มีคำถาม เกี่ยวกับ คำสอนของหลวงพ่อเกษม เรื่องการเบิกบุญคะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย tenis, 22 พฤษภาคม 2007.

1. tenis

tenis เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีคะ

พอดีได้มีโอกาสพูดคุยเรื่องการเบิกบุญกับญาติ ๆ ปรากฎว่ามีพี่ท่านหนึ่งซึ่งเคยอ่านคำสอนของท่านเกี่ยวกับเรื่องนี้ แจ้งให้ทราบว่า เพื่อให้สามารถเบิกบุญได้ เราต้องไม่มีเครื่องรางของคลัง หรือรูปบูชาใด ๆ ในบ้าน มิฉะนั้นจะเบิกไม่ได้ เหมือนกับว่ามีเครื่องครอลกันไว้นะคะ

ฟังแล้วก็สงสัย เพราะเคยอ่านในกระทู้เกี่ยวกับ เคล็ดลับพิชิตโลกก็บอกลักษณะเดียวกันนะคะ

ทีนี้ที่บ้านเราก็มีพระพุทธรูป และก็ยังพระธาตุด้วย และยังน้ำมนต์อีก (จะเอาไปรดที่ไหนก็กลัวจะไปเบียดเบียนสัตว์อื่น ๆ อีกด้วยคะ)

ก็เลยสงสัยว่าจะโอนบุญ โดยไม่ทำลายพระพทุธรูปได้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณคะ

2. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  3. poohchi

poohchi เป็นที่รู้จักกันดี

ตาม link ที่คุณ wisarn_it ลงเอาไว้เลยค่ะ แล้วก็ต้องคลายมนต์บ่อยๆ และอย่างที่เคยบอกน่ะค่ะ หรือไม่ก็ลองไปโหลดวีซีดีของเวปวัดสามแยกเอามาดูหลายๆ ชุด ก็จะรู้ว่าจะต้องทำยังไงบ้างน่ะค่ะ เป็นความรู้ดี ลองดูนะคะ

4. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นครับ เกี่ยวกับหลวงปู่เกษมนั้น หากมีเรื่องใดสงสัยไม่เข้าใจ
    ทางที่ดีที่สุดคือ หา VCD MP3 มาดูมาฟังเยอะๆ ให้มากที่สุด นอกจากจะทำให้เข้าใจได้ดีขึ้น
    ในแต่ละชุดที่ดู เราก็จะได้รับความรู้ความเข้าใจใหม่ๆอยู่เรื่อยๆ ดูแล้วจะเข้าใจว่า พระพุทธศาสนา
    ที่เราเห็นอยู่ในปัจจุบันนี้ ห่างออกนอกทางเพียงใด อีกอย่างก็คือเข้าที่เว็บวัดสามแยก อ่านกระทู้
    ต่างๆ ให้มาก จะเข้าใจได้เองครับ หากดูแล้วอ่านแล้วยังไง้ ยังไงก็ไม่เข้าใจ
    อันนี้ต้องไปกราบเรียนถามหลวงปู่โดยตรงครับ

เพราะหากฟังคนอื่นอธิบายก็จะยิ่งงงไปกันใหญ่ เพราะผู้อธิบายไม่มีใครในตอนนี้ที่สามารถ
    ตอบปัญหา อธิบายให้เข้าใจได้อย่างแจ่มแจ้งเท่าองค์หลวงปู่ หลวงปู่เองท่านก็สั่งไว้ว่าหากใคร
    คิดว่าพอตอบให้ตอบ หากใครคิดว่ายังไม่แน่จริงไม่ต้องตอบ เดี๋ยวยิ่งพาหลงอีก

ทางที่ดี ดูให้มาก ฟังให้มาก อ่านให้มาก ดีที่สุดครับ เราจะเข้าใจเองโดยไม่ต้องถามใคร
    ส่วนใครจะรับไปปฏิบัติได้มากน้อยเพียงใด ขึ้นอยู่กับท่านผู้นั้น เพราะหลายสิ่งที่หลวงปู่สอน
    ท่านหักและสวนกระแสค่อนข้างมาก แต่หักและสวนกระแสเพื่อให้เข้าทาง จึงอยู่ที่ผู้รับไป
    ปฏิบัติว่า จะหักจะสวนได้มากน้อยแค่ไหน

ตอนนี้อยากแนะนำให้ดูชุด สอนคณะลานวัด 4 ชุดนี้มี 6 แผ่นครับ อาจจะตรงกับที่เจ้าของ
    กระทู้ถามครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ