มีเรื่องอักขระเลขยันต์ มารบกวน อ.มันตรัยและอ.ศนิวาร อีกแล้วครับผม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย lewis444, 23 มิถุนายน 2016.

1. lewis444

lewis444 Active Member

อ่านว่าอย่างไร หมายถึงอะไร และใช้ในทางไหน ขอบพระคุณครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

2. lewis444

ไม้งิ้วดำนี้ หลวงพ่อคูณปลุกเสกที่วัดใหม่อัมพวันโคราช ประมาณปี พ.ศ.253กว่าๆครับ

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ยันต์น้ำเต้า ลงไว้ว่า

อะ
    อุ มะ
    พะฆะอะ

ได้ต้นแบบมาจากยันต์น้ำเต้าของเจ้าคุณนรฯ วัดเทพสิรินทร์

อะ อุ มะ

คือหัวใจแก้วสามดวง ( พระรัตนตรัย ) มีที่มาจากบทสวดระตะนัตตะยัปปะภาวาภิยาจะนะคาถา ตัดเอาเฉพาะอักษรตอนต้นของบทสวดสามวรรคดังนี้

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นพระอรหันต์
    อุตตะมัง ธัมมะมัชฌะคา ได้บรรลุธรรมอันอุดม
    มะหาสังฆัง ปะโพเธสิ ยังสงฆ์หมู่ใหญ่ ให้ตรัสรู้แล้ว
    อิจเจตัง ระตะนัตตะยัง ธรรมสามอย่างแห่งรัตนนี้ อย่างนี้

อะ มาจาก อ รหัง
    อุ มาจาก อุ ตตมธัม
    มะ มาจาก ม หาสงฆ์

ส่วน พะ ฆะ อะ มาจากอักษรย่อของสมณศักดิ์ของพระอุปัชฌาย์ของเจ้าคุณนรฯคือ
    พระพุฒโฆษาจารย์ (พุฒ + โฆษะ + อาจารย์ )

อีกด้านหนึงคือ

อะ อุ มะ
    พุ มิ
    ธะ สํ

พุมิธะสํ จัดเรียงใหม่คือ พุธะสังมิ เป็นหัวใจไตรสรณคมน์ (ยอดศีล) มาจากบทสวดนี้

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ.
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ.
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ.

ตัดมาเฉพาะอักษรตัวหน้าของแต่ละวรรค คือ พุ ธ สํ ส่วนคำว่า มิ คือคำลงท้าย
    ของแต่ละวรรค

ยันต์นี้ เป็นมหามงคล ดีทุกทาง

4. lewis444

ขอบคุณ อ.ศนิวาร มากมากครับที่ให้ความกระจ่าง ขอบคุณจากใจจริงครับผม

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องพี่ศนิวารครับผมยังห่างไกลหลายคุ้งน้ำ ยกเว้นพระวังหน้าวังหลวง ผมขอมาก่อน

6. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณความรู้จากท่านอาจารย์ศนิวาร ครับ