มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถาม-ตอบ หลังไมค์ ที่ผมขอนำมาเผยแพร่ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันครับ

เกษม ถาม

ไม่เลื่อนอีกแล้ว ใช่ไหมครับ
    ตอนแรกผมก็นึกว่า จะเป็นวันที่ 11 เดือน 11 ปี 11
    พอได้ข่าวครูบาบุญชุ่ม ประกาศจะละสังขาร
    ก็คิดอยู่ในใจ ว่ายังไงก็ต้องเลื่อนออกไปอีกแน่นอน

แต่พอได้เห็นอาจารย์ดาราแฟร์ ถอนหายใจโล่งอก
    ว่าเป็นเพียงข่าวลือ ก็เลยมาสงสัยว่าการที่พระอริยะสงฆ์
    ยังทรงสังขารอยู่ กับการที่ท่านละสังขารไป
    จะมีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ดาราแฟร์ ตอบ

ครับผม ภัยพิบัติไม่เลื่อนแล้ว เพราะว่า ไม่มีพระอริยะคอยประคับประคองให้ครับ

ข้อดีที่พระอริยะยังอยู่.

1.บารมีของพระอริยะประคับประคองให้เกิดภัยพิบัติช้าลง.ยิ่งมีพระอริยะมากเท่าใด ภัยพิบัติย่อมไม่เกิดมากเท่านั้น เพราะว่ามีแต่พลังงานบวก วิบากกรรมหนักมีน้อยหรือ ผ่อนจากหนักเป็นเบาลงได้.ในเวลานานตามอายุขัยของพระอริยะแต่ละองค์ ยิ่งมีบารมีมาก ก็ยิ่งประคับประคองได้มากครับ.

พระอริยะละสังขาร มีผลกระทบคือ

1.ท่านละสังขารเพื่อประคับประคองให้ภัยพิบัติเกิดช้าลง คือ เอาชีวิตของท่านเข้าแลกไว้ เพื่อให้คนทั้งโลกและทั้งประเทศอยู่ได้อย่างมีความสุขปกติต่อไปได้อีก.ตามกำลังบุญบารมีของท่านพระอริยะแต่ละองค์.

2.หากว่า พระอริยะ สมมุติ ครูบาบุญชุ่มละสังขาร บุญบารมีของท่าน สามารถประคับประคองให้ภัยพิบัติเลื่อนออกไปได้อีกไม่เกิน 6 เดือน - ไม่เกิน 2 ปี เพราะเป็นโพธิสัตว์.

3.หากพระอริยะ มิใช่พระโพธิสัตว์ แต่เป็นพระอรหันต์ ละสังขาร สามารถประคับประคองให้ภัยพิบัติเลื่อนออกไปได้อีก 1 ปี - 2 ปี ไม่เกิน 3 ปี ต่อ 1 องค์.ท่านเอาชีวิตเข้าแลกไว้นั่นเองหลังละสังขารครับ.

หากพระอริยะไม่ละสังขาร ก็สามารถประคับประคองได้นานอายุขัยของท่านครับ.

อ.เคยบอกว่า หากภัยพิบัติใหญ่จะเกิดนั้น พระอริยะต้องละสังขารทั้งหมดครับ

จบข้อความจากหลังไมค์ครับผม

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ความคิดผมตอนนี้ก็คืออยากตายไว ๆ ครับ
    ผมไม่ได้บ้าแต่มีสติ แย่างที่เรา ๆ คุยกันหรอก
    แต่ผมบ้าแบบ บ้า ๆ บอ ๆ ครับ

มัวแต่หาคำตอบของชีวิต จนทำอะไรไม่เป็น ชีวิตพังไม่เป็นท่าครับ
    เป็นประสาทเข้าสังคมไม่ได้อีก บอกที่บ้าน ว่ามีปัญหาอะไรที่บ้านก็เหมือนจะไม่ยอมรับ

แต่ช่างเถอะ มันก็อาจจะเป็นตัวผมเองที่ผิดแหละมั้ง
    ปัญหาของผมสะสมทับถมมาช้านาน จนผมแยกไม่ออกว่าอะไรเป็นอะไรแล้ว

แต่ผมก็เพิ่งมารู้ตัวตอนที่อาจจะช้าไปที่จะเริ่ม

พักหลัง ๆ มานี่ครับ
    ซึมเศร้าอย่างหนัก แต่ผมก็จะไม่ยอมฆ่าตัวตาย

ถ้า สมมุติว่าภัยพิบัติเกิดขึ้นจริง ๆ แล้ว ผมก็อยากรีบ ๆ ตาย ๆ ไปซะ

แต่ถ้า
    ข้างบนเขาให้ผมอยู่ ผมก็คงต้องอยู่ต่อ

สร้างความดีไว้บ้าง เผื่อตายไปลงนรกเสร็จอาจจะได้กลับมาเกิดเป็นคนที่ฉลาดและ เป็นการเป็นงานกว่าเดิม

ระหว่างมีชีวิต คงต้องลองปฏิบัติธรรมลองดูสักหน่อย เผื่อว่าตัวเองจะมีความสามารถเข้าถึง สภาวะที่นักปฏิบัติทั้งหลายเข้าถึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2018
  3. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    :D:Dไปโปรดสัตว์ที่ไหนดีครับคืนนี้ หลากหลายดวงดาวและดวงจิตเหลือเกิน เมื่อยามที่โลกเข้าสู่ยุคที่เจริญทางจิตวิญญาณและสติปัญญา:D:D:)

IMG_4434.JPG IMG_4437.JPG IMG_4683.JPG

4. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

เป็นกำลังใจให้ครับ ไม่ได้มีแค่ท่านคนเดียว ผมก็เป็น แต่ลองมองดูคน ธรรมชาติ และสัตว์รอบๆตัวท่านดู พวกเขาก็ไม่ต่างไปจากเรา สิ่งที่พวกเขามี หรือ ได้รับ สุดท้ายแล้วก็เป็นเพียงอากาศ แล้วสิ่งที่จะติดตัวท่านไปจนถึงสิ่งสุดท้ายคือสิ่งใด... ในจิตใจลึกๆของพวกเขานั้น ท่านก็รู้ ว่าพวกเขานั้นก็หนี้มันไม่พ้นเช่นกัน

5. Cheewin...

101...เกิดดับเกิด...กลับกลายไปจากรูปเดิม หรือ กลับกลายมาเป็นรูปเดิม...

6. zalievan

สิ่งที่มันจะติดตัวเราไปตลอด คือ สิ่งที่เราเรียกว่า บุญ และบาป

คนเราทุกคนมีกรรมเป็นของ ๆ ตน
    มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
    มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นผู้ติดตาม
    มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย
    เราทำกรรมอันใดไว้
    เป็นบุญหรือบาป
    เราจะเป็นทายาท
    คือว่าเราจะต้องได้รับผลของกรรมนั้นๆ สืบไป

ส่วนความทรงจำของเรา จะถูกลบเลือนไปในทุกครั้งที่มาเกิดใหม่ แต่วิบากกรรมยังคงอยู่

บางทีผมก็สงสัย ว่าทำไมเราต้องลืมเรื่องเหล่านั้น

แต่เมื่อมาคิดเทียบเคียงกับสิ่งที่ผมเป็นในตอนนี้ ก็พบว่า บางที ระบบอาจจะต้องการรีเซ็ตจิตสำนึกเรา ในกรณีที่เรามีเป็นคนที่มีจิตใจชั่วร้ายมาก่อน หรือไม่ก็เคยตกอยู่ในภาวะซึมเศร้ามาก่อน

อย่างน้อยการที่เราถูกทำให้ลืมก็ไม่ได้แย่เสมอไป

และอย่างน้อยเมื่อเราระรึกชาติได้ มันก็อาจจะทำให้เราคิดได้ว่า เรามันไม่ได้มีตัวตนที่แท้จริง อย่างที่ศาสนาพุทธ สอนเราก็ได้

ที่ผมไม่เข้าใจก็คือ
    นรก สวรรค์ สร้างมาทำไม

ในเมื่อเราเกิด ตาย ขึ้นสวรรค์ ลืม เกิด ตาย ลงนรก ลืม
    ทุกครั้งที่เกิด มันก็มีโอกาสที่เราจะเป็นได้ทั้งคนดีและคนชั่ว

หมุนเวียนเปลี่ยนแปลงกันไป

ระบบนี้มันต้องการอะไรจากเรากันแน่ = =

แต่ก็นั่นแหละมั้ง ที่ทางเลือก "นิพพาน" จึงเกิดมีขึ้นมา สำหรับคนที่ต้องการหลุดพ้นจากความทุกข์ตรงนี้ ความทุกข์ที่ต้องเวียนว่ายตายเกิดในวัฏสงสารไม่รู้จบ เพื่อเสพสุขทุกข์ไปวัน ๆ แล้วก็ลืม แล้วก็เวียนว่ายมาเสพใหม่......แล้วก็ลืม.......

เหนื่อย.....................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2018
  7. Cheewin...

เรื่องความทรงจำ ผมคงต้องนั่งสมาธิสิน่ะ อย่างที่หลายท่านระลึกชาติภพเห็นการเวียนตายเวียนเกิดของตนได้o_O:D

8. Cheewin...

ระบบทั้งระบบจะสั่นสะเทือนหากท่านค้นพบความจริง เหมือนไวร้สในคอม ไวรัสเพียงแค่ตัวเดียวก็สามารถ shut down ระบบคอมทั้งระบบได้ ;):)นี้แค่สั่นสะเทือน ไม่ทราบว่าท่านคิดอะไรอยู่:D:D:D

9. zalievan

คิดว่าอยากทำลายระบบครับ

ยังไม่รู้หรอกว่าจะทำลายยังไง และยังไม่รู้เหมือนกันวา ระบบนี้มัน มีแค่เท่านี้หรือมีมากกว่านี้ และมันคืออะไร

แต่คิดไปคิดมาก็คงต้องปล่อยมันไว้ เพราะผมรู้ว่ามันก็ยังมีคนที่ต้องการระบบอยู่
    อย่างน้อย ก็คนที่ไม่อยากนิพพานนั่นแหละ ถ้าเขาไม่มีระบบแล้วเขาจะไปอยู่ที่ไหน

แต่ยังไงสักวันผมต้องรู้อย่างแจ่มแจ้งให้ได้ว่ามันคืออะไร

เราต่างหากที่ต้องหาทางออกจากมันเอง แต่จะออกทั้งทีก็ต้องหาวิธีที่จะทำให้คนออกตามได้ทีละมาก ๆ

ว่าแต่ อะไรสั่นสะเทือนครับ ผมไม่เห็นรู้เรื่องเลย

10. Cheewin...

ต้องถามผู้รู้แถวนี้ดูครับ ผมก็พิมพ์ไม่ตามความรู้สึก

11. zalievan

*0*
    1111

เลขฐานสองที่เป็นสัญลักษณ์ของการมี 1 หรือเกิดขึ้น-ดำรงอยู่
    เลขฐานสองซึ่งเป็นสัญลักษณของการไม่มี 0 หรือดับ

ผู้นำมาซึ่งเลขสวย 1111
    แล้วผู้นำมาซึ่งเลขสวย 1111
    จะเป็น 1 ในนั้น หรือ ไม่เกี่ยวกับ 1 ในนั้นล่ะเนี่ย
    อาจจะเป็น 1 ในนั้นล่ะมั้ง

คุณชีวินเก่งจัง

12. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฟังเรื่องอายุขัยของคนในยุคใหม่แล้ว ผมอยากรู้ว่าในยุคใหม่นั้น จะไม่มีคนแก่ชราแบบคนในยุคนี้แล้วใช่ไหมครับ เพราะถ้ามีอายุยาวถึง 300 ปี แต่ต้องอยู่ในสภาพคนแก่หง่อม มันก็ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ

13. zalievan

0f0a69fa-3483-4693-a0e4-163259a12877sm.jpg บางครั้งการเปิดใจมันก็ดูข้ามขั้นไปในบางกรณี
    เพราะบางที มันก็จำเป็นที่จะต้อง ผ่านการรู้เห็นตามสภาพความจริง เข้าใจ และยอมรับเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของความคิดในหัว

แม้บางครั้งจะรู้ว่าอีกฝ่ายพูดความจริง
    แต่คนเราบางคนก็ต้องการรู้เห็นด้วยตัวเองเสียก่อนจึงจะยอมเชื่อ

มุมมองที่ว่าชีวิตสวยงามเสมอ
    กับมุมมองที่ว่า ชีวิตคือความทุกข์
    เป็นมุมมองที่ออกมาจากคนละฝั่ง

แต่ฝั่งที่มองว่าชีวิตคือความทุกข์ ก็ไม่เกลียด เสียใจหรอก
    เขาเพียงแค่รู้เท่านั้น ว่า ชีวิตมันก็วน ๆ ๆ ซ้ำ ๆ ๆ อยู่อย่างเดิม

ส่วนผมน่ะเหรอ
    ผมไม่ได้เกลียดคนอื่น แต่เกลียดตัวเองอาจจะใช่มั้ง
    เกลียด และเสียใจ กับตวเอง ที่ อยากจะเข้าใจอะไร ๆ ได้มากกว่านี้ แต่ก็ทำได้ไม่ดีเท่าไร

แต่ก็นั่นแหละ พุทธภูมิมีหน้าที่ต้องเรียนรู้ ที่ผมสติปัญาน้อยก็คงเพราะ เขาอาจจะอยากให้ผมเรียนรู้มาก ๆ หน่อย = =

ไม่แน่หรอก คนที่ทำให้ผมโง่อาจจะเป็นตัวผมเองในชาติก่อน ๆ ก็ได้
    ผมคงจะส่งตัวเองมาให้ทำความเข้าใจ ว่าคนแบบไหน เป็นแบบไหนล่ะมั้ง จะได้เข้าใจธรรมชาติของคนจำพวกต่าง ๆ

แม้ไม่อยากโง่แต่ก็คงต้องทำใจอยู่อย่างโง่ ๆ ต่อไป
    หวังให้เกิดชาติต่อ ๆ ไปฉลาดก็คงจะไม่ได้ด้วย เพราะคนเราเกิดแต่กรรม ถ้าเกิดผมทำกรรมที่ทำให้ตัวเองเกิดมาโง่อีก ผมก็คงได้โง่ต่อไป = =

เรียนรู้ต่อไป สู้.... เมื่อไม่รู้ความจริงเพราะความสามารถไม่พอ ก็ต้องคิดให้กำลังใจตัวเองไปก่อน

14. karokwat

karokwat นารายณ์ ❤️ ลักษมี

22 ธันวาคม 2016
    สวัสดีครับ
    วันนี้ไปวิ่งมาคับ สดชื่นกาย และหัวใจ :):p:D

15. ดาราแฟร์

ดาราแฟร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม
    จะรีบตายๆๆๆไปทำไม ชีวิตยังมีค่าครับผม.

16. ดาราแฟร์

ครับผม. เมื่อคืนที่ผ่านมา ไปที่สำนักปู่พระยายมราช ไปฏปรดสัตว์นรกขุมที่ 8 มาครับ.คุณ.ชีวินอยากไปด้วยมั้ยล่ะครับ.สนุกนะครับ.
    แต่ค่ำคืนนี้ไปที่ขุม 2.ครับผม.

17. ดาราแฟร์

ครับผม.ใกล้เคียงครับ.

18. ดาราแฟร์

ครับคุณ.ซา.
    นรก
    สวรรค์
    สร้างมาทำไม
    สร้างมาเพื่อให้รางวัลของการกระทำครับผม.
    .....เหนื่อย...เบื่อหน่ายเหมือนกันครับผม...

19. ดาราแฟร์

Yes. I'm open my eyees and my heart's.
    Thank you for every good time every day.

20. ดาราแฟร์

ครับคุณ.เกษม.
    คนยุคใหม่ โลกใหม่ ไม่ใช่แก่หง่อมหนังเหี่ยวหนังยานครับผม...ผิวพรรณ เหมือนกับคนอายุ 14-18 ปีครับผม..

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้