มีเทพที่ชื่อหน่ำเทียงไต่ตี่หรือเปล่าครับ ใครรู้จักบ้าง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ชวัลวิทย์พัทยา, 26 ตุลาคม 2008.

1. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

คือในระหว่างช่วง ที่ผมถือศีล กินเจในช่วงเทศกาลกินเจ ผมฝันว่าเห็นธงมีอักษรจีน ในฝันผมถามว่าธงของใคร มีเสียงดุ ๆดัง ๆตอบกลับมาว่า
    หน่ำเทียงไต่ตี่ เลยอยากรู้ว่ามีเทพที่ชื่อนี้หรือเปล่า ถ้ามีมีรูปหรือเปล่า ครับ ท่านเป็นใคร มีหน้าที่อย่างไร ถ้าจะบูชาท่านควรทำอย่างไร
    รบกวน ขอท่านผู้รู้ เเนะนำด้วย เเล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไร ที่เห็นนี้หมายความว่าอย่างไร

หลังจากนั้นมาหลายเดือน มีอยู่วันหนึ่ง ก่อนผมตื่นนอน คือรู้สึกตัวเเล้วตอนนั้นแต่ยังไม่ลืมตาก่อนที่จะลืมตาเเบบยังง่วงอยู่อะครับ ผมก็เห็นรูปปั้นองค์เทพเจ้าองค์หนึ่ง ท่านนั่งอยู่บนเก้าอี้ใหญ่ ในมือท่านถืออะไรก็ไม่เเน่ใจครับ แต่ที่เห็นองค์รูปปั้นเทพเจ้านั้นเป็นผู้ชาย นั่งอยู่ ถืออะไรก็ไม่เเน่ใจ ที่มองได้ไม่ชัดนั้น เนื่องจากองค์รูปปั้นเป็นคล้ายทองเเดงครับและมีความเเวววาวมากเลย มีเเสงจ้ามากมองได้ไม่ชัด รู้เเต่ว่ามีหนวดยาวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  2. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีครับ

3. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    มี กวนกงไง จีนบางกลุ่ม เรียก น่ำเทียนไต้ตี่

4. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ไม่มี หน่ำเที่ยงไต่เต่ มีแต่ "หน่ำเต้าแชกุน"

5. Little Mermaid

Little Mermaid เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ได้ข้อมูลนี้มา ด้วยความบังเอิญน่ะค่ะ.. ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า ต้องให้ผู้รู้มาตอบอีกครั้งนะคะ ..

องค์น้คือ องค์เหี่ยงเที่ยงเซี่ยงตี่(玄天上帝)
    พระองค์ประทับอยู่ในพระตำหนักทอง(จิ่นติ่ง) บนเขาอู่ตังซันหรือบู้ตึ่ง
    พระประวัติคือ
    มีผู้กล่าวว่าพระเอี๋ยนเทียนส่งเต่ท่านเป็นกายแปลงที่ 82 พระไท้ส่งโหล่วกุน บ้างก็ว่าเป็นกายแปลงของพระหงวนสีเทียนจุน โดยกำเนิดจากการรวมตัวจากวัตถุธาตุในจักรวาล แล้วมาจุติในครรภ์ของพระนางเสี่ยนเซงฮองเฮาแห่งนครเจ็งหลกก๊ก โดยตั้งพระครรภ์นานถึง 14 เดือนจึงคลอด เมื่อวันขึ้น 3 ค่ำ เดือน 3 จีน เมื่ออายุ 14 ปี จึงได้เริ่มค้นหาสัจธรรมแสวงหาทางบรรลุธรรมโดยมุ่งสู่ยอดเขาบู่ตึงซัว บำเพ็ญธรรมอยู่นานจึงสำเร็จมรรคผล เมื่อบรรลุธรรมสำเร็จเต๋าแล้วพระยกอ๋องส่งเต่จึงได้สถาปนาให้เป็นเทพประจำกลุ่มดาวด้านทิศเหนือ ปักฮองชิดสิ่ว เรียกพระนามว่า เอี๋ยนบู่ ช่วงแรกรูปลักษณ์ท่านตัวดำ เคราดำยาว กำยำแข็งแรง ต่อมาได้รับการสถาปนาจากฮ่องเต้ต่อๆมาเป็นพระนามต่างๆ จนเมื่อสมัยราชวงศ์ซ่งใต้จึงปรากฏรูปลักษณ์ดังปัจจุบันไว้ผมยาว สวมรองเท้าเหยียบบนหลังงูและเต่าซึ่งถือเป็นสัตว์ประจำกาย มือขวาถือดาบชิดแชเกี่ยม(กระบี่เจ็ดดาว) มือซ้ายยกชี้ระดับหน้าอกไปยังท้องฟ้า มีความหมายถึงการบรรลุธรรมสำเร็จเต๋า ใบหน้าสีแดงชาด ท่านได้รับแต่งตั้งหลายพระนาม จนหลังสุดพระเจ้าเหม็งเสงจ่อ ได้สถาปนาท่านเป็น ปักเก็กตินเทียนจินบู่เอี๋ยนเทียนส่งเต่ คนทั่วไปเรียกท่าน จินบู๊ไต่เต่ เอี๋ยนเทียนส่งเต่ หรือส่งเต่เอี๋ย ท่านมีกองกำลัง 36 นายพล แต่ที่เด่นมี 4 ท่านเรียก สี่ไต่หงวนโส่ย ได้แก่ กังหู้ เต๊วหู้ เหลาหู้ และหลิมหู้หงวนโส่ย และมักจะสร้างกิมซิ้นพระเสือไว้ด้านล่างตั๋วท่านเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ เรียก เอี้ยกฮ้อจงกุน ทำให้มีผู้เข้าใจและเรียกท่านว่าเจ้าพ่อเสือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2008
  6. อาตี๊BKK

อาตี๊BKK สมาชิก

เพิ่งสมัครเข้ามาแล้วเห็นกระทู้นี้ ขอแนะนำหน่อยครับ
    หน่ำเทียงไต่ตี่ มีเทพองค์นี้จริง ไม่ใช่องค์กวนอู นะ แต่ท่านเป็นแป๊ะกงภาคบู๊ หรือบางที่ เรียก หน่ำเทียงมึ้งแป๊ะกง องค์นี้จะเป็นประธานในศาลเจ้าที่มูลนิธิร่วมกตัญญู หรือภาษาไทยเรียก เจ้าพ่อเขาตก ที่คุณฝันน่ะไม่ผิดหรอก มือข้างหนึ่งของท่านจะถือทงสีดำ กับกระบองหรือกระบี่ ส่วนอีกข้างจะถือก้อนทอง นั่งบนเก้าอี้ เหยียบบนเสือ วันหน้าผมจะนำรูปมาลงให้ได้ชมกัน

7. อาตี๊BKK

มีอะไรเพิ่มเติมแล้วจะนำมาให้ชมกันนะครับ

8. อาตี๊BKK

ไฟล์ที่แนบมา:

9. อาตี๊BKK

หน่ำเทียงไต่ตี่

ลองชมดูนะครับ

• note 1861.jpg
      note 1861.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      13,217
  10. อาตี๊BKK

หน่ำเทียงไต่ตี่

มีอีกภาพ

• note 1862.jpg
      note 1862.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      2,815
    • note 1863.jpg
      note 1863.jpg
      ขนาดไฟล์:
      899 KB
      เปิดดู:
      2,881
  11. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

12. ชวัลวิทย์พัทยา

องค์ท่านอยู่ที่ไหนครับ

13. อาตี๊BKK

อยู่ที่มูลนิธิร่วมกตัญญู

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    น่าสนใจดีครับกระทู้นี้ อนุโมทนาครับ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ จขกท

15. ศิษย์ธรรมเทพ

ศิษย์ธรรมเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

"หน่ำเทียงไต่ตี่" แปลตรงตัวได้ว่า มหาราชแห่งสวรรค์แดนใต้ ในทางพุทธศาสนาคือท้าวจตุโลกบาลแห่งทิศใต้ (อาจารย์ผมเอง)
    ส่วนใหญ่คนจีนนับถือเทพองค์นี้จะรู้จักในนามเจ้าพ่อเขาตก "หน่ำเทียงมึ้งแป๊ะกง" แปลตามตัวว่า ท่านอาวุโสผู้อยู่ประตูแดนใต้ แต่ทั้งหมดอยู่ในความดูแลของมหาราชแห่งทิศทักษิณ ครับ
    สนใจศึกษาเพิ่มได้ที่ กองทุนเชิดชูธรรม

16. linake119

linake119 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ตอบกระทู้

สำหรับ หน่ำเทียงไต่ตี่ คือ ปู่โสมเฝ้าทรัพย์ของคนไทย เป็นผู้ดูแลเรื่องของทรัพย์สินที่อยู่ใต้ดิน
    อีกนัยหนึ่ง หน่ำเทียงไต่ตี่ มีตัวตนจริงในสมัยราชวงศ์ถัง เป็นข้าราชการที่สำคัญในสมัยขององค์จักรพรรดิถังไท่จง ท่านชื่อ ฮั่นกง เป็นผู้ใช้แนวคิดของเต๋าและขงจื้ออย่างเต็มที่ จนมีเรื่องกระทบกระทั่งกับองค์จักรพรรดิถังไท่จง คือ สมัยนั้นพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา ได้นำเอาพระบรมสารีรักธาตุมาจากอินเดียและกราบทูลเชิญองค์จักรพรรดิถังไท่จงไปทอดพระเนตร แต่ท่านฮั่นกงไม่แนะนำให้ไปดู ให้ใส่ใจเรื่องของการดูแลทุกข์สุขของประชาชนมากกว่า จึงได้ถูกเนรเทศไปยังแดนหนานเยว่ หรือ แถบแต้จิ๋วในปัจจุบัน และเป็นผู้วางรากฐานการศึกษา ภาษาแต้จิ๋ว และวัฒนธรรมต่างๆ ให้กับคนแต้จิ๋ว ทำให้จากคนป่าเป็นคนที่มีอารยธรรม ซึ่งระยะเวลาที่อยู่ที่แต้จิ๋วไม่นาน แต่คนแต้จิ๋วกราบไหว้บูชามากเพราะเป็นผู้ทำให้เขาเป็นผู้มีวัฒนธรรม จึงให้ชื่อท่านว่า ฮั่นบุ้งกง
    ฮั่น(เป็นแซ่ของท่าน) บุ้ง แปลว่า เกี่ยวกับหนังสือ การเรียน การศึกษา กง หมายถึง ตำแหน่งทางการเมือง และท่านเองก็สำเร็จเป็นเซียนตามวิถีแห่งเต๋าในภายหลัง ได้นับเป็น 1 ในเทพผู้ใหญ่ของสวรรค์เป็นหลานขององค์เง็กเซียนฮ่องเต้

17. ชวัลวิทย์พัทยา

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลใหม่อันนี้ น่าทึ่งมากครับ

18. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เทวตานุสติกรรมฐาน

19. ชวัลวิทย์พัทยา

วันก่อนได้พับดอกบัวขาว 10 ดอกไปไหว้ท่าน ที่วัดญาณฯ มาครับ

20. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อ๋อ แต่ควรเพิ่มของสักการะท่านหน่อยนะครับ

เครื่องผลไม้ ส้ม 5 ผล หรือ แอ๊ปเปิ้ล 5 ลูก
    กระดาษไหว้ งิ่งเตี๋ย 5 แผ่น หรือค้อซี 12 แผ่น
    ไหว้หน่ำเทียนแป๊ะกง ที่มูลนิธิกตัญญู ตรงสามย่าน ใกล้ๆหัวลำโพงนะครับ

หรือดอกบัว 19 ดอก และนำของไหว้ดังกล่าวไปสักการะเจ้าพ่อหน่ำเทียนหมึงแป๊ะกง