มีของมงคลเเบ่งให้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ลูกแม่น้ำโขง, 16 พฤศจิกายน 2018.

1. ลูกแม่น้ำโขง

ลูกแม่น้ำโขง Active Member

15 พฤศจิกายน 2018
    รายการที่ 28 พระผงขุนเเผนบูรพาจารย์มหาลาภ ของวัดป่านิโครธาราม (วัดหลวงปู่อ่อน ญาณสิริ พระอรหันต์เจ้าศิษย์ผู้ใหญ่ของหลวงปู่มั่น มีมวลสารเยอะมาก ขึ้นคอได้เลยครับ ดูตามใบฝอยครับ มีตอกโค๊ตหลุมเเละโค๊ตหมึก บูชาที่ 670 SAM_0458.JPG SAM_0459.JPG SAM_0460.JPG บาทฟรีส่งems****พระอรหันต์อฐฺิษฐานจิตให้อีกขลังจนออกไม่ได้

2. ลิงจำศีล

ลิงจำศีล สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2018
    จองนะคะ

3. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 29 พระผงขุนเเผนบูรพาจารย์มหาลาภ ของวัดป่านิโครธาราม (วัดหลวงปู่อ่อน ญาณสิริ พระอรหันต์เจ้าศิษย์ผู้ใหญ่ของหลวงปู่มั่น มีมวลสารเยอะมาก ขึ้นคอได้เลยครับ ดูตามใบฝอยครับ มีตอกโค๊ตหลุมเเละโค๊ตหมึก บูชาที่ 65 SAM_0461.JPG SAM_0462.JPG SAM_0460.JPG SAM_0463.JPG 0 บาทส่งems

4. ลิงจำศีล

จองค่ะ

5. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 30 เหรียญหยดนํ้ารุ่นเศรษฐีธรรมของหลวงปู่ลี กุสลธโร พระอรหันต์เจ้าวัดป่าภูผาเเดง อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี หลวงปู่บวชวันเผาหลวงปู่ใหญ่คือหลวงปู่มั่น พ.ศ.2493 พอเสร็จงานเผาสรีระหลวงปู่มั่นเเล้ว หลวงปู่ลีก็ได้ติดตามพระหลวงตามหาบัวตลอด ถึงขนาดที่ว่าพระหลวงตามหาบัวไล่หลวงปู่ลี หลวงปู่ลีก็ไม่ไป พระหลวงตาท่านเทศน์บอกว่ากาวที่ว่าเหนียวๆ ยังเเพ้หลวงปู่ลี พระหลวงตาผู้เป็นพระอาจารย์เเอบหนีเข้าป่าไปตอนกลางคืน องค์หลวงปู่ลีท่านก็ยังไปหาพระอาจารย์จนเจอ จนพระหลวงตามหาบัวยอมใจหลวงปู่ลี จึงยอมให้ธุดงค์ติดตามด้วย จึงนับว่าหลวงปู่ลีท่านเป็นศิษย์คนเเรกของพระหลวงตาเลยก็ว่าได้ หลวงปู่ลีองค์ท่านบอกพระลูกศิษย์ว่า อดีตชาติท่านเกิดเป็นช้างของขุนศึก ของจอมจักรพรรดิ์ เพราะฉนั้นหลวงปู่ลีจึงติดตามพระหลวงตาไม่ห่าง (เพราะที่ทราบมาพระหลวงตามหาบัว ท่านเกิดเป็นพระราชามหาราช 7 ชาติติดๆ) ฉายา เศรษฐีธรรม ก็ได้มาจากพระอาจารย์ คือว่าหลวงปู่ลีไม่ค่อยพูด เงียบๆ เฉยๆ เเต่ธรรมในใจเต็มล้นเหลือ องค์หลวงปู่ลีบรรลุธรรม ในพรรษาที่ 11 ที่วัดป่ากกกอก อ.วังสะพุง จ.เลย(วัดเก่าของหลวงปู่หลุย จันทสาโร พระอรหันต์เจ้าวัดถํ้าผาบิ้ง(ศิษย์รุ่นใหญ่หลวงปู่มั่น) เหรียญสร้างปี 2549 สร้างเนื่ององค์หลวงปู่อายุครบ 84 ปี เนื้อนวะ มีพระเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วย บูชาที่ 690 บาทฟรีส่งems******องค์หลวงปู่ได้ละสังขารเข้าพระนิพพานเเล้ว วันที่ 11 เดือนนี้เอง SAM_0464.JPG SAM_0466.JPG SAM_0467.JPG SAM_5706.JPG

6. ลิงจำศีล

จองค่ะ

7. ลูกแม่น้ำโขง

เรียนเพื่อนสมาชิกผมขออนุญาติไปลอยกระทงที่หน้าวัดครับผม พรุ่งนี้เจอกันใหม่ครับ ขอบคุณครับ

8. ลิงจำศีล

ได้รับไปรษณีย์เรียบร้อยแล้วนะคะ

9. ลูกแม่น้ำโขง

ายการที่ 31 เหรียญรุ่นเเรกๆของหลวงปู่หลวง กตปุญโญ พระอรหันตืเจ้าวัดสุคีรีบรรพรต อ.เมือง จ.ลำปาง หลวงปู่บวชใหม่ๆอยู่มหานิกาย(บวชเกือบ 10พรรษา) จนองค์ท่านได้ไปกราบหลวงปู่มั่น ที่วัดป่าหนองผือ จึงได้ญัตติเป็นพระธรรมยุติ หลวงปู่เป็นคนบ้านบัว อ.พรรณณานิคม สกลนคร บ้านเดียวกับหลวงปู่สิม พุทธาจาโร พระอรหันต์วัดถํ้าผาปล่อง,เเละหลวงปู่เเว่น ธนปาโร พระอรหันต์วัดถํ้าพระสบาย อ.เเม่ทะ จ.ลำปาง องค์ท่านทั้ง 3 คน เป็นลูกพี่ลูกน้องเครือญาติกัน จึงได้ธุดงค์มาอยู่ทางภาคเหนือกันครับ (เพราะอดีตชาติหลวงปู่สิม เคยเกิดเป็นเจ้าเมืองเชียงใหม่มาก่อน,ส่วนหลวงปู่เเว่น อดีตชาติก็เคยเกิดเป็นเจ้าเมืองลำปางเก่ามาก่อน) เหรียญนี้สร้างที่ว่าเก่าองค์หลวงปู่ คือวัดป่าสำราญนิวาส(วัดนี้เป็นวัดที่หลวงมั่น,หลวงปู่ชอบ.หลวงปู่ท่านพ่อลี วัดอโศการาม สร้างไว้ สำหรับให้พระสายวัดป่าธุดงค์มาพักในเขตจังหวัดลำปาง เพราะสมัยนั้นวัดป่าสายหลวงปู่มั่นไม่ค่อยมี) อ.เกาะคา จ.ลำปาง สร้างปี 2539 มีตอกโค๊ตยันต์หน้าเหรียญ เนื้อทองเเดง มีเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วย บูชาที่ 350 บาทฟรีส่งems **** อัฐิธาตุองค์หลวงปู่เเปรเป็นพระธาตุเป็นเม็ดใสเหมือนเพชรเลยครับ ส่วนอัฐิธาตุก้อนใหญ่ก็หดตัวลงมาเรื่อยๆครับ(จะเเปรเป็นพระธาตุ) SAM_7017.JPG SAM_0469.JPG SAM_0471.JPG SAM_0475.JPG SAM_0473.JPG SAM_0472.JPG เเต่ก่อนก้อนใหญ่มากใส่จนคับผอบเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      317.4 KB
      เปิดดู:
      55
  10. ลิงจำศีล

จองค่ะ

11. ลูกแม่น้ำโขง

เเจ้งเรียนเพื่อนสมาชิกทราบ ผมเองต้องขอบอกว่าผมไม่ใช่เซียนพระ หรือผู้รอบรู้ในด้านนี้โดยตรงครับ ผมเป็นเพียงเเค่มีศรัทธาในสายพระผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบตาม ตามธรรมของพระพุทธเจ้าสอน เรื่องราวที่ผมเขียนผมเขียนจากประสบการณ์จริงที่ผมไปมา เเละจากอ่านหนังสือประวัติของพ่อเเม่ครูอาจารย์เเละจากคำเทศน์สอนของหลวงปุ่หลวงตาต่างๆ ผมเกิดไม่ทันยุคของพระพุทธเจ้า เเต่ผมเกิดมาทันได้เห็นพระสาวก ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ(คือพระอรหันต์) ซึ่งเป็นเนื้อนาบุญของโลก ใครก็ตามได้ไปกราบไปเจอพระอรหันตืเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งเเล้ว หรือได้ใส่บาตรเเค่ข้าวทัพพีเดียว บุญมหาสารมาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำผมเคยฟังเทศน์ของท่านบอกว่า สมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าองค์ท่านขึ้นไปเทศน์บนสวรรค์ชั้นดาวดึงค์(สวรรค์ชั้นที่ 2) ได้มีเทวดา2 องค์เหาะมากราบมาฟังเทศน์ก่อนเทวดาองค์อื่นเเบบว่ามาก่อนเพื่อน นั่งหน้าพระพักตร์ของพระพุทธเจ้าเลย พอองค์พระพุทธเจ้าจะเทศน์เทวดาน้อยใหญ่มากันเต็มทุกชั้นฟ้า เเต่เทพองค์ที่มาก่อนเพื่อน องค์หนึ่งที่มาก่อนเพื่อน ท่านถอยร่นๆ ไปจนไปอยู่ท้ายเเถวเลย ทั้งๆที่มาก่อนเพื่อน เเต่เทพอีกองค์ยังคงนั่งต่อหน้าพระพักตร์พระพุทธเจ้าเหมือนเดิม พระพุทธเลยถามเทวดาองค์ที่มาก่อนเพื่อน ทำไมท่านถึงต้องถอยไปนั่งท้ายเเถวละทั้งๆที่มาก่อนเพื่อน เทวดาองค์ท้ายเเถวเลยตอบพระพุทธเจ้าว่า กระผมสมัยที่เป็นมนุษย์เป็นคนใจบุญสุนทานมาก ได้ตั้งโรงทานที่บ้านเลี้ยงคนทั่วไป ทุกวันจนสิ้นอายุขัย เเต่สมัยนั้นเป็นยุคของสุญกัปล์ ว่างเว้นไม่มีพระพุทธเจ้ามาจุติ จึงได้บุญน้อยเเสงน้อย ทั้งที่ทำบุยทุกวันจนตาย กระผมเลยถึงต้องถอยมาอยู่ท้ายเเถวนี่ขอรับ ที่นี้พระพุทธเจ้าก็หันกลับมาถามเทวดาที่นั่งหัวเเถวที่เดิมที่มาพร้อมกันกับองค์ท้ายเเถว ว่าเเล้วท่านละทำไมถึงได้นั่งอยู่ที่เดิมว่าท่านทำบุญอะไรมา เทวดาองค์ที่นั่งที่เดิม จึงตอบพระพุทธเจ้าว่า กระผมสมัยเป็นมนุษย์ไม่ได้ทำบุญอะไรมากเลยขอรับ กระผมได้เกิดยุคที่มีพระพุทธศาสนาเเล้ว กระผมเพียงได้ใส่บาตรเเค่***ข้าวทัพพีเดียว****กับพระอรหันต์เจ้าอนุรุทธเท่านั้นพระเจ้าข้า บุญที่กระผมได้ใส่บาตรพระอนุรุทธเถระเจ้าครั้งนั้น จึงทำให้กระผมได้มาอยู่สวรรค์ชั้นที่ 5 เเละมีเเสงกายสว่างจ้ามาก (ส่วนเทพที่นั่งท้ายเเถว อยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา คือชั้นที่ 1) พอพระพุทธเจ้าองค์ท่านได้ฟังเช่นนั้นก็เลยเทศน์บอกเทศน์บอกหมู่เทวดาน้องฟ้าว่า ต้องฉลาดในการทำบุญ ไม่ใช่ทำบุญไปเรื่อย ยกตัวอย่างเช่น เวลาเราเจอขอทานมาขอทานเราก็ให้ตังค์เลย ที่นี้ขอทานคนนั้นไม่มีศีล 5 เลย เป็นคนชอบฆ่าสัตว์ตัดชีวิต,ชอบลักโขมย,ชอบดื่มสุรากินยาเสพติด เป็นต้น เราเองเเทนที่จะได้บุญมากเเต่กลับได้บุญน้อยอีกเเถมยังได้บาปติดตัวอีก เพราะว่าขอทานเอาสตังค์ไปเสพยาบ้าหรือดื่มสุรา สมองของขอทาน,ปัญญาเสื่อมถอย เพราะฉนั้นเพื่อนสมาชิกจะทำบุญก็ให้ฉลาดในการทำบุญด้วย ทำบุญกับพระ ถ้าพระองค์นั้นถือศีลครบ 227 ข้อ เราก็จะมีบุญมาก ไม่ใช่เห็นพระนุ่งผ้าเหลืองเเล้วจะเหมือนกันหมด ผมก็เรียนเเจ้งให้ทราบนะครับ ส่วนที่หลวงปู่ฤาษีลิงดำองค์ท่านเทศน์ ใครจะเชื่อก็เเล้วเเต่พิจารณาเอาเองนะครับ นานาจิตตังครับ เรื่องนี้ถ้ามีเวลาจะเล่าให้ฟังอีกครับ

12. ลิงจำศีล

ขอบคุณสำหรับความรุ้ดีๆค่ะ

13. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 32 เหรียญรุ่นสร้างกุฏของหลวงปู่หลวง กตปุญโญ พระอรหันต์เจ้าวัดคีรีสุบรรพรต อ.เมือง จ.ลำปาง หลวงปู่บวชใหม่ๆอยู่มหานิกาย(บวชเกือบ 10พรรษา) จนองค์ท่านได้ไปกราบหลวงปู่มั่น ที่วัดป่าหนองผือ จึงได้ญัตติเป็นพระธรรมยุติ หลวงปู่เป็นคนบ้านบัว อ.พรรณณานิคม สกลนคร บ้านเดียวกับหลวงปู่สิม พุทธาจาโร พระอรหันต์วัดถํ้าผาปล่อง,เเละหลวงปู่เเว่น ธนปาโร พระอรหันต์วัดถํ้าพระสบาย อ.เเม่ทะ จ.ลำปาง องค์ท่านทั้ง 3 คน เป็นลูกพี่ลูกน้องเครือญาติกัน จึงได้ธุดงค์มาอยู่ทางภาคเหนือกันครับ (เพราะอดีตชาติหลวงปู่สิม เคยเกิดเป็นเจ้าเมืองเชียงใหม่มาก่อน,ส่วนหลวงปู่เเว่น อดีตชาติก็เคยเกิดเป็นเจ้าเมืองลำปางเก่ามาก่อน) เหรียญนี้สร้างที่ว่าเก่าองค์หลวงปู่ คือวัดป่าสำราญนิวาส(วัดนี้เป็นวัดที่หลวงมั่น,หลวงปู่ชอบ.หลวงปู่ท่านพ่อลี วัดอโศการาม สร้างไว้ สำหรับให้พระสายวัดป่าธุดงค์มาพักในเขตจังหวัดลำปาง เพราะสมัยนั้นวัดป่าสายหลวงปู่มั่นไม่ค่อยมี) อ.เกาะคา จ.ลำปาง สร้างปี 2542 มีตอกโค๊ต ลหน้าเหรียญ เนื้อทองเเดงผิวไฟ มีเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วย**** อัฐิธาตุองค์หลวงปู่เเปรเป็นพระธาตุเป็นเม็ดใสเหมือนเพชรเลยครับ ส่วนอัฐิธาตุก้อนใหญ่ก็หดตัวลงมาเรื่อยๆครับ(จะเเปรเป็นพระธาตุ) [บูชาที่ 370 บาท มาพร้อมกล่องเดิม

ขนาดไฟล์:
      285.5 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      334.9 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      299.2 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      203.1 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      317.4 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      172.4 KB
      เปิดดู:
      66
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2018
  14. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 33 เหรียญรุ่นสัจจะบารมีรุ่น 1 หลวงปู่ประไพ อครธัมโม วัดภูเงิน อ.โนนสวรรค์ จ.นครพนม หลวงปู่องคืนี้เป็นศิษย์หลวงปู่ฝั้น อาจาโร วัดป่าอุดมสมพร เเละหลวงปู่ ผาง เเห่งวัดอุดมคงคาคีรีเขต จ.ขอนเเก่น ผมเองไม่รู้จักองค์หลวงปู่เท่าไรนัก เเต่องคืท่านจะมากราบหลวงปู่เคน อิสสโร ที่วัดป่าบ้านพืชผล อ.บ้านเเพง บ้านเกิดผมเอง เเต่หลวงปู่เคนบอกผมว่าหลวงปู่องค์นี้เป็นคือปู่เด้อ( ภาษาอีสานเเปลว่าเป็นพระอรหันต์ เหมือนปู่เคน) หลวงปู่เคนองค์นี้อายุ 100กว่าปีเเล้วครับ องค์ท่านบวชพระมหานิกาย เเต่ปฏิบัติเหมือนหลวงปู่มั่น องค์ท่านบวชใหม่ไปอยู่วัดบ้าน เเต่เข้ากับพระองคือื่นๆไมได้ เพราะท่านฉันเจ เเละนั่งสมาธิ,เดินจงกรมภาวนา เขาจึงไล่หลวงปู่ไปออกจากวัด หลวงปู่จึงไปอยู่ปฎิบัติธรรมที่ถํ้าดิสโก้ ที่ภูเขาลังกา อ.บ้านเเพง จ.นครพนม องค์ท่านสำเร็จธรรมที่ถํ้านี้ละครับ พอหลวงปู่อายุมากขึ้นลูกหลานจึงไปนิมนต์หลวงปู่เคนมาอยู่วัดป่าที่พืชผล ผมเองได้พาหลวงปู่รินทรืท่านไปกราบครั้งเเรก พอหลวงปู่รินทร์ท่านเดินขึ้นกุฏิ หลวงปู่เคนมองเพ่งหลวงปู่รินทร์ใหญ่เลยครับ พอหลวงปู่รินทร์กราบหลวงปูเคน เรียบร้อย หลวงปู่เคนถามหลวงปู่รินทร์ว่าหลวงพ่อมาจากไหน หลวงปู่รินทร์นั่งตอบหลวงปู่เคนอย่างสงบ จนหลวงปู่เคนเอ่ยกับหลวงปุ่รินทร์ว่าสมนํ้าหน้ามันเนาะกิเลส เฮาเป้นทาสมันมาโด้นเเล้วหลวงพ่อ(อีสานเเปลว่า เป็นทาสกิเลสมานาน) ตอนนี้เฮาขี่คอขี่หัวมันเเล้ว สะใจเด้ หลวงปู่รินทร์ตอบว่า ครับหลวงปู่ เเล้วหลวงปู่รินทร์ก็ยิ้มมาทางผม วัตถุมงคลของผมก็ได้นำไปให้หลวงปู่เคนองค์นี้อฐิษฐานจิตด้วยครับ(คาถาหลวงปู่เคน สุดยอดมาก จะมีคาถาของพระโมคคัลลาด้วย) *****หลวงปู่เสกเสร็จ ท่านถามผมว่าพระคือหลายเเท๋ห้อยคอหมดบ่หำ ผมยิ้มอย่างเดียวครับทั้งตัวอำเภอมีผมคนเดียวที่ไปใส่บาตรหลวงปู่เคนถ้าผมอยู่ที่บ้านเเม่ ผมจะไปใส่บาตรองค์ท่าน 6 โมงเช้าเลยครับ ท่านจะฉันเจเเละผลไม้อายุของท่านถึงยืนครับ) อาหารจะใส่เกลืออย่างเดียวไม่มีนํ้าปลา บางทีองค์ท่านปั้นข้าวเหนียวกับกล้วย 1 ใบก็อยู่เเล้วครับ ท่านฉันเช้าไม่เกิน 6 โมงครึ่ง พอฉันเสร็จท่านปิดกุฏิทันที ทันจะบอกเราว่าหลวงปู่จะสมาทานศีลเด้อ เหรียญสร้างปี 2554 เนื้อทองเเดงผิวไฟ ใส่กรอบกันนํ้าอย่างดี หลวงปู่องค์นี้พระอุปฐากบอกว่าผิวกายของหลวงปู่หอมมาก *****บูชาที่ 400 บาทฟรีส่งems มีเล็บเเละเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วยครับ ****หมายเหตุ รูปภาพเล็กคือหลวงปู่เคน อิสสโร เเละเกศาหลวงปู่

ขนาดไฟล์:
      296.8 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      290.7 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      229.3 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      282.1 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      322 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      227.8 KB
      เปิดดู:
      70
  15. ลิงจำศีล

จองค่ะ

16. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 34 เหรียญรุ่นเเรกหลวงปู่บุญมา คัมภีรธัมโม พระอรหันต์เจ้าเเห่งวัดป่าสีห์พนม อ.สว่างเเดนดิน จ.สกลนคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่อ่อน ญานสิริ พระอรหันต์เจ้าวัดป่านิโครธาราม หลวงปู่องคืนี้ตัวเล็กเเต่เสียงใหญ่เหมือนเครื่องบินจะขึ้น นี้เป็นคำพูดของผีเปรตที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ไม อินทสิริ ปัจจุบันองค์หลวงปุ่น่าจะเป็นพระที่อาวุโสสูงสุดในสายหลวงปู่มั่นเเล้วครับ เหรียญสร้างปี 2543 สร้างเนื่องในองค์หลวงปู่อายุครบ 72 ปี เนื้อทองเเดงรมดำ มีเกศาหลวงปู่มาบูชาด้วยครับ บูชาที่ 360 บาทฟรีส่งems (หลวงปู่องค์นี้ผมก็เคยนวดรับใช้ครับผม) หลวงปู่บุญมา ผมเคยพาหลวงปู่รินทร์ไปกราบมาเเล้ว พอหลวงปู่รินทร์กราบเสร็จ หลวงปู่บุญมาถามหลวงปู่รินทร์ว่า จักพรรษาเเล๊วเจ้า(อีสานเเปลว่าบวชมากี่พรรษาเเล้ว) หลวงปู่รินทร์ตอบว่า 3 พรรษาครับกระผม หลวงปู่บุญมาอุทานขึ้นทันทีว่า ป๊าดติเจ้าปัญญาคือหลายเเท้ โถๆๆๆๆ *****นี้คือคำทีมาของคำว่า ศีล สมาธิ ปัญญา ศีลคือตัวฆ่ากิเลสอย่างหยาบ ,สมาธิคือตัวฆ่ากิเลสอย่างกลาง ,ปัญญาคือตัวฆ่ากิเลสอย่างละเอียด คือตัวอวิชชา หลวงปู่รินทร์เคยบอกผมว่ากิเลสมันจะโผล่ขึ้นมาเหมือนข้อสอบ ถ้าเราตอบไม่ได้ไม่ทันมันก็จะผลุบหายไป กว่ามันจะโผล่ก็อีกนานจนสมาธิเรานิ่ง คนที่มีศีลครบก็ขึ้นสวรรค์ คนที่มีสมาธิก็ขึ้นชั้นพรหม คนที่มีปัญญาก็ถึงพระนิพพาน

ขนาดไฟล์:
      312.8 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      242.2 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      267.7 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      310.8 KB
      เปิดดู:
      66
  17. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่35 พระกริ่งนำโชครุ่นเเรกของหลวงพ่อสมเกียรติ ชิตมาโร พระอรหันต์วัดป่าภูถํ้าพระหลวงพ่อเป็นศิษย์หลวงปู่บุญมี ปริปุณโณ พระอรหันต์วัดป่านาคูณ อ.บ้านผือ จ.สกลนคร(สายวัดป่าบ้านตาด) หลวงพ่อสมเกียรติองค์ท่านเคยอยู่จำพรรษาที่วัดถํ้ายาภูลังกา อ.บ้านเเพง จ.นครพนมบ้านเกิดผมเอง ช่วงนั้นผมอุปฐากหลวงปู่รินทร์ที่วัดป่าโนนสาวเอ้ ห่างจากวัดถํ้ายา 40 กิโลเมตร หลวงปู่รินทร์ท่านจะบอกผมตลอดว่ากลางคืนหลวงปุ่รินทร์จะส่งจิตมาเที่วยดูที่ภูเขาภูลังกาตลอด หลวงปู่รินทร์จะบอกผมว่า หลวงปุ่เห็นเเสงจากภูลังกาขึ้นไปสวรรค์ 3 เเสง เเสงที่ 1 จะอยู่ด้านหัวภูลังกาด้านที่จะมาทางตัวจังหวัดนครพนม นั้นก็คือวัดของหลวงปู่มั่น ถาวโร วัดหัวภูลังกาใต้,อีกเเสง 2 จะอยู่ตรงกลางภูเขาลังกา นั้นก้คือวัดของหลวงปู่เคนผู้เฒ่า วัดป่าบ้านพืชผล,เเสงที่ 3 ก็คือวัดถํ้ายา ของหลวงพ่อสมเกียรติ ชิตมาโร ที่จะมาทางจ.บึงกาฬ หนองคายนั้นเอง วัดถํ้ายานี้ก้คือวัดเก่าของหลวงปู่บุญมี ปริปุณโณ องค์ท่านจำพรรษาที่วัดนี้เกือบ 20 พรรษาครับ(เป็นวัดสาขาของวัดป่าบ้านตาด) คือว่าพระอรหันต์เวลาองค์ท่านเจอกัน เเสงต่อเเสงจะเปล่งใส่กันทันที ไม่ต้องบอกไม่ต้องก็รู้กันเเล้วว่าภูมิจิตภูมิธรรมขั้นไหน เหมือนที่หลวงปู่รินทร์ไปกราบหลวงปู่บุญมา พอหลวงปู่บุญมาเห็นหลวงปู่รินทร์ก็รู้ทันที องคืท่านถึงถามบวชสำเร็จพรรษาที่เท่าไหร่ พระกริ่งนี้มีมวลสารตามใบฝอยที่ลง ผมเองยังไม่เคยไปกราบหลวงพ่อสมเกียรติเลย เพราะว่าช่วงนั้นวุ่นกับหลวงปู่รินทร์ องค์ท่านป่วยเป็นเส้นเลือดในสมองตีบ ร่างกายชาไปข้างหนึ่ง (ผลจากการนั่งสมาธินาน พระป่าจะเป็นเกือบทุกองค์) บัดนี้หลวงพ่อสมเกียรติองค์ท่านได้ย้ายไปจำพรรษาที่ วัดป่าภูถํ้าพระ อ.กุดจับ จ.อุดรธานี ผมขึ้นอีสานเที่ยวนี้ก็จะไปกราบองค์ท่านให้ได้ ฟังเทศน์องค์ท่านจากยูทูปเเล้ว ใช่เลยครับไม่สงสัย บูชาที่ 500 บาทฟรีส่ง เก็บก่อนที่จะเเพงครับ รุ่นนี้พ่อเเม่ครูอาจารย์อฐิษฐานจิตให้เช่น หลวงปู่ไม อินทสิริ,หลวงตา สมหมาย วันป่าสันติกาวาสเป็นต้น

ขนาดไฟล์:
      313.6 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      321.4 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      261.2 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      206.5 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      229.3 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      239.4 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      199.7 KB
      เปิดดู:
      63
  18. ลิงจำศีล

จองค่ะ

19. ลูกแม่น้ำโขง

รายการที่ 36 เหรียญเสมารุ่นเจริญพรล่างหลวงตาบุญหนา ธัมมทินโน พระอรหันต์เจ้าวัดป่าโสติถิผล อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร หลวงปู่เป็นศิษย์หลวงปู่อ่อน ญานสิริ พระอรหันต์เเห่งวัดป่านิโครธาราม จ.อุดรธานี องค์หลวงตาบุญหนาเป็นหลานชายเเท้ๆของหลวงปู่ฝั้น อาจาโร พระอรหันต์เจ้าเเห่งวัดป่าอุดมสมพร องค์หลวงปู่ฝั้นท่านเป็นสหธรรมมิกกับหลวงปู่อ่อน องค์ท่านเลยไปฝากเป็นศิษย์กับหลวงปู่อ่อน เพราะเป็นญาติกันหลวงปู่ฝั้นกลัวหลานจะไม่เชื่อฟังเลยไปฝากเป็นลูกศิษย์หลวงปู่อ่อน หลวงตาบุญหนาสมัยบวชเป็นเณรน้อย องค์หลวงปู่ฝั้นได้พาไปกราบไปนวดหลวงปู่ใหญ่คือหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ที่วัดป่าบ้านหนองผือบ่อยๆ เหรียญสร้างปี 2554 มีตอกโค๊ตยันต์,โค๊ตตัวเลข 1876 หลังเหรียญ หลังเหรียญเป็นรูปพญานาคไขว้กัน ตรงกลางเป็นรูปพระอุปคุต ในอริยาบทกำลังจกบาตร เเหงนมองพระอาทิตย์ บริเวณข้อมือหลวงปู่เหมือนมีคราบพระธาตุ มีเกศาหลวงปู่มาบูชาครับ เเละพิเศามีเเถมมอบเหรียญเม็ดเเตง รุ่นเเสนสุขดี ของหลวงปู่มาบูชาด้วยครับ *****บูชาที่ 380 บาทฟรีส่งems มาพร้อมกล่องเดิม

ขนาดไฟล์:
      212.1 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      298.7 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      354.5 KB
      เปิดดู: