มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ดาราแฟร์

ดาราแฟร์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ.zalievan.
    คนเราในหลายๆครั้ง ที่รู้เห็นด้วยตนเอง ยังไม่เชื่อ แถมดื้อไม่ยอมรับก็มีครับผม คนประเภทนี้มีมากในสังคมครับ.
    ครับ คนทุกคนลงมาเกิดพร้อมกับกอดความโง่ของตัวเองลงมาเกิด แล้วเรียนรู้ จากความโง่ ให้เป็นความฉลาดในจิตในปัญญาครับผม.
    ความฉลาดในจิต สามารถเปลี่ยนภพภูมิให้ตัวเราเองครับ. เรียนรู้ต่อไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม.

2. ดาราแฟร์

ครับ ได้โล่ไรมาครับผม..เมื่อคืนที่ผ่านมาเห็นครับว่าไปรับโล่รางวัลของความดีมาครับผม.

3. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้ข่าวมา ไม่รู้จริงไหม
    ปัจจัยตัวสำคัญในการแก้ภัยพิบัติ
    คือท่านพระยาธรรมนั่นเอง
    ในการทำงานแก้ไขภัยพิบัติตัวจริง

นอกนั้นตัวประกอบทั้งนั้น
    รวมทั้งโพธิสัตว์ที่มาเกิดในประเทศนี้
    อย่างมากก็แค่ติดตามสถานการณ์
    บางพวกรับงานมาแล้วทำงานไม่สำเร็จ

บางพวกเฉย ไม่ยอมทำหน้าที่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2018
  4. ดาราแฟร์

ครับผม คุณ.กล่องไม้ขีดไฟ เข้าใจถูกต้องครับ.

5. karokwat

karokwat นารายณ์ ❤️ ลักษมี

22 ธันวาคม 2016
    ได้โล่ห์ แห่ง "ความถูกต้อง คุณธรรม ความยุติธรรม และ ความรักแท้ที่ไม่มีเงื่อนไข" มาครับ :):D

6. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ความรักที่ไม่มีเงื่อนไขในการให้
    แต่การที่จะเป็นผู้ให้ความรักแบบไม่มีเงื่อนไข บางทีมันก็อาจจะมีเงื่อนไขในการเข้าถึงความเข้าใจ ที่ทำให้เราสามารถให้ความรักกับทุกสิ่งทุกอย่างได้

ผมว่าคนเราสามารถกลายเป็นผู้ที่ให้ความรักที่ไม่มีเงื่อนไขกันได้ทุกคน
    แต่เราคงต้องใช้เวลาสักหน่อย ในการหาตัวปลดล็อก การเข้าถึงการมอบรักที่ไม่มีเงื่อนไขแก่ทุก ๆ สรรพสิ่ง แบบส่วนตัวให้เจอ

7. zalievan

เมื่อความรู้ไม่ถึงพร้อมที่จะยอมรับความจริง ต่อให้สัจธรรมอันประเสริฐปรากฏอยู่ตรงหน้า เราก็ไม่เห็นค่าครับ อันนี้ผมเป็นบ่อยเลยและก็ยังเป็นอยู่ ก็อาจจะไม่ใช่ความดื้อเสียทีเดียว อาจจะเป็นเพราะรู้ไม่ทั่ว ยังไม่เข้าใจอะไร ๆ หลาย ๆ อย่าง และ หรือ เกิดความขัดแย้งสับสนขึ้นมาในใจ สับสนในสิ่งที่ตัวเองเชื่อกับสิ่งที่อยู่ตรงหน้า ดังนั้นแม้หลาย ๆ คนจะเห็นความจริงเกิดขึ้นอยู่ตรงหน้าอยู่ทนโท่ ก็เลยยังไม่เชื่อ ไม่ยอมรับกัน

ผมมีความคิดว่า การที่จะให้คนยอมรับความจริงบางครั้งก็ต้องอาศัยองค์ประกอบหลาย ๆ อย่าง ในการทำให้มันสมบูรณ์ถึงพร้อมที่จะทำให้เราเกิดความเข้าใจขึ้นมา เช่นความรู้พื้นฐาน ความคิดพื้นฐานที่ตรงกับศาสนา พื้นฐานกำลังใจที่ดี (ในศาสนาพุทธ ทาน ศีล ภาวนา คือการฝึกพื้นฐานความคิด และกำลังใจพื้นฐานทางหนึ่ง)
    เหมือนต่อจิ๊กซอแหละครับ จิ๊กซอขาดไปชิ้นเดียว ปัจจัยที่ทำให้เป็นภาพที่สมบูรณ์มันก็ขาดไป ไม่สามารถเป็นภาพที่สมบูรณ์ได้

การยอมรับความจริง การเข้าถึงธรรมะ ก็น่าจะต้องอาศัยหลาย ๆ ปัจจัยประมาณนั้นหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2018
  8. ดาราแฟร์

ครับถูกต้อง และยินดีด้วยครับผม.
    30 พ.ย.นี้ เตรียมต้อนรับเต็มที่ครับผม.มันมากับความมืดครับ.

9. zalievan

คุณดาราแฟร์กะคุณกะรอกวัดรู้กันอยู่สองคนอีกละ

10. ดาราแฟร์

ครับผม
    จิ๊กซอว์ที่หายไปนั้น มี 3 ชิ้น หรือ สะกิดจิ๊กซอว์นั้นขึ้นมา เพราะทุกคนมีครบ เพียงแต่อาจจะยังหาไม่เจอกับครับ.
    1.สัญชาติญาณ ในจิตสามัญสำนึกของตนเองในแต่ละคน.
    2.ปัญญา
    3.ปัญญาญาณ.
    4.ความรู้ ความฉลาด ที่ เหนือเหตุ และ เหนือผล ครับผล.

11. ดาราแฟร์

ครับผม.คุณ.zalievan.เรียนรู้ตามได้ติดๆๆๆก้นได้เลยครับสนุกนะครับขอบอก.

12. zalievan

ผมทำได้แค่คาดเดาจากสิ่งที่เกิดขึ้นอหละครับ :D
    จริง ๆ ผมไม่อยากเดาอะไรเลยครับ ผมอยากรู้ชัดไปเลยมากกว่า ถ้าผมได้เข้ายุคใหม่ จริง ๆ ก็หวังว่าญาณของผมจะเกิดในเร็ว ๆ นี้ จะได้มีเครื่องมือช่วยเรียนรู้ครับ

13. ดาราแฟร์

ครับผม ทุกคนที่เป็นผู้รอดไปเป็นคน 2 ยุค ญาณเกิดขึ้นกับทุกคนก่อนเกิดเหตุการณ์หนักและรุนแรงแน่นอนครับผม.
    เพราะว่าทุกคนต้องใช้ญาณ หรือทรัพย์ 5 ทรัพย์ 6 เป็นอาวุธและอุปกรณ์ในการเอาตัวรอดครับผม.

14. zalievan

แสดงว่าผมอาจจะตายก่อน เพราะใกล้แล้ว 555

15. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    รอฟังอยู่นะครับ

16. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

แล้วผมจะได้เข้าไปสู่ยุคใหม่หรือเปล่าครับ พอจะดูให้ได้มั้ยครัชท่าน:)

17. Cheewin...

ผมคิดว่าเรื่องทุกอย่างมันยังไม่จบ กราบใดที่โลกยังไม่อยู่ในจุดที่เขาคนนั้นอยากจะให้เป็น เรื่องจะเป็นยังไง ก็คงดูกันต่อไป

18. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

19. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    สวัสดีครับ...ทุกท่านเหล่านักรบสวรรค์ทุกรูปนาม พวกท่านทุกคนช่างประเสริฐยิ่งนักเราพึ่งได้เข้ามาอ่านติดตาม4-5วันแล้วได้สมัครสมาชิกวันนี้เอง เราและท่านต่างมีหน้าที่ตามความสามารถที่ตนมีจงทำตามหน้าที่ให้ดีที่สุด เพื่อยังพระพุทธศาสนาให้เจริญอยู่คู่แผ่นดินไทย
    แผ่นดินไทยแผ่นดินธรรม...
    อักษรไทยอักษรธรรม...
    ภาษาไทยภาษาธรรม...
    สำนวนไทยขยายอรรทธรรม...
    ภาคอิสานภาคกลางธรรม...
    ...ทุกท่านอย่าได้สงสัยใดๆเลยหากท่านมีศรัทธามั่นคงในคำสอนพระตถาคตแล้วจงเชื่อธรรมทุกอย่างล้วนเป็นไปตามธรรม ทุกอย่างจะได้ประจักษ์แจ้งเมื่อเหตุและปัจจัยบริบูรณ์
    ...ส่วนเรื่องพญาธรรมมิกราชจะมีหรือไม่มีไม่สำคัญ พวกท่านก็มีความสามารถอยู่แล้วทุกคนให้สามัคคีกันไว้ให้มากๆ ยึดคำสอนพ่อหลวงภูมิพลเป็นหลักใจปฏิบัติตามคำสอนของพระองค์จะได้พบความจริงแน่นอน จงทำตามธรรมอย่าทำตามใจ
    ...ส่วนท่านจิตยิ้มเราเข้าใจท่านเรื่องฝั่งโลกุตระ ให้รู้ไว้อย่างหนึ่งว่าฝั่งโลกุตระถูกท่านผู้ทรงบารมีอธิฐานปิดทางเข้าไว้ เพราะป้องกันมารศาสนาจะใช้เป็นช่องทางทำลาย หากท่านใดสงสัยหรืออยากพิสูจน์ก็ลองปฎิบัติเอง เราบอกให้ก็ได้ไปหาฟังแนวทางของนิกายเซน(คำสอนฮวงโป)หากได้เรื่องยังไงก็มาเล่าสู่กันฟัง ส่วนเราฝึกตามแนวทางหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ตั้งแต่สมัยที่บวชพระ ทุกอย่างเหมือนเป็นเรื่องบังเอิญลองฝึกเพื่อพิสูจน์ใช้เวลา2อาทิตย์เข้าถึงฐานที่7 จุดนี้หลวงปู่ดูลย์เรียก..จิตหนึ่งและมีอีกหลายชื่อแล้วแต่ครูบาอาจารย์ท่านใดจะเรียก ทางนิกายเซนเรียก "ภาวะพุทธะ" ท่านจิตยิ้มไม่ต้องกังวลทำตามหน้าที่ของตนเถิด บางครั้งการโต้เถียงเพื่อหาข้อสรุปทำให้ทุกอย่างแจ่มแจ้งขึ้น ขอเพียงทุกท่านสามัคคีกันให้มาก มีอะไรเอามาวางไว้ตรงกลางแล้วคิดพิจารณา นี้จึงได้ชื่อว่าธรรม
    ....หากมีท่านใดสงสัยว่าเราใช่พยาธรรมมิกราชหรือไม่ เราตอบท่านได้เลยว่าไม่รู้ และอยากแนะนำทุกท่านว่าไม่ต้องตามหา หรือสงสัยใดๆเลยถึงเวลาก็รู้เอง..ยิ่งตามหายิ่งวุ่นวายยิ่งไม่ปลอดภัยต่อพระพุทธศาสนา ถ้าทุกท่านเชื่อว่าตนมาเกิดโดยหน้าที่ให้เอาพุทธศาสนาเป็นที่ตั้ง พ่อหลวง ร.9 เป็นหลักใจ ส่วนเราได้ตั้งสัจจะไว้แล้วว่าชีวิตต่อจากนี้ให้ธรรมนำทาง เมื่อ2เดือนที่เอง...แล้วพวกเราจะได้ร่วมกันทำหน้าที่..เราไม่มีตัวตนไม่มี...
    ไม่ต้องตามหาหรือสืบค้นหาเรา จะคอยติดตามอยู่ห่างๆจะคอยหาคำตอบในสิ่งต่างๆที่สงสัยหรือต้องไปตอบคำถามใครๆ เราไม่มีสิ่งใดเรามีเพียง..
    "จิตหนึ่ง"
    ...ท่านไม้ขีดไฟ หากต้องการคำตอบเพื่อไปตอบเขาเราจะช่วยแนะนำเพื่อเป็นแนวทางเป็นคติ จงไปพิจารณาต่อเพื่อให้แจ้งแก่ใจตน

"มนุษย์และสัตว์ทุกชีวิตที่มีวิญญาญสิงครองทุกรูป-นาม ล้วนมาจากที่เดียวกันเราต่างเกิดมาด้วยความไม่รู้ด้วยอำนาจอวิชชา อุปมาว่าหมอกควันที่ลอยมาจากไหนไม่ทราบแล้วมาบดบังดวงตาของเราทีละนิดๆ จนสุดท้ายเรามองไม่เห็นอะไรเลย แล้วก็มีใครไม่ทราบมาจูงมือเราไปตามแต่ชอบใจ ให้ชิมอาหารต่างๆทั้งดีและไม่ดีจนครบทุกจาน คนทีจูงมือเราไปก็คอยแนะนำยกย่องสรรพคุณของอาหารตามแต่เขาจะพูดไป เราไม่รู้ไม่เห็นแม้แต่รูปร่างลักษณะของอาหารเพียงแต่ได้ชิมรสชาติ เพราะตาเรามองไม่เห็น...***ให้ทำความเข้าใจว่าเราคือดวงตาดูเห็นรู้แจ้ง***ประมาณนี้ก่อนอนาคตจะให้อีกแนวทางเพื่อพิจารณา ได้ธรรมข้อนี้เมื่อคืนที่ผ่านมานี้เองบันทึกโน๊ตไว้แล้ว สภาวะจิตถ้าจะอธิบายให้เข้าใจไม่มีทางเป็นไปได้ตายเกิดเล่นอยู่อย่างนี้แหละ ถ้าอยากรู้ต้องปฏิบัติเอง คำตอบทุกอย่างอยู่ที่ "ลมหายใจ"
    ***สวรรค์อยู่ที่ลมหายใจ***
    **นิพพานอยู่ที่ปลายจมูกถึง...ฯลฯ
    (ขอปิดไว้ก่อนเดี๋ยวจะมีคนปรามาสธรรม)
    ***ศีลคือการกระทำที่ไม่มีจิตมุ่งไปในทางเบียดเบียนต่อบุคคลใด,สัตว์ใด,ชีวิตใด ทุกชีวิตที่เกิดมาบนโลกนี้ต่างมีสิทธิ์ มีอิสระเสมอภาคเท่าเทียมกัน มีสิทธิ์ที่จะมีชีวิตแล้วใช้ชีวิตไปตามธรรมชาติของตนจนสิ้นอายุขัย ทุกชีวิตที่เกิดมาล้วนตกอยู่ในทุกข์ด้วยกันทั้งสิ้น
    ทุกการกระทำให้เป็นไปในทางช่วยเหลือเกื้อกูลกัน ปรารถนาดีต่อกันทำประโยชน์ให้แก่กันโดยไม่มีเงื่อนไขใดๆทั้งสิ้น...นี้แหละศีลพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้า(ทำกันได้หรือปล่าว)...ท่านไม้ขีดไฟรีบเร่งตอบคำถามหาทางและทำทุกอย่างให้เขาเข้าใจ โน้มน้าวให้เขาลองรักษาศีล5ก็ได้ เพราะอนาคตอาจจะมีภัยพิบัติจริงๆก็ได้ เราอธิฐานขอบารมีพ่อหลวง ร.9 เมื่อคืนนี้ให้มีโอกาศได้ช่วย พสกนิกรของพระองค์ เราคนไทยด้วยกัน
    ***รู้หน้าที่ทำตามหน้าที่ให้รักสามัคคีช่วยเหลือเกื้อกูลกัน*** นี้คือคำที่พ่อสอน....

....วันนี้เท่านี้ก่อนต้องพักจิตแล้วเอาไว้เราจะเข้ามาตอบหากมีข้อความใดที่เห็นว่าสมควรไม่ต้องสงสัยไม่ต้องตามหาจะเข้าใจเองเมื่อถึงเวลา ในช่วงเวลาต่อแต่นี้ให้รีบเร่งปฏิบัติสมาธิทำปัญญาให้แจ้งจะได้ช่วยกันนำพาผู้คนฝึกฝนปฏิบัติแล้วแนะนำบุคคลใกล้ชิดให้ฝึกหัดภาวนาให้มากๆ
    ..ดูที่ไฟล์

***สวัสดี***

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2018
  20. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้