มีประจำเดือน ห้ามดื่มน้ำมะพร้าว จริงหรือ?

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ฟ้าเช้า, 9 พฤศจิกายน 2010.

1. ฟ้าเช้า

ฟ้าเช้า เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2005

สาว ๆ ที่ชอบดื่มน้ำมะพร้าวเป็นชีวิตจิตใจ คงไม่ปลื้มนักหากมีใครมาบอกว่า "ในขณะมีประจำเดือนอย่าริ ไปดื่มน้ำมะพร้าวเป็นอันขาด อ้าว...ไม่รู้รึว่าน้ำมะพร้าวเป็นของแสลงสำหรับผู้ที่กำลังมีประจำเดือน เชียวนะ" เรื่องนี้จะเชื่อหรือไม่เชื่อไม่รู้ล่ะ แต่ก็ทำเอาสาว ๆ บางคนดื่มน้ำมะพร้าวไม่คล่องคอขึ้นมาทันทีเลยค่ะ

แต่ช้าก่อน...ก่อนที่คุณจะตัดใจจากน้ำมะพร้าวที่แสนชื่นชอบ โปรดอ่านข้อความนี้สักนิดค่ะ ความจริงแล้วน้ำมะพร้าวก็มีลักษณะคล้ายกับน้ำหวานหรือเครื่องดื่มธรรมดาทั่วไป ซึ่งไม่มีผลกระทบต่อการมีประจำเดือนแต่อย่างใด แต่ อาจจะมีข้อยกเว้นบ้างในบางคนที่แพ้น้ำมะพร้าว (ขอย้ำว่าเป็นเฉพาะบุคคลเท่านั้นค่ะ) เนื่องจากในน้ำมะพร้าวมีสารประกอบหรือฮอร์โมนบางอย่างซึ่งอาจทำให้บางคนเกิด อาการแพ้ได้ แล้วบังเอิญว่าอาการแพ้นั้นเกิดในระหว่างช่วงมีประจำเดือน เรียกว่าประจวบเหมาะกันพอดี จึงทำให้เข้าใจผิดว่าน้ำมะพร้าวเป็นของแสลงสำหรับผู้ที่กำลังมีประจำเดือน ค่ะ

อ่านมาถึงบรรทัดนี้ สาว ๆ ที่ชอบดื่มน้ำมะพร้าวคงยิ้มออกแล้วนะคะ เพราะตราบใดที่คุณไม่ได้แพ้สารบางอย่างในน้ำมะพร้าวก็สบายใจได้เลยว่า คุณสามารถดื่มน้ำมะพร้าวที่แสนโปรดได้ในทุกโอกาสแม้แต่ยามที่มีประจำเดือน ค่ะ นอกจากไม่ใช่ของแสลงแล้ว น้ำมะพร้าวเย็น ๆ กลิ่นหอมละมุนยังช่วยดับกระหายคลายร้อนได้ดีเยี่ยมอีกด้วยค่ะ

เคล็ดลับสุขภาพ - beauty trips)

2. kim_potter

kim_potter เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ สงสัยเหมือนกันว่าทำไมถึงห้ามอ่ะ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านพบว่าน้ำมะพร้าวช่วยลดอาการปวดประจำเดือนสิคะ

4. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มีหรือไม่มีดื่มได้หมดค่ะ

5. jaboomja

jaboomja สมาชิก

20 กันยายน 2009
    มีแต่กินแล้วมาเยอะนะค่ะ เพราะเคยลองกับตัวเอง

6. sklanthip

sklanthip Active Member

25 พฤศจิกายน 2008
    เสนอนิดนึงครับ
    สำหรับผู้ที่อยู่ในช่วงมีประจำเดือนแล้วเจ็บป่วยไม่สบายทุกครั้ง
    ผมก็อธิบายไม่ถูก เอาเป็นว่า ประจำเดือนมาทีไร ต้องเป็นไข้ไม่สบายทุกครั้ง
    ให้ทานองุ่นเยอะๆก่อนประจำเดือนมา หรือผักใบเขียวจัดให้มากๆ(ต้องปลอดสารพิษด้วย)
    ผมไม่ได้มีประสบการณ์เองนะครับ เพราะผมไม่มีประจำเดือน แต่ผมเคยช่วยเพื่อนคนหนึ่งผมหายได้ ยินดีฟังคำแนะนำแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องสุขภาพครับ 088-6110819
    ทำให้คนอื่นที่เป็นทุกข์แล้วพ้นจากทุกข์แล้วมีปิติ อยากเก็บความรู้ให้มากๆ เป็นหมอยาครับ