มีลูกเกิดในวันพระ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย JitKrajang, 20 พฤศจิกายน 2010.

1. JitKrajang

JitKrajang เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ถาม: มีลูกเกิดในวันพระ โบราณเขาบอกว่าใครมีลูกที่ออกตอนวันพระจะมีอายุไม่ยืนนาน อยากจะให้หลวงพ่อแนะนำวิธีแก้ไขว่าควรจะทำอย่างไรครับ...?

หลวงพ่อ: เรื่องนี้ฉันขอยืนยันนะว่า เด็กเกิดวันพระอายุยืนไม่นาน มันยืนมั่งนั่งมั่ง เดี๋ยวก็นอนมั่ง เพราะมันยืนนานดันตายขึ้นมาก็แย่เหมือนกัน ฉันขอยืนยันว่าเป็นความจริงตามนั้น อย่างฉันนี่ก็เกิดวันพระขึ้น ๘ ค่ำ ยืนไม่นานหรอก นั่งมั่งนอนมั่ง ไม่ว่าจะเกิดวันไหนมันก็ยืนไม่นานทุกคนหรอก ใช่ไหม...ถ้าขืนยืนนานๆ เป็นลมล้มตาย

ผู้ถาม: แล้วเขาบอกอีกนิดว่า พวกที่เกิดวันพระเป็นพวกหนีจากข้างบนมาเกิด อันนี้จริงไหมครับ..?

หลวงพ่อ: อ้าว...ถ้าไม่หนีข้างบนมาแล้วจะมาเกิดข้างล่างได้อย่างไรล่ะ เพราะถ้าเป็นเทวดาหรือพรหมมันจำเป็นต้องหนีกันนะ โดยมากเขาตั้งใจมา บางทีอาจจะมาก่อนหมดอายุขัยของเขาก็ได้ ถ้ามาก่อนหมดอายุขัยนี่ เขาถือว่าเลือกที่เกิดเอาตามความพอใจ ถ้าปล่อยหมดอายุขัย จุติแล้วดีไม่ดีจะลงนรก ต้องถือเป็นคนฉลาด ฉะนั้นพวกเดียวกับฉัน ฉันก็ต้องว่าดี
    ฉะนั้นคนที่เกิดวันพระก็ต้องถือว่าดี แต่ถ้าเผาผีวันพระโบราณเขาก็ว่าไม่ดี แต่เดี๋ยวนี้คงไม่เชื่อคนโบราณกันแล้ว ตายกันจนต้องรอคิวเผาวันละหลายศพ

ที่มา: หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม เล่ม ๕

2. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    บุญกิริยาวัตถุ ๑๐

<O:p๑. ทานมัย บุญสำเร็จด้วยการบริจาคทาน.
    ๒. สีลมัย บุญสำเร็จด้วยการรักษาศีล.
    ๓. ภาวนามัย บุญสำเร็จด้วยการเจริญภาวนา.
    ๔. อปจายนมัย บุญสำเร็จด้วยการประพฤติถ่อมตนแก่ ผู้ใหญ่.
    ๕. เวยยาวัจจมัย บุญสำเร็จด้วยการช่วยขวนขวายในกิจ ที่ชอบ.
    ๖. ปัตติทานมัย บุญสำเร็จด้วยการให้ส่วนบุญ.
    ๗. ปัตตานุโมทนามัย บุญสำเร็จด้วยการอนุโมทนาส่วนบุญ.
    ๘. ธัมมัสสวนมัย บุญสำเร็จด้วยการฟังธรรม.
    ๙. ธัมมเทสนามัย บุญสำเร็จด้วยการแสดงธรรม.
    ๑๐. ทิฏฐุชุกัมม์ การทำความเห็นให้ตรง.

สุ.วิ. ๓/๒๕๖. อภิธมฺมตฺถสงฺคหปาลิ. ๒๙. ตฏฺฏีกา. ๑๗๑.

อนุโมทนา สา..ธุ สาธุ สาธุ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อืม! ....ติงเกิดวันขึ้น 15 ค่ำเลยค่ะ เคยคิดว่าตนเองหนีนรกมาเกิด ^^
    ได้อ่านกระทู้นี้ ค่อยรู้สึกดีขึ้นค่ะ

4. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับ จขกท ไม่เคยทราบมาก่อนเลยค่ะ และก็ขออนุโมทนากับคนที่เกิดวันพระ ที่ได้ลงมาสร้างบุญกันทุกท่านด้วยค่ะ

5. หนีนรก

หนีนรก เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    เกิด แรม 15 ค่ำ
    น้องสาวเกิด แรม 15 ค่ำ เหมือนกัน
    แม่เกิด แรม 8 ค่ำ
    มีแต่พ่อกับน้องชายที่ไม่ได้เกิดวันพระ สรุป ผู้หญิงเกิดวันพระหมดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2010
  6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพแทนตัวของน้องพิมพ์
    เป็นภาพน้องพิมพ์กับท่านใดหนอ ^^

7. cef-a31

cef-a31 เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ น่ารักดีครับ ทั้งคนถามทั้งเจ้าของภาพแทนตัว อ่านแล้วต้องแอบเอาไปยิ้มครับ

8. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นรูปในอนาคตหน่ะค่ะ คนซ้ายหน่ะพิมพ์ แต่คนขวาพี่ติงแหงมๆเลย อิอิ

(ดีใจจัง...เซฟาโร่ชอบภาพ พิมพ์กับพี่ติงด้วย)

9. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เกิดวันพระขึ้น 15 ค่ำเหมือนกันครับ มาตั้งแก๊งหนีเกิดกันดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันครับ ดีไหมครับ

10. ผู้หลงผิด

ผู้หลงผิด Active Member

14 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนา..สาธุครับ ผมไม่เคยทราบเลยครับ ขอบคุณครับ
    รู้สึกดีมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  11. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิผมก็คิดว่าผมก็ลงมาจากข้างบนหนีนรกลงมาเกิด ก่อนหมดอายุขัย คือลงมาจากสวรรค์ก่อนกำหนด ถ้าขืนอยู่ต่อหมดบุญก็คงมีหวังได้เจอต้นงิ้ว

12. แสงแดด

แสงแดด สมาชิกใหม่

18 สิงหาคม 2017
    เกิดวันพระ ขึ้น 15 ค่ำ เหมือนกันค่ะ ดีใจค่ะที่ฉลาดเลือกมาเกิด...ชอบอ่านคำสอนของหลวงพ่อท่านค่ะ อ่านแล้วมีความสุขทุกครั้ง