มีประจำเดือนทำบุญทำกรรมฐานได้ไหม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 29 ตุลาคม 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    ครับ...ทีนี้มีคนเขาฝากให้มาถามหลวงพ่อว่า เวลามีประจำเดือน จะนั่งกรรมฐานได้หรือไม่...ไหว้พระได้หรือเปล่า...ใส่บาตรได้หรือไม่...คือเขากลัวจะเป็นบาปเป็นกรรมครับ

หลวงพ่อ
    เอาข้าวใส่หรือเอาประจำเดือนใส่...?

ผู้ถาม
    เอาข้าวครับหลวงพ่อ

หลวงพ่อ
    ไอ้เลือดส่วนนั้นมันอยู่ที่ไหน....มันออกมาจากไหน.....ออกมาจากกายใช่ไหม..?

ผู้ถาม
    ครับ

หลวงพ่อ
    ปัดโธ่!...เลือดส่วนนั้นมันอยู่ในกาย ขณะไม่มีประจำเดือนทำไมรับบาตรได้ล่ะ ไม่เป็นไรนะ ไม่ห้ามทุกอย่างเลยนะ

ผู้ถาม
    คนจีนกลัวว่า จะเป็นบาปเป็นกรรมทำนองนั้น

หลวงพ่อ
    ไม่...เขามีเจตนาดี ผลบุ_ยังสมบูรณ์ทุกอย่าง ไม่มีอะไรบกพร่อง ไปบอกให้เขาทราบว่าไม่เป็นไรนะ

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปั_หาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 5

http://www.praruttanatri.com/member/htm/mpjd.html

2. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    โมทนา

3. mega_way99

mega_way99 สมาชิก

โมทนาด้วยคนจ้า

4. Tibetannun

Tibetannun Active Member

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่น่าสนใจ
    รู้สึกดีที่มีคนถามในเรื่องที่อยากรู้
    ด้วยความเป็นผู้หญิงจะถามออกไปตรง ๆ ก็น่าเกลียด
    อยากรู้ก็พูดไม่ได้
    โมทนาค่ะ

5. aimaing

aimaing สมาชิก

6 พฤศจิกายน 2008
    อยากทราบว่า ถ้ามีประจำเดือนแล้ว สามารถสวดมนต์ คาถาชินบัญชรได้หรือไม่

ขอบคุณค่ะ

ขออนุโมทนา สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2008
  6. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

ใครตอบได้มั่งค่ะ อยากทราบเหมือนกัน

7. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ดิฉันก็สวดเป็นปกติทุกวัน ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยนี่คะ สำหรับดิฉันทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่ที่ใจเป็นสำคัญค่ะ

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    การทำความดี ทำได้ทุกที่ ทุกเวลา
    การสวดมนต์บูชาพระ เป็นความดี
    ร่างกายจะสกปรกหรือสะอาดก็ทำได้ตลอด
    ทุกสิ่งสำคัญที่ใจ ไม่ใช่ร่างกาย
    มีคนเคยถามพระเดชพระคุณหลวงพ่อว่า
    เวลาเข้าห้องน้ำจะภาวนาพุทโธได้หรือไม่
    ท่านตอบว่า ได้ เพราะชีวิตเป็นของไม่แน่นอน
    จะตายเมื่อไรก็ได้ หลวงพ่อเองท่านก็เคยเกือบตายในห้องน้ำ
    การภาวนา พุทโธ ถือว่าเป็นบุญใหญ่ ถ้าเราตายตอนนั้น
    อย่างต่ำก็ไปเกิดเป็นเทวดา คนภาวนาพุทโธแล้วตายขณะนั้น
    เมื่องนรกเขาปิด เขาไม่ให้เข้าครับ

9. กตัญญุตา

กตัญญุตา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    จะบาป-บุญ ก็เริ่มที่ใจ จบที่ใจ ทุกสิ่งอยู่ที่ใจจริงๆครับ
    อนุโมทนาครับ

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ผมก็ว่าได้เเบบหลวงพ่อฤาษีลิงดําบอกไว้ครับ ธรรมดาเอาจริงๆเเล้ว เวลาผู้หญิงมีประจําเดือนจะรุ่มร้อน อารมณ์จะเสียง่าย ผมกลับว่าดีเสียอีกที่ได้มานั่งกรรมฐาน เพราะจะทําให้เรารู้เท่าทันตัวเอง เเละเข้าถึงความสงบได้ จะทําให้เรารู้ได้ว่าโทสะนั้นเป็นสิ่งที่ไม่ดีเลย เจริญในธรรมครับ

11. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ดีค่า จะได้สวดมนต์ทุกวัน ไม่ต้องห่วงเรื่องมีประจำเดือน
    สวดมนต์แล้วเดี๋ยวไม่ขลัง อิอิ

12. Kimzo

Kimzo เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมกระจ่างชัดแล้วค่ะ^^

13. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ในร่างกายคนเรามีของเสียอยู่มากมาย เลือดเสียของผู้หญิงก็เป็นหนึ่งใน ๓๒ ของร่างกายมนุษย์ เป็นเรื่องปกติ หากเป็นแล้วทำบุญสวดมนต์ไม่ได้ แล้วน้ำมูกน้ำลายล่ะครับ มันก็เป็นของสกปรกออกมาจากร่างกายเหมือนกัน ทำไมยังทำกรรมฐานสวดมนต์กันได้ เพียงแต่ว่า ของเสียในร่างกายบางอย่าง ผลิตออกมาทุกวัน บางอย่างออกมาทุกนาที ทุกชั่วโมง บางอย่างออกมาเป็นวันเป็นเดือน ท่านที่จิตละเอียดมักจะมองเห็นเซลล์มนุษย์เกิดดับ เกิดแล้วดับอยู่เนืองๆ เพียงแต่มันไม่ชัดด้วยตาเปล่า หากใช้กล้องวิทยาศาสตร์ส่องดูเซลล์ผิงหนัง หริอเม็ดเลือด เราจะเห็นเซลล์เหล่านั้นเกิดและตายวินาทีละหลายล้านตัว ซึ่งก็อยู่ใน อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ของพระพุทธเจ้า เพียงแต่ท่านส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะมีสติปัญญาทางธรรมมองการเกิดดับของสิ่งเหล่านี้ มักมองแต่กิเลสที่อยู่รอบตัว เป็นเช่นนี้มาหลายล้านชาติ จนกว่าจะเริ่มมีบารมีและปัญญาทางธรรมที่สะสมมามากพอ จึงจะเห็นสิ่งที่ควรจะเห็นได้ เจริญในธรรมครับ