มีวิธีระงับอารมณ์ในเวลาฉุกเฉินได้อย่างไร เพื่อรักษาพรหมจารีไว้

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ลำดวน, 31 ตุลาคม 2004.

1. ลำดวน

ลำดวน สมาชิกใหม่

ยอมรับว่าบางครั้งเกือบเผลอไปเหมือนกัน แต่ก็รักษาตัวรอดมาได้จนทุกวันนี้ค่ะ
    แต่อยากรู้ว่าเราจะรักษาจิตให้มั่นคงแน่นอนไม่ตกเป็นทาสอามรณ์ได้ยังไงคะ
    ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2004
  2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

มี ๑ ก็มี ๒ มี ๓ มี ๔ ตามมา
    วิธีที่ปลอดภัยที่สุดคือ อย่าพาตัวให้เข้าไปอยู่ในสถานการณ์ที่ฉุกเฉินตั้งแต่ตอนต้นจะง่ายที่สุดครับ

หากฉุกเฉินจริงๆ
    ก็พิจารณาดูว่า ที่เราอุตส่าห์รักษามาตั้งนาน
    จะให้เสียไปง่ายๆอย่างนี้นะหรือ
    แล้วคนที่จะได้ไป เขามีความดีอะไรที่คู่ควรกับพรหมจรรย์ของเรา
    ลองพิจารณาดูอีกว่า หากแม่พ่อผู้ปกครองของเราท่านทราบ ท่านจะดีใจไหม ที่เราเสียสิ่งที่มีค่านี้ไป

ลองมองอีกว่า หากปล่อยใจไปตามอารมณ์
    ทุกข์ที่ตามมาจะมีอีกมากแค่ไหน
    คุ้มไหมกับการที่เราจะต้องเพิ่มทุกข์ให้กับตัวเองตั้งมากมาย เพียงเพื่อแลกกับความสุขเพียงสั้นๆที่สังคมปัจจุบันล้างสมองเราว่ามันเป็นเรื่องปกติ ใครๆเขาก็ทำกัน

ลองมองดูลมหายใจตัวเองบ้างก็ดี เวลาที่เริ่มมีอารมณ์
    จับมันบ่อยๆ ไอ่ลมหายใจเนี่ย
    ลืมมันเมื่อไหร่ กิเลสเข้าทันทีครับ

การอธิษฐานก็ดีครับ
    หลังสวดมนตร์ก่อนนอน
    อธิษฐานขอให้ตัวเองปลอดภัย ขอให้รักษาพรหมจรรย์เอาไว้ได้
    ผมรู้จักน้องอยู่คนนึง เธออธิษฐานจิตได้แน่วแน่มาก
    เพราะตอนเด็กๆ เรียนโรงเรียนคริสต์
    น้องคนนี้มีประสบการณ์เฉียดเยอะมากๆ
    แต่ก็ยังรอดมาได้แบบหวุดหวิดเหมือนกัน

สุดท้าย ทุกอย่างอยู่ที่กำลังใจ อยู่ที่ปณิธานตัวเองครับว่า
    อยากจะรักษาพรหมจรรย์ไว้นานแค่ไหน
    มันมีค่ากับเรามากน้อยแค่ไหน ที่จะปล่อยมันไปง่ายๆ

ถ้าทำได้ รอจนแต่งงานให้ถูกต้องตามขนบธรรมเนียมประเพณีเสียก่อน
    จะได้เป็นสิริ เป็นมงคลแก่ตัวนะครับหนูน้อย

3. แมวลาย

แมวลาย Active Member

***"สุดท้าย ทุกอย่างอยู่ที่กำลังใจ อยู่ที่ปณิธานตัวเองครับว่า
    อยากจะรักษาพรหมจรรย์ไว้นานแค่ไหน
    มันมีค่ากับเรามากน้อยแค่ไหน ที่จะปล่อยมันไปง่ายๆ"

----เห็นด้วยค่ะ...
    อีกอย่างหนึ่งนะคะ ศีลข้อห้ารักษาให้ดี....สติควบคุมไม่อยู่....ความตั้งใจหายวูบค่ะ

4. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    เอางี้เลยหรือเธอ

5. ผ่านมา

ผ่านมา บุคคลทั่วไป

พระพุทธเจ้า ตรัสสรรเสิร_บุคคลที่ถือครองพรหมจรรย์ ......

" คนถือครองพรหมจรรย์เปรียบเหมือนมีแก้วสารพัดนึก "

6. จ๊าบ!

จ๊าบ! บุคคลทั่วไป

ลองกินยาแก้หวัดดูครับ รับรอง Sex เสื่อม

7. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    "ดูกรภิกษุทั้งหลาย ! ... จงดูกายอันนี้เถิดว่า ฟันหัก ผมหงอก หนังเหี่ยวๆ ยานๆ มีอาการทรุดโทรมให้เห็นอย่างเด่นชัดเหมือนเกวียนที่ชำรุดแล้วชำรุดอีก"

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย ! ... จงดูกายอันเปื่อยเน่านี้เถิด มันอาดูรไม่สะอาด มีสิ่งสกปรกไหลเข้าไหลออกอยู่เสมอ"

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย ! ... ร่างกายนี้เป็นเหมือนเรือนซึ่งสร้างด้วยโครงกระดูก มีหนังและเลือดเป็นเครื่องฉาบทา ที่มองเห็นเปล่งปลั่งผุดผาดนั้น เป็นแต่เพียงผิวหนังเท่านั้น เหมือนมองเห็นความงามแห่งหีบศพอันวิจิตรตระการตา ผู้ไม่รู้ก็ติดใจในหีบศพนั้น แต่ผู้รู้เมื่อทราบว่าเป็นหีบศพ แม้ภายนอกจะวิจิตรตระการตาเพียงไร ก็หาพอใจยินดีไม่ เพราะทราบชัดว่า ภายในแห่งหีบอันสวยงามนั้น มีสิ่งปฎิกูลอันพึงรังเกียจ"

"พุทธโอวาทก่อนปรินิพพาน"

;--------------------------------------------------;

ท่านเจ้าของกระทู้ลองอ่านเพียงแค่นี้ จะอยากครองพรหมจารีไปตลอดชีวิตเลยทีเดียวนะครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2004
  8. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อ่านหนังสือ หากิจกรรมอื่นทำซะก็สิ้นเรื่อง

9. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

สั่งข้าวมากินสิ เอาแบบกลิ่นฉุนๆ พอกินอิ่ม รับรองหมดความต้องการ
    (จากคนเห็นแก่กินครับ)

10. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    นึกถึงความเหม็นความสกปรกของร่างกายไว้ครับ จะช่วยได้เวลาเกิดอารมณ์เหล่านี้ขึ้นมาไม่มากก็น้อยครับ

11. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปลงอสุภะครับ รับรองได้ผล :boo:

12. ใกล้รุ่ง

ใกล้รุ่ง สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2004
    อ่ะนะ!

ตบะเป็นสิ่งที่เสื่อมง่าย แต่ทำให้เกิดขึ้นยาก
    ความดีเป็นสิ่งที่ต้องสั่งสมกันนาน แต่ความชั่วเพียงเล็กน้อย
    ก็สามารถทำลายความดี ที่เคยสั่งสมมานานแล้วได้
    ในชั่วระยะเวลาเพียงเล็กน้อย...

13. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

Re: อ่ะนะ!

เยี่ยมมากครับคุณใกล้รุ่ง ... คมที่สุดเลยครับ (y)

14. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    วิธีนี้น่าจะได้ผลล้านเปอร์เซ็นต์นะคะ พี่ขอแนะนำค่ะ

1.น้องหนูลำดวนต้องพกยาพาราไว้นะคะ พกไว้ตลอด

2.พอเจอชายหนุ่มก็เอาหัวเข่าของเราหนีบยาพาราไว้ หนีบอย่าให้หลุด สาบานไว้เลยว่าอย่าให้หลุด ถ้าหลุดหนูลำดวนจะไม่ได้แฟนโสดาบันนะ สั่งตัวเองแบบนี้เลยค่ะ

แค่นี้หนูลำดวนก็จะผ่านพ้นวิกฤตการณ์ไปได้ค่ะ

ฮ่าๆ(kiss)

15. ลำดวน

ขอบคุณค่ะ

16. มังกรใจเย็น

มังกรใจเย็น บุคคลทั่วไป

ทำปากให้เหม็นเข้าไว้เข้ามาไกล้ปุ๊ปพ่นใส่เลย

17. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

ได้ผลอะไรกันน้องกระเจียว แสดงว่าน้องกระเจียวยังไม่รู้ว่ามันมีบางท่าที่เข่าสองข้างอยู่ติดกันแต่ก็สามารถมีอะไรกันได้ เหอะ เหอะ เหอะ ยังอ่อนนักนะน้องกระเจียวววว

18. ลำดวน

ไปบวชชีดีกว่ามังคะ มีการซื้อขายทาสกันอีกหรือคะสมัยนี้แล้วค่ะ

19. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    แหมพี่แคท อ่อนๆน่ะดีแล้ว รู้มากเดี๋ยวนั่งสมาธิไม่ติด

20. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงผมบ่อยๆ เพราะผมน่ากลัวมาก(f)