงปู่หลุยอยู่บนเนินเขา เย็นสบายมาก ที่เจดีย์หลวงปู่หลุยจะมีพระเกศาเเละพระธาตุพ่อเเม่ครูอาจารย์เยอะใส่ผอบให้กราบไหว้ มีของหลวงปู่ท่านหนึ่งผมไปสะดุดตาคือหลวงปู่เปรื่อง ปัญญวันโต วัดบางเเก้วผดุงธรรม อ.บางเเก้ว จ.พัทลุง เอ๊ะท่านเป็นพระทางใต้เเล้วมาเกี่ยวพันอะไรกับพระทางสายวัดป่า เกศาของท่านเป็นกระปุกเลยเยอะมาก ทำให้ผมสงสัยเลยไปสอบถามกับหลวงพ่อไสว พระอุปฐากของหลวงปู่หลุย ท่านบอกว่าหลวงปู่เปรื่องกับหลวงปู่หลุย ท่านทั้งสองเคยเกี่ยวเนื่องตั้งเเต่อดีตชาติ หลวงปู่หลุยเวลาองค์ท่านเข้าสมาธิทีไร ญาณของหลวงปู่เปรื่องจะเข้ามาเเทรกทุกครั้ง ทำให้หลวงปู่หลุยเก็บความสงสัยมานาน จนวันหนึ่งหลวงปู่หลุยองค์ท่านได้รับกิจนิมนต์จากทหารที่ค่ายหาดใหญ่ พอวันที่หลวงปู่หลุยท่านไปหาดใหญ่ ทางทหารเขาก็นิมนต์หลวงปู่เปรื่องไปด้วย พอองคืท่านเจอกันเท่านั้น หลวงปู่หลุยก็ทราบด้วยญานวิเศษว่า พระองค์นี้ที่มาเข้าข่ายรบกวนสมาธิท่าน พอตกเย็นหลวงปู่หลุยกับหลวงปู่เปรื่อง ได้มาพักที่พักที่เดียวกัน ทั้งสองท่านได้ซักถามความเป็นมากันใหญ่เลย จนได้เวลาพักจำวัด หลวงปู่หลุยองค์ท่านพักข้างบนชั้นสอง หลวงปู่เปรื่องพักข้างล่างชั้นหนึ่งกับหลวงพ่อไสวที่เป็นพระอุปฐากหลวงปู่หลุย เเต่ก่อนที่หลวงปู่หลุยจะขึ้นไปข้างบน หลวงปู่หลุยได้เอ่ยขึ้นว่าคืนนี้ลองของหน่อยนะ ตกลงคืนนั้นหลวงปู่เปรื่องไม่พักเลย หลวงปู่หลุยลองของทั้งคืน พอเช้าหลวงปู่หลุยลงมาหลวงปู่เปรื่องเอ่ยว่าพลังจิตของหลวงปู่หลุยสูงมากๆๆ หลวงปู่หลุยท่านได้เเต่ยิ้มๆ นี้คือที่มาของหลวงปู่เปรื่อง หลวงปู่ฝั้น อาจาโร,หลวงปู่ขาว อนาลโย ท่านเรียกหลวงปู่เปรื่องว่าทหารเอกของพระพุทธเจ้า ใครได้เกศาเเม้เพียงเส้นเดียวถือว่าสุดยอดเเล้ว เพราะว่าหลวงปู่เปรื่องมาบวช 30 พรรษา หลังไม่เเตะพื้นเลย คือไม่นอนตลอดที่บวชเลย ท่านถือสัจจะมาก นี้คือคำบอกเล่าจากหลวงพ่อไสวเองที่ท่านเมตตาเล่าให้ผมฟัง ผมเองก็เลยอยากได้พระเกศาหลวงปู่มาก เห็นในพระเจดีย์หลวงปู่เเล้วเป็นกระปุก จะเอ่ยขอหลวงพ่อไสว ท่านก็บอกว่าตู้กระจกล็อกกุญเเจ จนวันหนึ่งผมไปทำงานเเถวจังหวัดบุรีรัมย์,สุรินทร์ ผมได้เเวะไปกราบพระเจดีย์หลวงปู่สุวัจจ์ สุวัจโจ ที่บุรีรัมย์ พอไปเดินในงาน ก็ไปเจอคุณเเม่ชี มาตั้งบูธเเละมีรูปภาพเเละหนังสือประวัติหลวงปู่เปรื่อง ถามไปถามมาก็เลยทราบว่าคุฯเเม่ชีท่านอยู่จำวัดที่หลวงปู่เปรื่อง มางานหลวงปู่สุวัจจ์ ผมเลยบูชาหนังสือมาอ่านเสริมความรู้ ยิ่งอ่านยิ่งอยากได้เกศาหลวงปู่เปรื่อง จนมีวันหนึ่งผมได้ขึ้นไปเยี่ยมครอบครัว ผมก็เหมือนเดิมครับ ต้องเเวะไปกราบเเละกินข้าวก้นบาตรหลวงปู่จันทาเหมือนทุกครั้ง เเต่วันนี้พิเศษผมได้เจออาจารย์ท่านหนึ่ง ท่านอยู่ศรีสัตชนาลัย สุโขทัย ท่านชอบปฏิบัติธรรม เเละมาจังหันเช้าหลวงปู่จันทาทุกวันหยุดราชการ คุยไปคุยมาท่านเป็นคนภาคใต้ ผมเลยสบโอกาสว่าท่านอยู่ภาคใต้รู้จักหลวงปู่เปรื่องป่าวครับ ท่านบอกว่าผมรู้จักดี เพราะผมเป็นญาติลูกหลานท่าน พอได้ยินยังงี้ทำให้ผมตาโตเลย ผมเลยถามว่าท่านอาจารย์พอมีเกศาของหลวงปู่เปรื่องรึป่าวครับ ท่านอาจารย์จำไม่ได้ว่าหมดรึยัง ผมกลับบ้านสุโขทัยเเล้วจะดูให้นะ สุดท้ายผมโชคดีเเละมีบุญมากเลย เหลือสุดท้ายพอดี นี้อาจเป็นความบังเอิญหรือหลวงปู่รู้ว่าผมอฐิษฐานขอก็เเล้วเเต่เพื่อนสมาชิกคิดเอาครับ เห็นมั่ยว่าผมอยู่ที่เมืองเลยก็หลายร้อยเเล้ว ผมทำอย่างงี้ตลอดมา ไปคนเดียวสบายไม่ห่วงใคร เเต่ๆที่รู้ที่เจดีย์ของหลวงปู่ชอบมีอะไรเดินตามผมจริงๆๆเเท้ ....รูปสุดท้าย พระเกศาหลวงปู่พัน ฐิตธัมโม ท่านเป็นพระที่จบกิจเเล้ว คือได้พระอรหันต์เเล้วครับ SAM_7621.JPG SAM_3298.JPG SAM_5680.JPG SAM_3299.JPG SAM_3300.JPG SAM_3302.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2019
  12. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 524 เหรียญรุ่น 5 หลวงปู่วิริยังค์ สิริธโร พระอรหันต์เจ้าวัดธรรมมงคล กรุงเทพมหานคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่มั่น ยุคสุดท้าย เหรียญสร้างปี 2540 สร้างเนื่องหลวงปู่อายุครบ 76 ปี เนื้อกะไหล่ทอง เหรียญสวยมากหายากครับ มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ***บูชาที่ 490 บาทฟรีส่งems SAM_3243.JPG SAM_3307.JPG SAM_3309.JPG SAM_3245.JPG

13. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 525 รูปเหมือนลอยองค์พิมพ์เล็กหลวงปู่เเสง ญาณวโร พระอรหันต์เจ้าวัดป่าอรัญวิเวก อ.เมือง จ.อำนาจเจริญ หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่ฝั้น อาจาโร,หลวงปู่บัว สิริปุณโญ,หลวงปู่คำดี ปภาโส วัดถํ้าผาปู่ เป็นต้น เนื้อนวะ พระใหม่ไม่เคยใช้ มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ***บูชาที่ 305 บาทฟรีส่งems SAM_5664.JPG SAM_3312.JPG SAM_3313.JPG SAM_3314.JPG SAM_3133.JPG

14. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 526 เหรียญหลวงปู่อ่อนสา สุขกาโม พระอรหันต์เจ้าวัดประชาชุมพลพัฒนารารม อ.เมือง จ.อุดรธานี หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่มั่นยุคสุดท้าย (องค์ท่านมีพรรษาน้อยกว่าพระหลวงตามหาบัว 1 พรรษา) เหรียญสร้างปี 2552 มีตอกโค๊ต อ หน้าเหรียญ เหรียญยังสวย มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ***บูชาที่ 390 บาทฟรีส่งems SAM_0307.JPG SAM_3310.JPG SAM_3311.JPG SAM_3127.JPG

15. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 527 เหรียญหลวงปู่หลอด ปโมฑิโต พระอรหันต์เจ้าวัดเสนานิคม(วัดลาดพร้าว) กรุงเทพมหานคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่มั่นยุคสุดท้าย เหรียญสร้างปี 2520 เนื้อทองเเดงรมดำ มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชา ***บูชาที่ 285 บาทฟรีส่งems

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      265.3 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      296 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      316.3 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      337.9 KB
      เปิดดู:
      146
  16. ลูกแม่น้ำโขง

....วันนี้ได้จัดส่งวัตถุมงคล SAM_3306.JPG ให้เพื่อนสมาชิก 2ท่านครับเลขจัดส่งตามใบฝอยครับผม ขอบคุณครับ

17. ธรรมศิล

ธรรมศิล เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 524 525 526 527 ครับ ส่วน 527 คุณ Kriang ได้จองไหมครับผมไม่แน่ใจ ถ้าจองไว้ผมขอยกเลิกได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2019
  18. Khun Kriang

เอาไปเลยครับ ผมลืมระบุรายการเองครับ

19. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 528 พระผงคำหมากพิมพ์โต๊ะหมู่สมเด็จญาณสัมปันโนพระหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน พระอรหันต์เจ้าวัดป่าบ้านตาด สร้างปี 2553 สร้างเนื่องในครบรอบ 60 เเห่งการบรรลุธรรม เนื้อคำหมากบรรจุพระธาตุ มาพร้อมกล่องเดิม มีพระเกศา,พระโลหิตธาตุหลวงตามาบูชา ***บูชาที่ 450 บาทฟรีส่งems SAM_0510.JPG SAM_3317.JPG SAM_3318.JPG SAM_3319.JPG SAM_3320.JPG SAM_3321.JPG SAM_3205.JPG

20. Khun Kriang

จองครับ