มีความฝันมาเล่าให้อ่านครับผู้รู้ช่วยผมทีครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Treerached, 24 ตุลาคม 2017.

1. Treerached

Treerached สมาชิก

สวัสดีทุกท่านนะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรก ถ้าผิดพลาดประการใดต้อง ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย

ความฝันของผมเริ่มเมื่อวัน เสาร์ที่ 21 ตุลาคม ที่ผ่านมานี้ เรื่องมีอยู่ว่า........

วันที่ 1
    วันนี้ผมฝันว่าตัวเองได้มาอยู่ในบ้านหลังเก่าของคุณป้า ซึ่งก็ดูปกติทั้วไป แต่พอผมขึ้นไปบนชั้น 2 ของบ้าน ก็เจอผู้หญิงคนหนึ่ง รูปร่างหน้าตาดี ผู้หญิงคนนั้นเดินเข้ามาหาผมช้าๆ แต่ในฝันนั้นตัวผมดีใจมากที่ได้เจอผู้หญิงคนนี้เหมือนไม่ได้เจอกันมานาน จึงรีบเข้าไปกอดแล้วพูดว่า " คิดถึงมากๆ" ผู้หญิงคนนั้นก็ยิ้มอย่างมีความสุขเช่นกันแต่ยังไม่ทันได้พูดอะไร ก็มีเสียงโทรศัพท์ดังเสียงก่อน.....

วันที่ 2
    ในฝันเหมือนอยู่ในเมืองใต้น้ำ ผมเดินไปเรื่อยๆ จนพบกับผู้หญิงคนหนึ่งแต่ไม่ทราบว่าเธอเป็นใคร เพราะผมเห็นแต่ด้านหลังของผู้หญิงคนนี้ เธอมีรูปร่างผอม ดูดี แผ่นหลังขาว รวบผมสูงและมีเครื่องประดับผมไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไรคล้ายๆในหนังย้อนยุค ช่อง3 เธอจับมือพาผมเดินไปเรื่อยระหว่างนั้นเธอพูดขึ้นมาว่า "ฉันต้องคอยดื่มน้ำปริมาณมากเพื่อช่วยพวกเค้าเหล่านั้น" ผมก็คิดสงสัยในใจว่าพวกเค้าเหล่านั้นนี่ใคร?แต่ก็ไม่ได้ถามออกไป เธอพาเดินมาเรื่อยๆและมาหยุดตรงที่เหมือน ปากถ้ำ แต่มีน้ำมาปิดไว้อยู่ (หากนึกภาพไม่ออกให้ถึงบ่อน้ำขนาดเล็กแต่เปลี่ยนจากแนวนอนปกติ เป็นแนวตั้งนะครับ) พอมาถึงตรงนี้ผมก็เดินนำหน้า ออกมาจากประตูที่คล้ายๆปากถ้ำนั้น และหันกลับไปมองแต่เห็นแค่เพียง มือ ของเธอ ที่มีเครื่องประดับใส่อยู่ประมาณครึ่งแขน ผู้หญิงคนนั้นพูดตอนเดินมาส่งประมาณว่า "ถ้าเธอล้มเหลว...อย่ายอมแพ้....ถ้าเธอไม่มีที่ให้ไป.....เรามีที่ให้เธอ...(ตรงนี้พูดอะไรสักอย่างจำไม่ได้).......จงกลับมาหาเรา"
    ปล.ในฝันผู้หญิงคนนี้พูดยาวกว่านี้แต่ผมจำไม่ได้ ต้องขอโทษด้วยครับ

วันที่ 3
    ฝันเริ่มด้วยผมนั่งเล่นอยู่ริมน้ำ สักครู่ก็เห็นคุณพ่อแจวเรือมารับ แต่สีหน้าพ่อดูเคร่งขรึมเหมือนจะหงุดหงิดอะไรมา (ในชีวิตปกติคุณพ่อท่านจะใจดีมากๆยิ้มแย้มตลอด) พอแจวเรือมาถึงฝั่ง สภาพคล้ายๆตลาดจีนเก่ามีของเรียงกันเยอะๆ ผมก็เดินดูโน้นนี่ไปเรื่อยจนมาเจอกับ ลูกงู อยู่ในกล่องใสๆ มีกันประมาณ 8 ตัว โดยประมาณนะครับ ลูกงูมีสี นิลดำ , ขาวเผือก , สีทอง , สีเขียวมรกต ด้วยความที่ส่วนตัวผมเป็นคนขี้สงสารและรักสัตว์ จึงนำกล่องนั้นมากอดไว้และพูดว่า "เราจะดูแลตัวเธอเอง ไม่ต้องกลัวนะ" ............จากนั้นก็ตื่นเพราะแฟนโทรมาครับ

จบทั้ง 3 วันแล้วครับขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับอาจจะยาวสักหน่อย แล้วท่านผู้อ่านมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ คือส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยแน่ใจจริงๆ เอาไปเล่าให้คุณ พ่อ ท่านฟัง ท่านก็บอกว่า "เคยมีใครไม่รู้บอกพ่อว่า เราหน่ะเป็นพญานาคมาเกิด" ไม่รู้ว่าท่าน อำ หรือ พูดจริง แสดงความคิดเห็นได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2017
  2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...โปรดใช้วิจารณญาณ...
    ...ความฝันทั้ง ๓ ครั้ง เป็นอาการจิตออกไปเที่ยวยังภพภูมิอื่นในเวลาเรานอนหลับนั้นเอง
    1. ในเวลาทำสมาธิ (กำลังจิตฌาน ๔) สามารถถอดกายทิพย์ไปยังที่อื่น ๆ ได้ภพภูมิอื่น ๆ ได้
    2. ในเวลาภาวนาคาถาที่ทำให้จิตเป็นทิพย์และอาศัยกำลังจิตทรงอารมณ์ของฌาน ๔ ได้ และอาศัยบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็สามารถถอดกายทิพย์ไปยังภพภูมิต่าง ๆ ได้
    3. เวลานอนหลับ (อยู่ในฌาน) จิตไปอยู่ที่อาทิสมานกายหรือกายทิพย์นั้นก็สามารถออกไปเที่ยวยังที่ต่าง ๆ ได้ เช่นเดียวกัน

ความฝันครั้งที่ 1 จิตออกไปโดยมีผู้พาไป เป็นผู้หญิงอยู่ภพภูมิพญานาค อดีตเคยเป็นคู่กัน นิมิตให้เห็นเป็นบ้าน อย่างในฝันนั่นเอง (เพื่อแสดงถึงความผูกพันธ์ที่เคยมี)

ความฝันครั้งที่ 2 จิตออกไป โดยมีผู้พาไป เป็นผู้หญิงคนเดิมนั่นเองแต่ทำให้เห็นต่างออกไป คราวนี้พาไปยังภพภูมิเมืองบาดาลเลยทีเดียว สังเกตจะรู้สึกเย็น ๆ นอกนั่นเป็นสิ่งที่เข้าทำขึ้นให้สนิท เป็นเรื่องราว เพื่อแสดงถึงความผูกพันธ์กันในภพชาตินั้นนั่นเอง

ความฝันครั้งที่ 3 จิตออกไปเหมือนกัน แต่ในนิมิตทำให้เห็นเป็นคนที่เกี่ยวข้องกับเรา เป็นเหตุการณ์จำลองขึ้น และมีความเกี่ยวข้องกับงูที่เป็นบริวารของพญานาค

***ชาติที่แล้วก่อนจะมาเกิดเป้นคุณ คุณเกิดเป็นพญานาคจริง และคู่ของคุณตอนเป็นพญานาคเขาก็มาสื่อคุณให้ทราบ ความรู้สึกต่าง ๆ ในอดีตชาติที่ผานมา***

....อนุโมทนาบุญ...

3. Treerached

ขอบพระคุณ อย่างมากครับที่ช่วยตอบ ขอสงสัยของกระผม คือ ผู้หญิงคนนั้นเค้ายังอยู่ที่ ภพของเค้าไม่ได้มาเกิดใช่หรือครับ? ผมอยากจะทำบุญให้กับเธอ แต่ผมไม่รู้ชื่อของเธอ ไม่รู้จะทำยังไง ช่วยแนะนำผมที่ครับ
    อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...ครับ เขาอยู่ในภพภูมิพญานาค กึ่งเทพ ครับ....
    ...เวลาทำบุญ สร้างกุศลทุกครั้ง ก็แค่ระลึกถึงเขา เขาทราบเขาก็มาอนุโมทนาบุญด้วยครับ แผ่ไปเลยครั้ง ทั้ง ๓ แดนโลกธาตุ ๓๑ ภพภูมิ หมื่นแสนโกฏิจักรวาล อนันตจักรวาล...

...อนุโมทนาบุญ...

5. Treerached

ขอบพระคุณมากครับ ขอ อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

6. มณฑาทอง

มณฑาทอง สมาชิก

เคยเป็นอะไรสุดท้ายก็แค่จิตดวงเดียว

สาธุค่ะคุณธีรเชษฐ์

7. Treerached

ขอบคุณมากนะครับ
    สาธุครับผม