มีผู้หญิงมาบอกรัก แต่ไม่ได้รัก ทำไงดี กลุ้ม *.*

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุณ 4, 18 มิถุนายน 2011.

1. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีโอกาสรู้จักเธอคนนี้ตอนไปอบรมด้วยกัน อบรมด้วยกันเดือนเศษ ๆ เป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน และเธอเองก็มีแฟนอยู่แล้ว ผมก็ไม่ได้คิดอะไร
    พอจบคอร์สไปไม่นาน เธอมีปัญหากับแฟน โทรมาปรึกษา ผมก็ปลอบใจไปมา ให้ความเห็นเท่าที่จะให้ได้ครับ เธอเองก็ปรึกษาหลายคนทั้งเพื่อนผู้หญิง พี่ผู้ชาย ญาติพี่น้อง จนสุดท้ายเธอก็ตัดสินใจเลิกกับแฟน

พอเลิกกับแฟนเธอก็โทรมาเล่าให้ฟัง ผมก็เลยปลอบใจไป ในใจยังคิดชื่นชมเลยว่า เป็นคนดีที่ไม่ยอมทำเรื่องเสื่อมเสียก่อนแต่งงานตามที่แฟนร้องขอ
    แต่หลังจากนั้น เธอก็เริ่มส่งเมลมาหาบ่อย ๆ ตอนแรกก็ไม่คิดอะไร แต่หลัง ๆ ชักสงสัยว่าเธอมาแอบชอบหรือเปล่าหว่า ข้อความมันแทม่ง ๆ แต่ก็คิดว่าคงคิดไปเอง ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก แต่เพื่อกันไว้ก่อน ก็เลยไม่ค่อยตอบเมลเธอ หรือถ้าตอบก็ข้อความสั้น ๆ รักษาระยะห่างไว้

แต่เธอก็รุกฆาตส่งเมลมาบอกรักผม ขอแต่งกันงาน o_O
    และคาดคั้นให้ตอบเธอให้ได้ ผมควรตอบเธออย่างไรดีครับ เพราะไม่ได้รู้สึกอะไรอย่างนั้นเลย เพียงแค่คิดว่าเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเท่านั้นเอง ไม่ได้คิดอะไรเลยเถิด

มีวิธีบอกไม่รักแบบถนอมน้ำใจมั้ยครับ โอยยย กลุ้ม ... *.*

2. ยี่สิบเอ็ดมิถุนา

ยี่สิบเอ็ดมิถุนา เป็นที่รู้จักกันดี

3. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

การถนอมความรู้สึกคนอื่น บางครั้งก็ไร้ค่าสิ้นดี เพราะฉะนั้นไม่ต้องทำ เสียเวลา

4. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    นัดเจอหน้าเขาแล้วเปิดใจคุยกันไปเลยครับ ส่งเมลไปมามันก็ยุ่งอีก มันมีหลายอย่างนะ
    ที่ไม่สามารถบอกเป็นคำพูดได้ และมีหลายๆ อย่างที่จะไม่มีวันอธิบายเป็นคำพูดได้เลย
    เราต้องเจอหน้ากันคุยกันถึงจะรับรู้ได้ ต้องซื่อตรงต่อความรู้สึกของตัวเองนะครับ คิด
    อะไรก็บอกเขาไปเถอะเอาออกมาให้หมดเลย ถึงแยกกันไปก็ไม่เสียใจนะเพราะไม่มี
    อะไรติดค้าง ถึงตัดสินใจคบกันจริงก็ไม่ต้องเก็บเรื่องพวกนี้ไว้จนจะเลิกกันแล้วค่อยพูด
    ออกมา คนเรารู้ใจกันน้อยมากเลยนะครับก่อนที่จะมาคบกันเนี่ย ศึกษาใจกันให้ดีไม่เสีย
    หายมีแต่ได้นะ เป็นเพื่อนก็ได้เพื่อนที่สนิทขึ้นไปอีก ถ้าเปิดใจแล้วมันถึงขั้นเสียเพื่อนไป
    มันก็อยู่ด้วยกันไม่ได้หรอกความลับมันไม่มีในโลกนะ ให้เขารู้ก่อนดีกว่ามารู้ทีหลังนะ

5. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงจะบอกว่าคุณไม่รักเขานั้นคงจะไม่ใช่นะครับ คุณกำลังรักเขาอยู่เหมือนกัน แต่ความรักของคุณมันสูงกว่านั้น มันเป็นความเมตตา และคุณก็ไม่อยากทำลายมันด้วย กามารมณ์แบบนั้นหรือเปล่าครับ เมื่อก่อนเหตุการณ์แบบนี้เกิดกับผมบ่อยๆ และด้วยความโง่เขลา เบาปัญญา ผมแก้ปัญหาด้วยการหนีหน้าเขาเหล่านั้น ทำตัวห่างเหิน นึกถึงแล้วตอนนี้ยังรู้สึกเสียใจ เสียดาย เพื่อนดีๆ จำนวนมากมายเหล่านั้น กว่าจะคิดได้ก็สายเสียแล้ว ขอเป็นกำลังใจให้คุณผ่านพ้นไปได้ด้วยปัญญาครับ

6. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

555 ผู้หญิง...น่ากลัว
    คุณคิดยังไงก็บอกไปอย่างนั้นล่ะ ดีที่สุด...ตรงๆ ไม่ต้องอ้อมค้อม เค้าจะได้ตัดใจ...

ถ้าถนอมน้ำใจมาก เดี๋ยวเค้าก็คิดว่าห่วง มีใจอีก จะไม่จบ... ยกเว้นว่า คุณเองก็ยังกั๊กๆ ไว้ อิ อิ

บางเรื่องควรจะนุ่มนวล แต่บางเรื่องต้องเด็ดขาด ไม่งั้นทำให้คิดเข้าข้างตัวเองไปได้อีก...

7. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :cool:

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ ไม่ก็คือไม่ ไม่ยืดเยื้อ ไม่เสียเวลา จบลงแบบดื้อ ๆ นั่นแหละ ดีที่สุด *-*
    (ออกแนวโหด ๆ ไปหน่อย แต่เชื่อว่าเป็นผลดีที่สุดนะคะ แป้งว่า)

สรุปคือ

>นิ่งๆ
    >>เหินห่าง
    >>>เริ่มหายไป จนหาไม่เจอ

น่าจะเบาที่สุด
    เพราะการบอกต่อหน้าต่อตา ไม่มีทางหรอกค่ะ แรงๆทั้งนั้น
    พูดอะไรก็เจ็บปวดไม่ต่างกัน คงเป็นอารมณ์คนเป็นแผลแหละ
    โดนนิดโดนหน่อยก็เจ็บ เพราะฉะนั้นปล่อยให้แผลค่อย ๆ ตกสะเก็ด
    ไปเอง ให้เค้ารักษาด้วยธรรมชาติของสิ่งมีชีวิตที่จะค่อยๆ คลาย
    ความเจ็บปวดลงไปเรื่อยๆ ตามกาลเวลา แล้ววันหนึ่งเค้าก็จะหาย
    จากความรู้สึกเหล่านั้น และเลิกคิดฟุ้งซ่านไปเองค่ะ

:cool::cool: ว่าแต่อาเฮียก็อย่าไปใจอ่อนก่อนล่ะ ไม่งั้นนะ
    พอเค้าเลิกคิดอะไรกับเรา เรากลับไปคิดเองล่ะแย่แน่ๆ สายไปแล้ว
    แน่นอนเลยค่ะ ชั่งใจให้ดีก่อนนะคะ ว่าเราไม่ได้รู้สึกอะไรกับเค้าแน่ๆ
    แล้วก็วางอุเบกขาเข้าไว้อย่าไปสนใจ อย่าไปใส่ใจ ปล่อยเค้าไปเถอะค่ะ
    สู้ๆ นะคะ เมื่อไม่รักก็ไปให้ไกลๆ เลย อย่าไปยุ่งกับเค้าเลยค่ะ *-*

8. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมตัดสินใจว่าจะตอบทางเมลเพราะเธออยู่ต่างจังหวัด
    และจะตอบสั้นๆ ตรงไปตรงมา แล้วก็จะรักษาระยะห่างไว้

9. ปธ6

ปธ6 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011
    การรักอย่างมีค่าและต่างคนก็อยากให้มันมีคุณค่าแก่กันและกัน คบกันเป็นเพื่อนก่อน จากนั้นความรักมันพัฒนาของมันเอง และรักษาระยะห่างด้วยหละ อย่าใจร้อน

10. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

...เบื่อ พวกมือใหม่!...

11. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    หวัดดี! คุณ"จุ๊ป" จำผมได้ป่ะ?

12. Jubb

คุณนั่นเอง!!! จำได้ครับ!!!จำได้!!! มิน่าคุ้นๆ:cool:

13. Kama-Manas

"หวัดดี ค่ะ คุณ จุ๊ป" จำดิฉันได้ป่ะ? คุณยังอยู่แถวนี้เหรอ?

14. Jubb

จำได้ครับ[​IMG]...พอดีโรคอัลไซเมอร์ยังไม่กำเริบ

15. เลิกตาย

เลิกตาย เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ! คุณ "จุ๊ป" จำผมได้มั้ย... :d

16. Jubb

จำได้สิครับ!!! [​IMG]สมัยเรียนเห็นชอบไปยืนอยู่ในห้องวิทยาศาสตร์ไม่พูดไม่จา นั่นรูปถ่ายคู่กับแฟนหรือครับ[​IMG]หน้าเหมือนกันเด๊ะ!!! สงสัยเนื้อคู่กันแน่นอน[​IMG]

17. JitJailove

JitJailove เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010

หวัดดีคุณจุ๊บ แล้วจำเราได้รึป่ะ ?
    ตอนคุณอกหัก เราเคยได้คำปรึกษาคุณงัย555555

18. Jubb

ไม่จริ๊งไม่จริง[​IMG] ผมไม่เคยอกหัก!!!

19. Kama-Manas

หวัดดี! น้อง...จุ๊ป...จำพี่ได้มั้ย? น้องเคยรักใครป่ะ?

20. Jubb

สวัสดีครับ[​IMG]ผมจำคุณพี่ได้ครับ ผมเองก็เคยรักฅนอื่นนะแต่จำไม่ค่อยได้มันเยอะไปหมด[​IMG]แล้วคุณพี่ล่ะครับ?