มีคนบอกว่าสมเด็จปิลันท์ขาว

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Beer1469, 25 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนบอกแบบนั้นครับ เลยเอามาให้ชมว่าเป็นยังไง เพราะไปหาข้อมูลในเว็บอื่นๆก็หาไม่เจอ ลองๆชม พิจารณา ให้หน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      255.6 KB
      เปิดดู:
      5,023
      ขนาดไฟล์:
      223.1 KB
      เปิดดู:
      1,558
      ขนาดไฟล์:
      231.1 KB
      เปิดดู:
      2,349
      ขนาดไฟล์:
      288.2 KB
      เปิดดู:
      758
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีในตำราครับเสี่ย แต่ส่วนตัวพระแบบนี้แท้แน่นอน แต่ไม่ใช่ปิลันฯแน่นอนครับอาเสี่ย

3. Beer1469

ขอบคุณท่านพี่มันตรัยครับ ต้องหาต่อไปว่าที่ไหนยังไง??

4. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ตำราเกิดจากการเขียนขึ้นโดยคนหากคนๆนั้นไม่มีโอกาสได้เห็นพระสมเด็จฯปิลันทน์พิมพ์ต่างๆครบทุกพิมพ์ใคร?จะบอกได้ครับว่าพิมพ์พระสมเด็จฯปิลันทน์มีเฉพาะที่เขียนในตำราเท่านั้น ไม่มีตำราเล่มใด?มีความสมบูรณ์มากพอที่ผู้เขียนจะกล้ายืนยันว่าหากนอกเหนือจากตำราเล่มที่ตนเองเขียนแล้ว พระสมเด็จฯปิลันทน์ที่พบเห็นไม่ใช่พระแท้,ถึงยุค อย่าลืมว่าพระสมเด็จฯปิลันทน์เป็นพระเครื่องที่มีอายุร้อยกว่าปี พระบางพิมพ์ที่มีน้อย การหมุนเวียนในวงการพระเครื่องไม่มี การรู้จัก,จดจำเรื่องพิมพ์ทรงของพระพิมพ์ดังกล่าวย่อมน้อยไปด้วย จนกลายเป็นว่าพระแท้และเป็นพิมพ์ที่หายากถูกคนเข้าใจว่าเป็นพระที่ไม่ใช่พระสากลนิยมในที่สุดครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2012
  5. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    พูดหน้าคิดครับผมฟังไปฟังมาเข้าท่าดีครับอะไรก็เป็นไปได้ครับผม

6. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามคุณมันตรัยอีกหนึ่งเสียงครับ พิมพ์ไม่ใชเนื้อก็ไม่ใช่ครับ สมัยเมื่อ20ปีก่อนผมซื้อมาเซี๊ยวเดียว(ใหญ่กว่าเม็ดถั่วเหลือง2เท่า)ผมซื้อมา800บาทเพื่อดูเนื้อ ตอนหลังถือเข้าไปขายให้คุณประเสริฐที่อยู่กับตี๋เหล้าไปพันกว่าบาท แกบอกว่าซื้อไว้ให้ลูกน้องไว้ดูเนื้อเหมือนกัน เพราะจะหาดูองค์แท้ๆได้ยากมาก ที่เล่ามาก็เพื่ออยากจะบอกถึงความหายากของพระปิลันธ์ขาว แต่เดี๋ยวนี้เห็นขายกันเกลื่อน
    ปิลันธ์ขาวมีพิมพ์ปรกโพธิ์ พิมพ์เล็กกับพิมพ์ใหญ่ และปางปฐมเทศนาเท่านั้น นอกจากพิมพ์เหล่านี้ก็ตัวใครตัวมันครับ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ตามคนพี่มันตรัยและพี่คนปั้นพระ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้จะตามใครงะ ตามมาดูละกันครับพี่

9. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

มีเนื้อแท้ๆ มั๊ยครับ ช่วยนำเสนอหน่อย ถือเป็นวิทยาทานนะครับ

10. stoes

ปิลันทร์ขาวในอดีตที่ผมทราบมีเพียงพิมพ์สมเด็จ พิมพ์อย่างอื่นผมไม่ทราบจริง ๆ
    และองค์ที่แสดงยืมมาจากเว็บเท่านั้นไม่มีกาลอื่น

11. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเอามาลงให้ดูอีก2พิมพ์ ต้องของบอกเลยครับว่า2พิมพ์หลังนี่หายากหาเย็นกว่าพิมพ์ที่พี่สโตร์เอามาลงมาก พระแท้ๆอยู่กับคนมีเงินหมดครับ ไม่สนิทกันจริงๆ ไม่มีให้ใครดูหรอกครับ มีเงินยังเดินไปซื้อสมเด็จพิมพ์ไหนก็ได้ แต่จะมาหาซื้อพระปิลันท์ขาว ก็คงจะยากสักหน่อย

ขนาดไฟล์:
      145.1 KB
      เปิดดู:
      582
      ขนาดไฟล์:
      147.2 KB
      เปิดดู:
      1,176
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  12. stoes

ใช่ครับกาลเวลาทำให้คนรบเลือนความจำมีพิมพ์ปฐมเทศนาอีกหนึ่ง

13. Beer1469

ขอบคุณท่านทั้งหลายอีกครั้งครับ

14. numpower

numpower สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2011
    สมเด็จขาโต้ะหรือป่าวคับ ถ้าไม่ใช่ก้อขอโทดด้วยนะคับ ผมดูฐานพระเหมื่อนขาโต้ะคับ

15. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    นี่ใช่ปิลันท์เปล่าครับ

16. DHAMMAPHOL

"ใช่ครับ:พระสมเด็จฯปิลันทน์พิมพ์ปรกโพธิ์เล็กมีครอบแก้ว(พระปิลันทน์ขาว)ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2012
  17. DHAMMAPHOL

"พระสมเด็จพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์พระสมเด็จฯจิ๋วครับ"

18. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011

ขออนุญาติออกความเห็นนะ

หากจะคิดอย่างคุณDHAMMAPHOL มันก็ไม่ผิดสะทีเดียวนะครับ แต่ความคิดแบบนี้มันเหมือนดาบสองคมนะครับ มันสามารถบาดทั้งตัวเองและผู้อื่นได้ หากไม่รู้จักใช้ดาบเล่มนั้นจริง การที่เราจะบอกได้ว่าเป็นพระของที่ไหนทั้งๆทีในตำราไม่เคยมีลงนั้น เราต้องรู้จักพิมพ์ต่างๆที่มีลงในตำราได้มากพอเสียก่อน เพราะว่า พระแต่ละที่จะมีศิลปการแกะพิมพ์พระที่มีเอกลักษณ์ของตัวเอง รวมทั้งเนื้อหาด้วย หากเรารู้จักพิมพ์ต่างๆที่มีในตำราได้มากพอ เราถึงจะแยกแยะได้ว่า พิมพ์พระที่เราเห็นนั้นน่าจะเป็นของที่ไหนได้ แต่ถ้าหากพิมพ์และเนื้อหาต่างๆในตำราหรือพิมพ์ที่มีการซื้อขายกันบ่อยๆ เราเองก็ยังไม่รู้จริง ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงบอกอะไรไม่ได้นอกจากเดาเอา

ที่ว่าเหมือนดาบสองคมก็คือ หากเราไม่รู้อะไรจริงอย่างที่ผมกล่าวมา คมแรก มันจะบาดตัวเรา จะกลายเป็นว่าเราเล่นพระอยู่คนเดียว และจะถลำลึกลงไปเรื้อยๆจนกู่ไม่กลับ สำหรับคมที่สองซึ่งอาจบาดคนอื่นได้ก็คือ ก็คือคนที่อยู่ใกล้ตัวเราและได้รับการถ่ายถอดในสิ่งที่เราไม่รู้จริงให้กับพวกเขาไป เขาเหล่านั้นก็จะถลำลึกไปกับตัวเราด้วย

ผมจะยกตัวอย่างง่ายให้สัก 1 กรุนะครับ สำหรับพระที่ดูว่าพิมพ์ทรงควรจะเป็นของที่ไหนทั้งๆที่ตำราก็ไม่มีเขียนไว้.... รู้จักพระกรุวัดจุฬามณีใช่มั้ยครับ พระกรุนี้เนื้อดินและมีพิมพ์มากมายที่ตำราลงไม่หมด แต่พิมพ์นอกตำราเหล่านั้นถ้าดูให้ดีๆ พิมพ์ทรงจะคล้ายๆกับพิมพ์ต่างๆที่ตำราเขามีลงไว้ อาจจะต่างกันบ้างเล็กน้อยในรายละเอียด แต่โดนรวมแล้วเราสามารถบอกได้ว่านี่คือ จุฬามณี ถ้าเป็นพระเนื้อชินจะยิ่งเยอะเลยครับที่ตำราไม่มีลง แต่ทำไมนักเล่นทั่วไปเขาถึงรู้ว่าเป็นของที่ไหน

ที่สำคัญสำหรับนักนิยมพระกรุ คือเรื่องศิลป ท่านต้องดูศิลปของแต่ละเมืองแต่ละยุคให้เป็นท่านถึงจะแยกแยะได้ว่า พระพิมพ์ต่างๆที่ท่านเห็นควรจะเป็นของที่ไหน

ด้วยความเคารพนะครับคุณธรรมาพล ไม่ได้มาแย้งความคิดเห็นนะครับ แต่อยากให้หลายคนรู้ถึงขั้นตอนการศึกษาพระกรุว่าควรจะเริ่มต้นอย่างไร

19. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011

สำหรับพระองค์นี้ ถ้าเป็นนักเล่นทั่วๆไปที่เดินสนามบ่อย จะรู้ได้ทันทีว่าเป็นพระเก๊สนามธรรมดาๆ แต่ถ้าหากมาคิดอย่างคุณธรรมาพล พระองค์นี้หรือพระองค์ไหนๆก็แล้วแต่ จะกลายเป็นพระแท้ทั้งหมดจะไม่มีพระเก๊ให้เห็นในสนามเลย เพราะความคิดที่ว่าพระแท้นอกตำรา....อันตรายนะครับหากคิดอยู่อย่างนี้

20. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณมากครับคุณ น้าต๋อย ผมเข้าใจดีครับ ผมเพียงแต่แสดงความคิดเห็นของผมบ้างเท่านั้นครับ"