มีใครพอทราบบ้างว่า สมเด็จองค์นี้ เกจิท่านใดสร้าง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย numeric, 26 มีนาคม 2007.

1. พรหมศาสตร์พยากรณ์

พรหมศาสตร์พยากรณ์ สมาชิก

แม่นแล้ววววลูกพี่ เอิ๊กๆ แต่อ่านตำนานมันส์ดีนะครับ อ่านไปฮาไป พวกจับพลังก็จับไป ฮ่าๆๆๆ จัดไป

2. numeric

numeric Active Member

นำภาพการเดินสนามพระ@ท่าพระจันทร์มาให้ดูครับ

เท่าที่ดูด้วยตาเปล่า และหยิบมาส่องด้วยกล้อง ตามที่เพื่อนๆ หรือพี่ๆ
    ได้เข้ามาออกความเห็นจากกระทู้ที่ได้โพสท์ภาพไว้ข้างต้น
    ผมดูเกือบทุกแผงแล้วครับ ที่บอกว่าเป็นกรุพระแก้ว หรือกรุพระธาตุ
    เนื้อหาและความเก่า สรุปว่าเป็นพระที่ทำขึ้นมาใหม่ แต่สงสัยว่าทำไม
    ถึงใหม่ได้ขนาดนั้น องค์ละ 50-100 บางองค์เป็นสีทองราคาจะสูง
    1000-3000 บาท หรือบางองค์ขนาดใหญ่พิเศษ 2500-5000 บาท
    นี่เป็นราคาที่สอบถามคร่าวๆ นะครับ
    ตามที่คุณมันตรัย เคยกล่าวไว้ถูกเกือบทั้งหมดครับ ผมเลยนำภาพ
    พระสมเด็จพิมพ์ต่างๆ มาเป็นตัวอย่าง ผมได้ขออนุญาตเจ้าของทั้งที่วางตามแผง และแบกะดินมาให้ชมกันคร่าวๆ เพื่อเปิดโลกทัศน์แก่ตัวผมเอง และ
    เพื่อนๆ ที่ยังไม่เคยได้ไปเดินสนามดูครับ
    *สุดท้ายผมยังอยากเห็น พระสมเด็จที่ผมได้โพสต์ไว้ หากใครหาเจอ
    ในสนามไหนก็ตาม ช่วยนำมาโพสต์ให้ชมด้วยครับ เพราะว่าอย่างที่บอก
    ยังสรุปไม่ได้ทั้งหมด ส่วนใหญ่ที่ผมนำมาโพสต์นี้จะเหมือนกันในหลายๆ
    แผง แต่ไม่มีเหมือนที่ผมได้โพสต์ไว้แม้แต่องค์เดียวเลย...
    จึงมองว่าพระสมเด็จที่ผมมีไม่ใช่พระสนาม (เพราะถ้าใช่จะต้องหาเจอ
    เป็นสิบๆ เป็นร้อยๆ หรือพันๆ เป็นแน่) อาจจะเป็นพระที่ถูกสร้างโดยเกจิ
    อาจารย์ ก็ยังคงเป็นปริศนาต่อไป
    ส่วนพิมพ์อื่นๆ ผมไม่ขอออกความเห็นเพราะ คุณมันตรัย และคุณอดุลย์
    สรุปไว้ได้ดีแล้ว
    ยังไงก็ขอขอบคุณ คุณมันตรัย ที่ทำให้ผมได้ลองไปเดินสนามที่ตลาดพระ
    ท่าพระจันทร์ครับ เพราะผมได้ความรู้เพิ่มเติมหลายๆ อย่าง และได้พูดคุย
    ผู้มีความรู้หลายๆ ท่านในตลาดพระ (แผงหลัก) แถมได้หนังสือ พระสมเด็จ
    ตรียัมปวาย (ฉบับพิมพ์ใหม่) มาด้วย คุ้มจริงๆ
    ขอบคุณเพื่อนๆ ครับ ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กัน

"อ่านหนังสือพันเล่ม มิสู้เดินทางวันเดียว"
    คำพูดของคุณมันตรัย เป็นแรงบันดาลใจให้ผมค้นหาคำตอบ..

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    สุดยอดครับ สุดยอดครับ

4. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    จะมาเตือนว่า พระในหนังสือบางองค์ก็ใช่ว่าจะแท้
    แล้วแต่ตาเซียน

5. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ลักษณะพระสมเด็จที่ทำขึ้นแบบนี้ เป็นของทำเลียนแบบ เพราะผมเห็นกับตาว่าผุ้หญิงคนที่ขายพระลักษณะนี้ที่บริเวณข้างกำแพงรั้ววัดมหาธาตุ เขาไปหาซื้อบริเวณร้านค้าพระที่อยู่ข้างๆท่าพระจันทร์ ซึ่งเป็นพระที่ทำขึ้นมาใหม่ทั้งสิ้น ซื้อใกล้ๆกันนี่ละไม่ต้องไปไกล เดินออกมาที่แผงตนขายได้เลย แต่ยังสงสัยว่า ละครปั้นน้ำเป็นตัวนี่ ก็ทำให้หลายๆคนที่เดินผ่านแผงผู้หญิงท่านนี้ ยังคงหลงเชื่อเช่าไปหลายคน เพราะไปแถวข้างวัดมหาธาตุทีไร แกก็ยังขายอยู๊ที่เดิม และมีพระลักษณะนี้เดิมๆอยู่เหมือนเดิม คงจะขายได้ เพราะไม่งั้นคงไปทำอาชีพอื่นแล้ว

เล่าสู่กันฟังนะครับ...

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    หึหึหึ เห็นแล้ว สงสารบางคนที่เชื่อเรื่องนิทานพวกนี้จริงๆ

7. sorn42

sorn42 Active Member

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบพระเครื่องถึงแม้จะไม่เก่งเช่นใครๆ แต่จากการอ่านมาหลายกระทู้ เห็นความไม่ลงตัวทางความเห็นและความจริง ไม่มีใครผิดหรือถูก(คนที่บูชา) ท่าที่เน้นพิมพ์ก็ตาม ท่านที่เน้นพุทธคุณก็ตาม หลักการใช้ได้ทั้งนั้น เพราะไม่มีใครเกิดทันสมเด็จฯสักคน ทุกคนอยู่บนฐานของสมมติฐานที่ตนมีและเชื่อ หากแต่ในมุมผมถ้าจะมองขอตั้งประเด็นนิดว่า
    1. ท่านที่ยึดพิมพ์และเนื้อหาท่านรู้ถึงข้อมูลพระที่สมเด็จฯท่านสร้างทั้งหมดจริงรึป่าว มั่นใจได้อย่างไรว่าไม่มีนอกจากที่ท่านมีหลักฐานอ้างอิง (ผมไม่รวมพระที่เก๊นะครับ) แต่ถ้ามีท่านก็คงไม่มีโอกาสเก็บเพราะท่านที่รู้พุทธคุณเก็บไปหมด
    2. ท่านที่ยึดพุทธคุณท่านมั่นใจได้ยังงัยว่าสิ่งที่ท่านรู้ถูกต้องแล้ว พลังที่จับได้นี้ของสมเด็จท่านจริงไหม ลักษณะพลังเป็นยังงัยเมื่อเทียบกับท่านอื่นสร้าง ต่อให้เห็นสมเด็จฯท่าน แล้วใช่ท่านรึป่าว อย่าเพิ่งมั่นใจนัก ศึกษาเรื่องพิมพ์ด้วยก็ดี

สำหรับผมเองผมศึกษาพิมพ์ด้วย จับพุทธคุณด้วย ถ้าพระดีพุทธคุณดี(อาจจะโดนล้อพิมพ์มา)ก็เก็บไว้ ถ้าพิมพ์ดีด้วยก็โชว์ได้ ถ้าเก๊เลยคือผิดพิมพ์ไม่มีพุทธคุณ ผมก็แยกเก็บแต่ไม่ทิ้งครับเก็บไว้ส่งไปทำพระแท้ รูปพุทธองค์ทิ้งไม่ลงครับ มันอยู่ที่เลือกศึกษาเลือกจะเก็บ บางที่พระดีอาจไม่มีในตำรา พระเก่าก็ควรต้องเก่า

8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    การที่เขามาถามว่าพระเก๊หรือแท้นั้นเราได้ทำการคุยกันก่อนแล้วว่าเรามาศึกษาร่วมกันและตอบตามที่พวกเราเล่นกันอย่างพระทั่วไปที่เขาเล่นกันและเราก็ยอมรับกันที่จะฟังความเห็นของผู้อื่นคุณว่าคุณดูหลายกระทู้แล้วคุณได้ดูกระทู้นี้หรือยังครับ แล้วคุณจะเข้าใจตามลิงค์

http://palungjit.org/showthread.php?t=119468

ทุกคนต่างไม่ได้มีผลประโยชน์ในการตอบ แต่เราถือว่าเราศึกษาร่วมกันครับ

9. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่พูดมาบางส่วนเห็นด้วยครับ แต่ขอย้ำนะครับ สำหรับพระเครื่องนั้นต้องเป็นการศึกษาและร่วมกันแสดงความคิดเห็นเท่านั้น ไม่สามารถบอกได้ว่าผิดหรือถูกต้องร้อยเปอร์เซนต์ครับ คุณพี่เขียนมาก็ให้ได้คิดอย่างหนึ่งว่าคนไทยเราไม่ชอบจดบันทึกครับ สมเด็จโตท่านสร้างพระกี่รุ่น ลักษณะเป็นแบบใด ถ่ายรูปไม่ได้วาดได้ครับ จิตรกรรมฝาผนังของไทยมีมาเนินนานครับ การวาดภาพพระเครื่องคงไม่เกินความสามารถหรอกครับ ไม่เคยมีการจดบันทึกเป็นหลักฐานที่แน่นอนเหมือนสมัยนี้ครับ พระเกจิบางท่านมีลูกศิษย์สายตรงที่นับถือท่านจัดทำเป็นหนังสือรูปเล่มมีภาพถ่ายเป็นหลักฐานที่แน่นอนครับ แต่สิ่งสำคัญที่ยังอยู่และสืบทอดกันมาคือ พระพุทธ พระธรรม และ พระสงฆ์ ครับ กราบไหว้พระพุทธ,ศึกษาพระธรรมอย่างจริงจัง สนทนาธรรมกับพระสงฆ์ อย่างนี้สิครับถึงจะเรียกว่านับถือศาสนาพุทธ ครับ