มีคนบอกว่ากลิ่นเราเหมือนธูป (บางทีก็เหมือนพระเครื่อง)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kullaphat1996, 3 กรกฎาคม 2013.

1. kullaphat1996

kullaphat1996 Active Member

เราก็ไม่ค่อยเข้าใจว่า 'กลิ่นเหมือนพระเครื่อง' นี่มันเป็นกลิ่นยังไงกันแน่ แต่เพื่อนๆเราพูดแบบนี้... (วันนี้มีคนหนึ่งบอกว่ากลิ่นของเราเหมือนองค์พระจตุคามฯด้วยค่ะ...)

คือ เราเป็นคนที่ชอบทำบุญ เพิ่งไปบวชมา...การที่เราบวชมา สึกแล้วมีกลิ่นแบบนี้ติดตัวหมายความว่ายังไงคะ? ดีหรือไม่ดีคะ? คือตอนนี้ค่อนข้างกลัวตัวเองนิดหน่อยนะ :'(

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ควันธูปหรือไปแตะต้องอะไรๆอาจยังติดตัว ล้างออกไม่หมดกระมัง..

ไม่ควรกลัวตัวเอง เพราะเพิ่งทำบุญมาหมาดๆ ที่ควรกลัวคือความคิดว่า ตนเองมีความผิดปกติจากกลิ่นต่างๆที่ชาวบ้านผู้มีอุปาทานแปลกๆมาทักเรา ...เราเองมิใช่หรือ ที่ย่อมทราบดีว่าตนเอง"มีกลิ่น"อะไร ...และไม่พึงคิดว่าการประพฤติปฏิบัติธรรมจะทำให้เกิดความพิเศษพิสดารอะไร อันมิใช่เหตุผลที่สมควรเลย ..

ที่ควรใส่ใจคือ เมื่อได้ปฏิบัติธรรมหรือบวชแล้วเราได้ปัญญาจากการปฏิบัติหรือบวชนั้น เพิ่มขึ้นหรือว่ายังหลงเหมือนเดิม...หากได้ปัญญาเพิ่มขึ้นจะไม่หลง จะประพฤติศีลปฏิบัติธรรมได้เป็นปกติมากขึ้น ไม่ใส่ใจกับเรื่องที่ไม่เกิดประโยชน์อันใดอันเป็นเรื่องนอกบุญยกืริยาวัตถุ๑๐...

ขออนุโมทนาบุญในการบวชครับ

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    กลิ่นน้ำมันตังอิ๊วน่ะ
    สวดมนต์ในห้องพระบ่อย ๆ กลิ่นก็ติด
    อยากรู้ว่าบ้านใครมีห้องพระหรือเปล่าก็ดมเอานี่แหละ

4. kullaphat1996

พอดีตัวเราชอบบวช (ช่วงนี้ปิดเทอมทุกครั้ง บวชชีพราหมณ์ทุกครั้งเลยค่ะ) เพราะรู้สึกว่ามันสบายใจ เราเคยเป็นเด็กที่ดื้อกับพ่อแม่มากๆ ตอนนี้พวกท่านชมว่าเราดีขึ้นเยอะ (ยืดสุดๆ 555+)

พอเราไปบวชนี่...เหมือนรู้เลยว่าเราทำผิดแค่ไหนที่ทำตัวดื้อกับบุพการี ตอนที่ไปบวชครั้งแรก เคยนั่งสมาธิอยู่จู่ๆก็ร้องไห้เลยค่ะ น้ำตาไหลพรากๆ รู้สึกผิดมากอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน น่าจะกรรมหนักจริงๆนั่นแหละค่ะ...

สัญญากับตัวเองไว้เลยค่ะว่าจะไม่ทำร้ายจิตใจท่านอีก

ตอนนี้ตั้งใจเรียนขึ้นเยอะ ไม่ดื้อ พยายามใจเย็นสงบฮอร์โมนตัวเองไว้ (เมื่อก่อนเอะอะอะไรก็โมโหโวยวายค่ะ...)

แล้วเราก็ชอบอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้คนอื่นๆ บางทีไม่เกี่ยวกัน ไม่รู้จักกัน แต่ถ้าเรารู้สึกว่าเขาน่าจะลำบาก เราก็จะทำบุญให้

(เราภาวนาให้บุญที่เราทำไปถึงเขานะคะ..เพราะเราไม่รู้จักชื่อเขาเลย)

ช่วงนี้เรารู้สึกว่าเราตาสว่างขึ้นเยอะ จากเมื่อก่อนใจร้อน ตอนนี้เราใจเย็นลง...เรื่องเป็นไก่ตื่นตูมนี่ก็ดีขึ้นนิดหน่อยค่ะ ไม่โวยวายเหมือนเมื่อก่อน แต่เราก็ยังแอบขลาดอยู่บ้างเหมือนกัน แหะๆ

ขอบคุณมากนะคะที่ตอบกะทู้ให้ ขอบคุณจริงๆค่ะ

5. kullaphat1996

คือตอนแรกก็คิดอย่างนั้นค่ะ แต่ปรากฏว่ามีแค่บางคนเท่านั้นที่ได้กลิ่น หลายคนก็ไม่ได้กลิ่น (บอกว่ากลิ่นก็เป็นโลชั่นธรรมดา) ในขณะที่อีกกลุ่มยืนยันว่ากลิ่นธูปกลิ่นวัดแน่ๆ

คนที่ได้กลิ่นก็บอกว่าได้กลิ่นไม่เหมือนกัน บางคนบอกว่าเหมือนเราออกมาจากวัดที่จุดธูปเลย แล้วบางคนก็บอกว่ากลิ่นเหมือนอะไรไม่รู้หอมๆ... (ตอนแรกทักว่าน้ำอบค่ะ...แต่หลังจากนั้นเขาก็มาบอกว่าความจริงมันกลิ่นไทยๆยังไงไม่รู้ เหมือนมาจากกลิ่นผงพระ)

ก็มีเพื่อนผู้ชายคนหนึ่งนั่นแหละค่ะที่บอกว่ากลิ่นเหมือน องค์จตุคาม...

6. naskas

naskas เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นธูป เค้าว่าเป็นกลิ่น เทวดาระดับพรหม ขึ้นไป
    ถ้ากลิ่นดอกไม้ น้ำอบ นี่เทวดา นางฟ้า
    อาจะจะเป็นไปได้ที่จะมี เทวดา มีพรหม ติดตามอยู่รอบๆ แล้วคนสัมผัสได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2013
  7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ธรรมแท้ๆ ต้องเห็นจากจิตภายในเท่านั้น มิใช่เกิดจากความเข้าใจหรือการฟังจากข้างนอกเข้ามา อย่าส่งจิตคิดตามออกข้างนอกจนเสียการทรงตัว หวั่นไหว เพราะความหมายมั่นยึดถือที่เกิดจากความคิดปรุงแต่งที่เราเรียกกันว่า อุปาทาน หรือ จิตสังขาร ก็ได้ การติดสงสัยจะทำให้ความก้าวหน้าช้าลงนะคะ..

อ่าน/ฟังมาก = รู้มาก ปฏิบัติน้อย ไม่ค่อยสบาย (ติดเรารู้เสียก่อนแล้ว)
    อ่าน/ฟังน้อย = รู้น้อย ปฎิบัติจริง อิสระยิ่งสบายใจ (รู้เหมือนไ่ม่รู้อะไรเลย)

8. kullaphat1996

สาธุค่ะ
    ไม่รู้จะว่าพูดแสดงความคิดเห็นอะไรต่อไปได้ เพราะตัวของป๊อป (แทนตัวเองนะคะ) ไม่ใช่คนที่รู้เรื่องธรรมะลึกซึ้งอะไร...แต่ป๊อปก็เข้าใจในสิ่งที่คุณบอกนะคะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำที่มีคุณค่า จะนำไปคิดนะคะ

9. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ท่าน ddman ก็ตอบดี
    ประโยคนี้ยิ่งถูกใจ

อย่างเพื่อนพี่น่ะ เตือนตั้งแต่ตอนแรกเลยว่า ฟังให้น้อย ปฎิบัติไปแล้วเดวรู้เอง
    และ ระวังกับความหลง ในอุุปาทานต่างๆ จะที่เกิดขึ้น
    เกิดมั้ย ยอมรับว่ามีค่ะ
    เพื่อนพี่เตือนขนาดว่า อย่าเข้าห้องอภิญญาสมาธิ เลยอะ

ถ้าถามคำนี้กับเพื่อน เพื่อนคงตอบว่า รู้ตัวว่า ได้ยินเสียงคนพูด (ว่ามีกลิ่น) พอแล้ว แต่ไม่ต้องสนใจว่า กลิ่นอะไร

10. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปกติผมก็ปฏิบัติธรรมมานานแล้ว เมื่อก่อนก็มีกลิ่นตัว ทุกวันนี้สังเกตุตนเองเหมือนกันคือ ไม่มีกลิ่นตัว ขนาดที่จั๊กแร้ที่เป็นจุดอับก็แทบจะม่มีกลิ่นอะไร เป็นอย่างนี้มาสองปีแล้วครับ

ปัจจุบันชีวิตผม ใช้เครื่องชำระ แค่ สบู่ ยาสีฟัน ยาสระผม แปรงสีฟันมีแค่นี้ครับ ไม่มีแป้ง น้ำหอม ครีม หรืออะไรใดๆนอกเหนือจากนี้อีกแล้วครับ
    ก็อาจจะเกี่ยวว่า เมื่อจิตเราทรงสมาธิ ฮอโมนในร่างกายเรามันทำงานเปลี่ยนไป ก็เป็นไปได้ ประกอบกับเกี่ยวกับการทานอาหารด้วย ที่ทานสองมื้อเท่านั้นต่อวัน และอาหารก็เน้นผักเยอะๆครับ ส่วนสัตว์ใหญ่ไม่ทานโดยเด็ดขาด การผลิตเหงื่อของร่างกายก็เลยเปลี่ยนไปครับ ก็แล้วแต่ครับนานาทัศนะครับ

11. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เป็นกลิ่นของเทวดาชั้นสูง เคยเป็นพ่อในอดีตคอยตามดูแลรักษา หลังจากที่น้องสำนึกผิดที่เคยดื้อดึงต่อบุพการี เคยดื้ออย่างนี้มาหลายชาติ ขอให้ดื้อ เพียงชาตินี้ เป็นชาติสุดท้ายนะคะ

ผู้ที่สัมผัสกลิ่นได้นั้น มี ๒ ประเภทคือ

-ประเภทแรก คือ บุคคลนั้น มีจิตที่ละเอียดยิ่งขึ้น จะรับรู้ถึงกลิ่นได้

-อีกประเภทคือ พรหมหรือเทวดาสงเคราะห์ให้ทราบว่า มีท่านอยู่ตรงนั้น กรณีของน้องนั้น เป็นประเภทหลังค่ะ

เรื่องการสัมผัสกลิ่นนี้ นักปฏิบัติธรรมประเภทวิชชาสามขึ้นไป จะทราบเรื่องนี้ ส่วนประเภทสุกขวิปัสสโกจะไม่รับรู้ หรือสัมผัสได้ค่ะ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2013
  12. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขออนุญาตถามนะคะ จากข้อมูลของทุกท่านที่ว่ากลิ่นสัมพันธ์กับการปฏิบัติกุศล มีบางครั้งที่ดิฉันนั่งสมาธิในระดับนิ่งแต่รู้สติอยู่ จะได้กลิ่นธูปแต่แป๊บเดียว ที่บ้านจะไม่จุดธูปเทียนเวลาบูชาพระค่ะเพราะให้ความสำคัญที่การตั้งจิต และมีบางตรั้งที่ดิฉันมีประชุมที่ทำงาน จะทำสมาธิที่สั้นๆเร็วๆแล้วอุทิศกุศลให้เทพยดาในห้องนั้น (ก่อนที่เพี่อนร่วมงานคนอื่นจะเข้ามาในห้องประชุม) ซึ่งไม่มีธูปในที่ทำงาน ก็จะได้กลิ่นแว๊ปเดียว (ดิฉันไม่มีความสามารถในการเห็นท่าน แต่เชี่อว่าท่านมีอยู่จริง) แสดงว่ากลิ่นที่ดิฉันสัมผัสมีจริง ไม่ได้อุปทานไปเองใช่มั๊ยคะ

13. Numsai

กลิ่นที่สัมผัสมีอยู่จริง เป็นเทวดาที่อยู่บริเวณนั้นค่ะ ทาานมาโมทนาแล้วไปดูแลสถานที่ต่อค่ะ

ขอให้หมั่นถวายเทียน หรือแสงไฟจะช่วยเรื่องทิพจักขุญานดีขึ้นค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

14. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบพระคุณ คุณNumsaiมากค่ะ หมายถึงถวายเทียนแด่พระสงฆ์หรือพระพุทธรูปในห้องพระคะ? สาธุค่ะ

15. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    อย่าไปสนใจ กลิ่น เสียง ทำต่อไป

แค่ วิตก วิจารณ์ ผ่านไปให้ได้ครับ

สาธุ

16. Numsai

ถวายเทียน ร่วมกับการทำสังฆทานกับพระสงฆ์ที่วัดค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

17. boonnippan

ขอบพระคุณ คุณNamsai มากค่ะ วันก่อนซื้อผ้าไตรครบชุดและเทียน 1คู่ให้พ่อกับแม่ไปถวายพระวันเข้าพรรษา วันนี้มาเชียงใหม่กับสามีและลูกได้ถวายเทียนและสังฆทานและร่วมบุญมหาจุลกฐินที่จะจัดในเดือนตุลาคม ปีนี้ให้ท่านพระครูบาน้อยที่วัดศรีดอนมูล ท่านเมตตามากค่ะ เอาบุญมาฝากคุณNamsaiและทุกๆท่านนะคะ ขอให้ทุกๆท่านสมปรารถนาสูงสุดทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ สาธุค่ะ