มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ เจ้าที่ กับ ผีบ้านผีเรือนค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kathi99, 3 มิถุนายน 2010.

1. kathi99

kathi99 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามผู้ที่รู้อ่ะค่ะ พอดี ดิฉันไม่แน่ใจสงสัยมานานแล้วอ่ะค่ะ ว่า เจ้าที่เจ้าทาง กับผู้บ้านผีเรือน ต่างกันอย่างไรค่ะ คือทุกวันนี้ เวลาที่ดิฉันไหว้ ดิฉันจะไหว้พร้อมกับเลยค่ะ คือ เอ่ย ทั้งเจ้าที่เจ้าทางและผีบ้านผีเรือน ไม่ทราบว่าที่ถูกต้อง เป็นอย่างไรค่ะ และ กราบไหว้ควรเป็นอย่างไรจึงจะถูกต้องค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ทุกท่าน ..

2. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    ดิฉันอยู่ในครอบครัวคนจีน ไหว้ถี่จูเอี้ย เป็นศาลเล็กๆยกพื้นขึ้นเล็กน้อยเพราะพ่อไม่ชอบให้สิ่งที่เรากราบไหว้อยู่ติดพื้นดิน อาจไม่ถูกต้องตามหลักฮวงจุ้ย เวลาไหว้ก็ไหว้รวมๆทั้งผีบ้านผีเรือนเจ้าที่เจ้าทาง จุดธูป 5 ดอก ถวายผลไม้ น้ำชา ดอกไม้เป็นประจำ ตอนมาอยู่บ้านหลังนี้ใหม่ๆ ยังไม่ตั้งศาลเจ้าที่ ไหว้น้ำแก้วเล็กตรงหัวเสาของรั้วบ้าน ปรากฎว่าอยู่เย็นเป็นสุข ท่านช่วยคุ้มครองมาตลอดตีั้งแต่ยังไม่ได้ตั้งศาล วันแรกที่น้องสาวมาอยู่ด้วยเปิดไฟต้มน้ำแกงหม้อเล็กๆ(น้ำแกงทานแล้ว 1 มื้อ) น้ำแกงเหลือเกินครึ่งหม้อเล็กน้อยแล้วพวกเรารีบออกจากบ้านไปทำงานโดยน้องสาวลืมปิดเตาแก็ส เพื่อนเอารถมารับประมาณ 8 โมงเช้า กลับถึงบ้านประมาณ 5 โมงเย็นเข้าบ้านได้กลิ่นไหม้ แทบเป็นลม ปรากฏว่าน้ำหมดหม้อโดยหม้อยังไม่ทะลุ สามารถนำมาใช้งานได้อีก และยังคุ้มครองเรื่องต่างๆทำให้คนในบ้านแคล้วคาดจากอุบัติเหตุหลายครั้ง ที่เล่ามานี้เพื่อบอกว่าการบูชาอยู่ที่จิตของเรา เราตั้งใจบูชาแล้วท่านย่อมคุ้มครอง ทำไม่ถูกต้องก็ไม่เห็นว่ามีโทษอะไร ถ้าไม่สบายใจก็บอกกล่าวขอโทษกันไว้ก่อน จะได้อยู่ด้วยกันอย่างเป็นสุข ที่สำคัญที่บ้านใส่บาตรเป็นประจำแล้วอุทิศส่วนกุศลให้ท่านด้วยค่ะ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระภูมิ คือเทวดาชั้นต้น ที่ได้รับหน้าที่ให้ดูแลในสถานที่ใดที่หนึ่ง มีอากาศเทวดาเป็นหัวหน้า....

เจ้าที่คือ พวกเปตรหรือดวงจิตชนิตหนึ่งที่มีกรรมวิบากต้องผูกติดอยู่ในที่ที่หนึ่ง เป็นเวลานาน อาจเป็นร้อยหรือพันๆปี....อาจเป็นบริวารของพระภูมิอีกที.....

ผีบ้านผีเรือน...ส่วนใหญ่จะเป็นดวงจิตที่เกี่ยวข้องกับเจ้าของบ้าน ไม่ว่าด้านใดด้านหนึ่ง...อาจเป็นพวกวิญญาณบรรพบุรุษของเจ้าของบ้าน....มีหน้าที่ร่วมกับเจ้าที่....หรืออาจเป็นเจ้าที่.....และเป็นบริวารของพระภูมิ.....หน้าที่คือดูแลรักษาผู้ที่อยู่ในบ้านให้อยู่เป็นปกติสุขโดยไม่เกินกฏแห่งกรรม.....

4. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเจ้าที่

ผู้ถาม เจ้าที่กับภูมิเทวดาต่างกันไหมครับ

หลวงพ่อ เจ้าที่ต่างกับภูมิเทวดาแน่ เพราะเจ้าที่เป็นคนก็ได้ เป็นสัตว์ก็ได้ เพราะเป็นเจ้า

ของที่ คำว่าเจ้าที่ หมาย อากาศเทวดา หมายถึงเทวดาชั้นจตุมหาราช ถ้าอากาศ

เทวดาต้องใช้ศาล สี่เสา หรือหกเสา ภูมิเทวดาใช้เสาเดียว ถ้าถามว่ากำลังอำนาจแตก

ต่างกันไหม ก็ตอบว่า *** เจ้าที่คือ เทวดาชั้นจาตุมหาราช คุมพระภูมิ พระภูมิหลาย

สิบจุดขึ้นกับ จตุมหาราชจุดหนึ่ง เหมือนกับกำนันผู้ใหญ่บ้านเอาตามนั้น ** เมื่อทราบ

อย่างนี้อย่านึกว่าภูมิเทวดากล้วยๆนะท่านดีกว่ามนุษย์อย่างเราต้องเยอะ และควรจะบูชาท่าน

นึกถึงท่านด้วยเพราะท่านเป็นเทวดาอยู่ใกล้เรามากที่สุดหลวงพ่อเล่าให้ฟังดังนี้**

หลวงพ่อ ตอนอุทิศส่วนกุศล ท่านลุงพยายมมาบอกว่า เวลาที่เราเลิกบูชาพระ ตอนอุทิศ

ส่วนกุศลให้พระภูมิเขาบ้าง ท่านอารักษ์ขาอยู่ ควรจะให้ท่านโมทนาบ้าง ท่านบอกว่า

ภูมิเทวดาอยู่ใกล้ที่สุด ตามอารักษ์ขา คอยช่วยเหลืออยู่ ไม่บอกให้ท่าน ท่านก็โมทนาไม่

ได้ **สำหรับรายนี้เพียงตั้งใจจะตั้งศาล เทวดาท่านก็มาบอกเสียก่อน**

ที่มาจาก หนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมฉบับพิเศษเล่ม5

ไม่มีหรอกนะที่เจ้าที่จะเป็นเปตร ส่วนผีที่รบกวน หรือคอยลงโทษถ้าบ้านไหนทำไม่ดี ก็พวก

สัมภเวสีบริวาร ของพระภูมิ นั้นมีมากเป็นรอ้ย เป็นพัน เขาไม่ค่อยออกมาลุ่มลามถ้าไม่มี

เรื่องอะไร ดังนั้นเราจึงเห็นได้ทั่วไป เกือบทั้งหมด ด้วยการตั้งศาลพระผิดโดยตั้งพระภูมิ

สูงกว่าเจ้าที่ และถวายอาหารพระภูมิอย่างดีเลิศ ส่วนเจ้าที่ ทำแค่พอเป็นพิธี

เหตุเพราะผู้ที่มาตั้งก็รู้ไม่จริง ติดต่อท่านไม่ได้ ตั้งไปแบบเขาว่ามาตลอด จึงทำบ้านนั้นไม่

เจริญ เพราะบูชาลูกน้องแทนหัวซะงั้น

5. วรรณนรี05

ไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งที่เอาข้อมูลผิดๆ มาตอบให้กับผู้ที่ต้องการจะรู้เรื่องเหล่า

นี้จริงๆ และเอาชื่อหลวงพ่อมาโชว์ เหมือน จะยืนยัยว่าท่านบอก ควรแก้ไขด่วน

ถ้าเป็นลูกหลวงพ่อแบบแท้จริง หนังสือเรื่องพระภูมิเจ้าที่ของหลวงพ่อท่านเขียน

ไว้ให้อ่านตั้งหลายเล่ม

6. kathi99

เหมือนกันค่ะ ...

แต่ที่บ้านดิฉันเป็นคนไทยค่ะ คอนแรก ไหว้เจ้าที่โดยการไหว้ที่หน้าบ้านและจุดธูปปักที่รั้วหน้าบ้านค่ะ แต่ตอนที่ไหว้ก็จะไหว้เจ้าที่เจ้าทาง ผีบ้านผีเรือนพร้อมกันค่ะ ... ต่อมามีคนแนะนำว่าให้ตั้ง ตี่จู้เอี้ยในบ้านค่ะ ตอนแรกคิดว่าตัวเองเป็นคนไทยทำไม่ได้ แต่คนที่แนะนำบอกว่าได้ค่ะ ตั้งแล้วชีวิตครอบครัวจะดีขึ้น เพราะมีปัญหาเกิดขึ้นมากมาย ก็เลยตั้งค่ะ กราบไหว้มาตลอดทั้งเช้าเย็นเลยค่ะและรู้สึกว่าสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ แต่ตอนที่ตั้ง ตี่จู้แล้วค่ะ เวลาที่ดิฉันไหว้ดิฉันก็จะเอ่ย ทั้งเจ้าที่เจ้าทางผีบ้านผีเรือนพร้อมกันค่ะ มาตลอด เพราะตอนแรกคิดว่าท่านคือ เหมือนเป็นบุคคลเดียวอ่ะค่ะ แต่พอลองถามกับหมอดูค่ะ เค้าบอกว่าให้ดิฉันไหว้แยกกันค่ะ คือไหว้เจ้าที่ที่รั้วหน้าบ้าน ส่วนตี่จู้ก็เป็นสว่นผีบ้านผีเรือนในบ้าน ทีนี้ที่ตั้งใจมาเหมือนเลยสับสนเลยค่ะ แต่ก็ไหว้อยู่มาตลอดน่ะค่ะ เพราะรู้สึกว่าท่านคุ้มครองมาตลอด แต่ไม่แน่ใจว่าที่ทำอยู่ถูกต้องไหม หรือ ว่าจะทำอย่างไรให้ถูกต้องดีค่ะ เพราะเคราพ และอยากให้ท่านได้รับในสิ่งที่เราตั้งใจทำให้น่ะค่ะ ...

7. geejb

geejb Active Member

1 มิถุนายน 2010
    แล้วศาลตายาย นี่ถือว่าจัดอยู่ในประเภทไหน แล้วควรบูชาอย่างไร ไหว้ธูปกี่ดอกคะ

8. วรรณนรี05

การไหว้เจ้าที่ ควรหาโต๊ะ สี่เหลี่ยม ขนาดโต๊ะญี่ปุ่นอันเล็กที่ และปูด้วยผ้าขาวตั้ง ตั้งไว้ในห้อง

พระต่ำกว่าโต๊ะ หมู่เล็กน้อย ด้าน ช้ายหรือขวาก็ได้ แต่ต้องหันหน้าให้ถูกทิศ คือ ตะวันออก

หรือเหนือเท่านั้น รวมทั้งพระบูชาต้องหันแบบนี้ด้วย และหารูปภาพ ท้าวมหาราช มาตั้งบูชา

แทนการตั้งศาล ถ้าพื้นที่มีจำกัด รูป บูชาได้ที่วัดท่าชุง หรือ บ้านชอยสายลม มีตั้งแต่

100-300 ถ้าทาวเฮ้าน์ รูปราคา 100ก็เหมาะสม ส่วนการไหว้ สิ่งที่เป็นอามิสบูชา ไหว้

ทุกวันพระก็จะดี เพราะจะได้เปลี่ยน ใหม่พร้อมพระ และที่สำคัญ เทวดาชั้นจตุมหาราช นี้

ท่านเป็นพระหมดแล้ว จึงถวายทุกสิ่งเหมือนพระได้เลย

9. วรรณนรี05

ศาล ตายายที่คุณว่านั้นหน้าจะเป็น ศาสเจ้าที่ นะ เพราะคนที่รับจ้างตั้งศาลมักตั้ง

ศาลที่เตี้ยกว่า และสูงกว่า จะมีสองศาลทุกครั้งโดยหมาย เอา ศาล สูง ที่เรียกว่า

พระภูมิ และศาลเตี้ย นั้นเขาก็เรียกเจ้าที่ และหา ตุ๊กตา ที่เป็นตายายมาใส่ไว้

หมายเอาว่าเจ้าที่เป็นตายาย มันก็ผิดแล้ว เพราะศาล เจ้าที่นั้นท่านใหญ่กว่า

พระภูมิ และ การจุดธุป จะจุด 3ดอก ก็ได้ 5 ดอกก็ได้ หรือ9ดอกก็ได้

แยกออกดังนี้ 3ดอก หมายถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

5 ดอกหมายถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา

ครูบาอาจารย์

9 ดอก รวมทั้งหมดเข้ามาถือว่าเป็นมงคล

สรุปแล้ว ตายยาย ที่ว่านั้น คือศาล ของเทวดาชั้นจตุมหาราช

10. kathi99

ขออนุญาติถามเพิ่มน่ะค่ะ

งั้นที่ดิฉันไหว้ โดยที่ดิฉันไหว้พร้อมกันที่ตี่จู้เอี้ย คือไหว้ทั้งเจ้าที่ และผีบ้านผีเรือน ก็ยังไม่ถูกต้องใช่ไหมค่ะ (ขอโทษน่ะค่ะ ที่ดิฉันสงสัย และก็ถามเยอะไปหน่อยน่ะค่ะ)

11. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณวรรณนรี 05 ค่ะ เห็นด้วยในคำตอบค่ะ:cool:

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

Numsai

12. วรรณนรี05

ก็ไม่เป็นไรในเมื่อเราทำด้วยความเคารพ และในเมื่อรู้แล้ว ก็ทำให้ถูกต้อง

ก็จะมีผลดีมากๆ

13. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    บ้านเรามีตี่จู้เอี้ย หันหน้าไปทางทิศตะวันตก เพราะประตูบ้านหันทิศนั้น จึงเป็นภาคบังคับ
    แล้วหมอนิดก็มาสื่อเจ้าที่ให้ เพราะคนในบ้านเห็นบ่อยๆ เจ้าที่ก็บอกว่า ท่านก็ชอบเรานะ แต่เราเนี่ยะ ไม่ค่อยมีมารยาท คิดจะเอาพระเอาเทวรูปอะไรเข้าบ้านไม่เคยบอกกล่าวเลย ทำให้ท่านทำตัวไม่ถูก เรื่องนี้ก็จริงนะ ท่านว่า เราเป็นคนตรง ใจนักเลง คล้ายๆ ท่าน ๆ ขอให้เราตั้งไหว้ทุกวันพระ โดยหมอนิดสอนดังนี้
    ให้ตั้งไหว้หันออกนอกบ้าน ไว้กลางๆบ้านหรือหน้าตี่จู้เอี้ยก็ได้ แต่หมอนิดว่า ไม่ได้หมายความว่า เจ้าที่คือ ตี่จู้เอี้ยนะ (เราก็คิดว่า น่าจะใช่ เพราะแปลคำเรียกก็ตรงตัวนิ) โดยให้เอาโต๊ะเตี้ยวาง ปูผ้าขาว เอาถ้วยใส่ข้าวสารไว้ปักธูป พอนานไปก็มีขี้ธูปเอง หมากพลู น้ำเปล่า กาแฟดำ บุหรี่มวน (อันนี้เราขอไม่ถวาย เพราะต้องจุดด้วย เราไม่ไหว้กลิ่นบุหรี่) ขนมหวาน 2 อย่าง ข้าวเปล่า กับข้าว2 อย่างหรือหลายอย่างก็ได้ พวงมาลัย แต่เราจัดเป็นแจกันดอกไม้ เราไหว้ทุกวันพระ แต่เราก็ไหว้ตี่จู้เอี้ยต่างหากอีก เราเอาโต๊ะเตี้ยที่ไหว้เจ้าที่ วางไว้หน้าตี่จู้เอี้ย แต่เราไม่ได้ไหว้ด้วยกันเท่านั้น อาหารที่ไหว้เสร็จ เราก็ เสสัง มังคลา ยาจามิ แล้วเอาใส่กระทงไปวางทางสามแพร่ง ระยะหลัง พวกเด็กคนงานขอไปกินกันเอง เขาว่า อาหารอร่อย ก็ เอา ตามใจ เราทำแบบนี้แหละ ไหว้มาหลายปีแล้ว ก็ไม่ปรากฏว่า มีใครเห็นเจ้าที่อีกเลย ไม่งั้นก็มาทำเสียงดังมั่ง มานั่งเก้าอี้โยกมั่ง มาชะโงกหน้าดูลูกชายเราฉี่ ขำมากเลยเรื่องนี้ คือ ห้องนอนลูกไม่มีห้องน้ำ เขาเลยเอากระโถนเข้าไปไว้ห้องข้างในอีกห้องหนึ่งติดกับห้องนอน กลางดึกจะได้ไม่ต้องลงบันไดมาเข้าห้องน้ำ เพราะเขาตกบันไดขาหักมาแล้ว ห้องนอนเขามีสองห้อง เขาไว้ห้องข้างใน เวลาฉี่ เขาว่า มีแบบชะโงกหน้ามามองด้วย เขาก็ เฮ้ย....อย่ามองดิ บางวันคนงานเอาเสื้อผ้าไปเก็บ ก็มีเสียงเหรียญหล่น แบบ หมุนๆๆแล้วกลิ้งๆ เขาก็หา ก็ไม่มี บางวันกำลังแขวนผ้าก็เย็นวาบข้างหลัง แต่ไม่เป็นภัยอะไร ตั้งแต่ไหว้ทุกวันพระแล้วก็ไม่มีอีกเลย
    อนุโมทนาบุญ สาธุ