มีเงินเท่าไหร่ ถึงจะสร้าง พระไตรปิฏก ถวาย วัดตางๆได้ครับ

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 11 พฤศจิกายน 2011.

1. Stabilo

Stabilo เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    คัดมือก็น่าจะได้นะครับ
    ก่อนมีเทคโนโลยีการพิมพ์ ก็คัดเอาครับ

2. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ คิดดี :cool:
    ผมว่า ในระหว่างนี้ จขกท ก็น่าจะเริ่มต้นง่ายๆ จากการอ่านพระไตรปิฏกตามเว็ป หรือตามโปรแกรมต่างๆ ซึ่งมีให้โหลดฟรีเยอะแยะเลย แล้วสิ่งไหนที่อ่านแล้วคิดว่าเกิดประโยชน์ คิดว่าเป็นสาระ ก็เอามาโผสๆตอบ หรือเอามาตั้งกระทู้ เป็นบางส่วนทีละส่วนก็ได้ครับ

เพราะบางทีบางวัดผมเห็นแค่มีตู้พระไตรปิฏกตั้งไว้เฉยๆก็มี คนบางคนก็ขี้เกียจจะอ่านจะศึกษา น้อยคนมากที่เวลาไปวัดแล้วจะได้ไปเปิดตู้พระไตรปิฏกอ่าน เผลอๆพระในวัดยังไม่อ่านเลยก็ยังมี