! มีแมวดำมาอาศัยอยู่บ้าน 3 วันแล้ว ! มันเป็นลางอะไรรึเปล่า ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sznr, 2 มกราคม 2009.

1. sznr

sznr เป็นที่รู้จักกันดี

มีแมวดำไม่รู้จากไหน บ้านผมติดตลาดเป็นอาคารตึกแถว

แล้วอยู่ชั้น 3 ด้วย

เข้ามานอนแต่เมื่อไหร่ไม่ทราบ

นอนข้างๆหิ้งพระ

มาส่วนใหญ่เป็นเวลา คือ กลางวัน

มันเป็นลางบอกเหตุอะไรรึเปล่าครับ ????

2. มรณาติ

มรณาติ เป็นที่รู้จักกันดี

มาหาที่สงบใจน่ะค่ะ นอนข้างๆ หิ้งพระนี่อาจจะอุ่นดี
    ก็เลี้ยงๆไว้แล้วกันนะคะ เป็นทานแก่สัตว์ตกยาก

3. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    มีแมวดำเพนจรมาอาศัยในเขตบ้าน ก็ให้อาหารมันกินบ้าง ผ่านไป 3 ปีมาแล้วก็ไม่เห็นมีอะไรเป็นโทษ อย่าวิตกกังวลไปเลย เขาเป็นแค่เพื่อนร่วมทุกข์เกิดแก่เจ็บตาย ไม่มีอำนาจอะไรให้คุณให้โทษมนุษย์ได้หรอก ไม่เป็นลางอะไรหรอก
    เขาเกิดเป็นแมวก็เพราะกรรมเก่า แถมเกิดเป็นแมวดำให้คนรังเกียจอีก ก็เพราะวิบากกรรมที่ชอบดูหมิ่นผู้อื่น ก็เลยถูกคนส่วนใหญ่รังเกียจซ้ำไปอีก ถ้าสงสารก็อนุเคราะห์มันไปตามสมควร หรือถ้าไม่เมตตามัน ก็อย่าไปยุ่งอะไรกับมัน เดี๋ยวมันก็ไปเอง

4. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

มีลางว่าจะใด้เลี้ยงแมวตัวนี้แน่เลยคับ

5. mlinrat

mlinrat เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านก้อมีแมวดำมาอยู่ค่ะ (มาเอง) ก่อนหน้านั้นอยากได้แมวเอามาช่วยจับหนู พอบ่นกับเด็กที่บ้านไม่กี่วัน ก้อได้แมวดำมาเลยเค้ามาเองไม่รู้ว่ามาจากไหน เห็นคนแก่บอกว่า ถ้าเค้ามาของเค้าเองน่ะดีแล้ว แต่อยากบอกว่าเค้าฉลาดมากนะคะ เวลาเราพูดอะไรเค้าเหมือนเข้าใจเราพูด แล้วที่สำคัญจับหนูเก่งมาก เลี้ยงเค้าไว้เถอะค่ะเอาบุญ ( อ้อ+ตั้งชื่อให้มันว่าเจ้าแบล็ค )

6. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    มีลาง!!!!!
    ว่าจะได้บุญ เพราะเมตตาสัตว์ผู้ตกยาก
    เลี้ยงมันไปเถอะจ้ะ ไม่ต้องไปเลือกว่า ดำ ขาว ลาย
    ที่บ้านตอนนี้เลี้ยงแมวจรอยู่ตัวหนึ่ง เอามานอนด้วยเลย ก่อนเลี้ยงเอาไปหาหมอ รักษาสารพัดโรคที่น่าจะติดมาจนปลอดภัย แล้วตอนนี้มันยิ่งกว่าคุณหนูอีก นี่ก็ให้พี่เลี้ยงพาไปหาหมอ เพราะทำท่าเบื่ออาหารมาหลายวัน แล้วซึม เมตตาธรรมค้ำจุนโลก หน้าบ้านเราจะตั้งอาหารเม็ดไว้สองชาม น้ำสองที่ เพราะมีคนเอาแมวมาปล่อยเยอะ ตอนนี้มีเป็นสิบ เราก็ให้อาหารมันกิน บางตัวขอ ต้องเรียกว่าขอ ขอเข้าบ้านเลย เราก็บอกเขาว่า ไม่ได้แล้วนะ ที่บ้านมีหมาเด๋วมันกัดเอา ให้อาศัยนอนใต้ชายคา ไม่มีฝน ไม่มีแดด หนาวก็นอนมันบนพรมเช็ดเท้า ก็พอแล้วกันนะ มีสารพัดแมว ทั้งดำ ทั้งขาว ทั้งลาย ทั้งหนังหุ้มกระดูก ตอนนี้กินกันจนพอมีเนื้อมีหนังแล้ว นะๆๆ นึกว่า เมตตาสัตว์ก็แล้วกัน อนุโมทนาบุญจ้ะ

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไม่ใช่ นกแสก ... ไม่เป็นไร

.

8. jokerpalm

jokerpalm Active Member

14 มิถุนายน 2008
    แมวน่ารักมากครับ เลี้ยงไว้เถอะครับ เป็นทานๆ
    แมวมันมึนๆดีนะ จับหนูเก่ง ชอบทำท่าทะเล้นๆ
    ที่เค้ามาหาเราแสดงว่าชาติก่อนคงเคยได้ทำบุญร่วมกันมาครับ มีกรรมผูกกันอยู่
    ถึงชาตินี้เค้าจะได้เกิดเป็นแมวเค้าก็จะได้มอยู่ร่วมกันครับ

9. somdeska

somdeska สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2008
    ไม่มีลางอะไรหรอกค่ะ เลี้ยงเถอะค่ะ แมวมาหาที่พึ่งน่ะค่ะ

แต่ถ้าถือเป็นลางร้าย ก็อย่าไปทำร้ายมันนะคะ

**--**

10. Nantana

Nantana เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ผมจับมาเลี้ยงไว้ ๕ ตัวจากวัด
    เพราะสงสาร คืนนั้นฝนตกหนักแต่เช้า
    คนใจบาปเอามาปล่อยไว้ มืดก็ดมืดอายุราว ๒ สัปดาห์
    ทั้งสีดำ สีลาย หากคุณเชื่อเรื่องโชคลางแล้วละก็
    คุณคิดผิดแล้ว ... เมตตาธรรมเป็นเครื่องค้ำจุนโลกครับ

11. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    ที่บ้านเรามีแมวป่า มาคลอดลูกอยู่ในสวนแรกๆไม่รู้หรอก แฟนมาบอกว่าเห็นแมวป่าวิ่งอยู่ในสวน แถวๆกองฟืน เขาก็ไปดูเห็นมันออกลูกมาตั้งสี่ห้าตัว น่ารักมาก ที่นี้แมวมันกลัวคน มันก็เลย คาบลูกมันไปไว้ในสวนอีกด้านใต้พุ่มไม้ มันจะมีหลุมลึกเหมือนกัน มันเอาลูกมันไปไว้ที่นั้น เราก็สงเกตการณ์มันนะ วันหนึ่งเห็นแมวบ้านตัวผู้มาแอบๆมองๆลูกแมว บางครั้งก็กลับมาพร้อมกับแม่แมวป่า เราถึงได้รู้ว่าลูกแมวป่ามันลูกครึ่งกับแมวบ้าน
    วันๆหนึ่งแม่แมวออกไปหาอาหาร กลับค่ำทุกวันลูกแมว ก็ไต่หลุมออกมาร้องแม๊วๆๆ อยู่ข้างนอก คงหิวนะ ทั้งวันไม่ได้กินไร อากาศก็หนาวด้วย บางครั้งแม่แมวกับมาก็ไม่ได้ไร ก็อดทั้งครอบครัว มันก็นอนให้แต่ลูกมันกินนมตัวเอง เราก็เลยเอานมี่อุ่นนิดๆไปวางให้มันกินทุกวัน มันก็กินกันใหญ่เลย เรานั่งดูมันๆไม่กล้าเข้ามากินนะ วิ่งหนีหางจุกตูดเลย เราก็เลยเดินหนีแอบดูมัน เป็นห่วงทั้งแม่ลูก ตกเย็นแม่มันกลับมามือเปล่าอีก ลูกๆก็วิ่งหาเลย ส่งเสียงแม๊วๆๆ ใหญ่เลย แม่แมวมันเห็นอาหารและนมที่เราเอาไปวางไว้ให้มันกิน แมวตัวแม่ก็เข้ามากินอย่างหิวโหยเลย แล้วมันก็นอนให้ลูกมันกินนม คลอเคลียกัน
    น้ำเราก็เอาไปวางให้มันกิน พอหน้าหนาวหน่อย เราก็หายเศษผ้า ผ้าหม่ไปโยนไว้ข้างๆหลุ่มมัน ทั้งตัวลูกและแม่ช่วยกันกัดลากผ้าห่ม เศษผ้าลงไปในหลุม เห็นแล้วประทับใจ มันคงหนาวน่ะนะ เราเลี้ยงมันไว้หลายเดือนเลย ได้กินกับเราทุกวัน บางวันแม่มันได้หนูมาตัวก็ฉีกๆ ออกเป็นชิ้นเล็กๆให้ลูกมัน เห็นแล้วสงสาร
    เราไปซื้ออาหารแมวกระป๋องสำหรับแมวเล็กมาให้มัน แม่มันไม่อยู่เราเอามามาเล่นในบ้าน แม่มันกลับมาดมตัวลูกมัน แล้วกัดตัวที่เราจับ ทำเหมือนไม่ใช่ลูกมัน ไม่กัดแรงหรอก แต่ไล่หนี แต่ลูกมันก็ยังกลับไปซุกตัวแม่มันเหมือนเดิม แล้วมันก็ดมๆเลียๆลูกมันอีก หลายครั้ง จนมันเอาลูกมันมากก อีกครั้ง ตั้งแต่นั้นมาเราก็เลิกจับลูกมัน กลัวผิดกลิ่น กลัวแม่มันจะฆ่าลูกมัน แม่มันหวงมาก เห็นเรามาใกล้ลูกมันบ่อยๆ(เอาอาหารไปให้มันกิน)มันพาลูกๆมันหนีไปไหนก็ไม่รู้ เราเอาอาหารไปวางไว้ให้ประจำ อาหารก็หาย หมายความว่าแม่มันกลับมากิน
    ปีให้หลังลูกแมวโตแล้ว เจ้าตัวที่เราเอามาเล่นในบ้าน มาหาเราถึงบ้านเลย มาถึงก็เอามือสองมือเกาะประตูกระจกหลังบ้าน ตรงที่เราเคยเล่นกับมัน ยืนขึ้นสอดส่องมองหาเรา น่ารักมาก เราเห็นมันแล้ว ส่งมือโบกมือทักมัน เดินไปหามันที่ประตู มันไม่ยักจะหนี ยืนมองเอามือเกาะกระจกอยู่แบบนั้นแหละ เราเอามือลูบกระจกไปมา มันก็ทำตามตาใส่แป๋วเชียว มันมากับพี่น้องมัน อีกตัวยืนมองห่างๆ แบบเตรียมตัวพร้อมเต็มที่ว่างั้นเถอะ ฮ่าๆ
    พอเราเปิดประตูจะให้มันเข้ามันพากันวิ่งหนี ไปยืนดูห่างๆ เราบอกให้มันเข้ามามันไม่เข้า ทุกวันนี้มันจะผ่านมาบ้านเราเสมอ แล้วมาหยุดยืนมองตรงประตูที่ว่านั้นแหละ เหมือนกับว่ามันคิดถึงเรา..

12. เบนนี่ เทพพงศ์

เบนนี่ เทพพงศ์ Active Member

ผมมีแมวดําที่รักมันมากหนีหายไปเสียดายมากครับ อย่าไปคิดเรื่องสีดําเลยครับ มันก็เป็นสีเท่านั้น กลัวคนไม่ดีๆกว่า

13. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    แมวมาหา หมาไปสู่ ดีออกนะจ๊ะ เค้าเห็นว่าบ้านเราร่มเย็นเค้าก็มาขออาศัยอยู่ และจากเว็บลานธรรมได้บอกไว้ว่า อาจเป็นญาติมิตรหรือคนที่เราเคยรู้จักหรือเกี่ยวพันกับครอบครัวของคุณมาก่อน

ถ้าเราคิดในแง่ดีก็อาจแปลว่าได้ลาภจากสัตว์สี่เท้าไงคะ

ขอให้มีความสุขมากๆนะจ๊ะ

น้องไข่แมงสาบ

14. sznr

sznr เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

ที่มาเสนอแนะความคิดเห็นและข้อปฏิบัติ

ขอบคุณอีกทีครับ

^^

15. ผมโบ้ทน่ะ

ผมโบ้ทน่ะ สมาชิก

30 กันยายน 2008
    มีลางว่าจะเสียปลาทูแน่ๆ

16. nutt2522

nutt2522 Active Member

22 พฤศจิกายน 2008
    ดีใจจังที่มีคนรักแมวเยอะขนาดนี้ เลี้ยงไว้เถอะค่ะ ได้บุญดีออก

17. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ระวัง แมวจะบอกหวย

18. น้ำริน

น้ำริน เป็นที่รู้จักกันดี

หือ ข้างบนนี้ท่าจะจริงนะคะ
    อย่าคิดมากค่ะ มันก็แค่เกิดมาแล้วเป็นสีดำ (หนูว่าถ้ามีแมวสีอื่นเข้ามาอยู่ก็คงไม่คิดอะไร)
    เลี้ยงไว้ก็ดีค่ะ ได้บุญ ^-^ หุหุ

19. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ให้ข้าวมันกินไปเถอะครับเหมือนอากงผมตอนที่ยังมีชีวิตอยู่ ท่านชอบให้ข้าวคลุักปลาให้เเมวพเนจรกิน พอมันกินเเล้ว หลังจากนั้น มันก็ยึดบ้านเราเลย หิๆๆ เเต่ดีครับ ได้สร้างบุญใหญ่นะครับ ให้ข้าวมันไปเถอะครับ มันอยู่บ้านผมจนมีลูกโตเลยครับ ผมชอบเวลามันออกลูกมา ดูลูกๆมันเล่นกันเเล้วน่ารักดี นึกถึงวันเก่าๆเเล้วมีความสุขจังครับ

20. นู๋กิ๊บ

นู๋กิ๊บ สมาชิกใหม่

ที่บ้านมีแมวจรจัดสีดำมาคลอดลูกอยู่ในบ้าน เข้ามาคลอดในห้องนอนเลย
    ไปถามคนที่รู้จักเขาบอกว่าไม่ดี เลยกังวลมากๆๆ คุยกับแฟน แฟนบอกปล่อยให้แมวอยู่ไป ใจเราก็คิดแบบแฟน แต่ก็กังวลอยู่ดี น่าสงสารแมวมากเลย
    แค่เขาเกิดมาสีดำแค่นั้น คนก็หาว่าไม่ดีคนที่รู้จักเขาบอกว่าให้ไล่ไป
    แต่เราก็ทำใจไม่ได้ ก็แมวพึ่งคลอดลูกออกมา จะให้ไปไล่มันก็ทำไม่ลง
    :'( ถ้าเป็นเราละถ้าเราเป็นแมวเราจะรู้สึกยังไง คนก็รังเกียจ เพราะเป็นแมวดำ
    ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ว่าแมวดำมาคลอดลูก จะเป็นยังไง กลุ้มใจมากเลย
    สงสารแมวแต่ก็กลัว เขาบอกว่าแมวดำมาคลอดลูกในบ้าน จะมีคนตายจริง
    หรือเปล่าค่ะ ช่วยบอกที เพราะเรามีลูก ลูกก็ไม่สบายบ่อย เลยกลัวมากๆเลย

บอกทีนะค่ะ