มีใครรู้จัก หลวงพ่อ อุทัย ธัมมวโร วัดภูย่าอู่ บ้างครับ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 17 มิถุนายน 2007.

1. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมอยากจะไปกราบท่าน อยากจะทราบประวัติท่านสักเล็กน้อยก่อนน่ะครับ

ใครที่รู้จักท่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      91.1 KB
      เปิดดู:
      7,949
  2. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ท่านอยู่อำเภอบ้านผือ จ.อุดรธานี ครับ (วัดภูย่าอู่)

3. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อยากทราบประวัติท่านสักเล็กน้อยด้วยครับ

4. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7

อ๋อ..วัดท่านใกล้กับวัดอภิญญาเทสิตธรรม ของหลวงพ่อทองใบ ปภัสโร ติดกันเลยครบ
    ตั้งบนภูเขาชื่อภูย่าอู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2010
  5. เสรีชน

เสรีชน เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปกราบท่านที่

ชมรมรักษ์พระธาตุเเห่งประเทศไทย

เมื่อวันที่ 16 พ.ค ถ.สีลมที่ผ่านมา

6. navigator_th

navigator_th สมาชิก

26 พฤษภาคม 2010
    วัดนาหลวง (ภูย่าอู่) ที่คุณแดนโลกธาตุนำภาพและเรื่องราวมาลง ไม่ใช่วัดภูย่าอู่ของพระอาจารย์อุทัย ธัมมวโร ครับ เป็นคนละวัดกัน ไม่มีความเกี่ยวข้องกันเลย เนื่องจากภูย่าอู่ เป็นภูเขาลูกใหญ่โตมาก จึงมีวัดอยู่กันคนละด้านของภูได้

รบกวนคุณแดนโลกธาตุลบออกด้วยครับ และควรสำรวมระวังในการนำเสนอข้อมูลในคราวต่อไป เพราะเมื่อแสดงสิ่งที่ผิดพลาดออกไปแล้ว จะย้อนกลับไปแก้ไขได้ยาก เช่นเดียวกันกับรายชื่อพระอริยเจ้า พระอรหันต์ สายพระป่า ที่เผยแพร่ออกไปแล้ว ทำให้คนเข้าใจผิดกันไปทั่่วโลก ไม่สามารถตามไปแก้ไขได้หมดอยู่ในเวลานี้

7. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นคนละวัดกับท่านเจ้าของกระทู้ต้องการทราบจริงครับ
    วัดอภิญญาเทสิตธรรม(วัดนาหลวง) ถ้ำเกิ้ง ภูย่าู่อู่ อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี
    เป็นศูนย์วิปัสนาฯของจังหวัดอุดรธานีครับ
    และหลวงพ่อทองใบ ท่านเป็นพระอริยะเจ้าที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบองค์หนึ่งเช่นกันครับ(ถามหลวงตามหาบัว วัดป่าบ้านตาดได้ครับ)
    ผมและครอบครัวขึ้นไปปฏิบัติธรรม 4-5 ครั้งได้ครับ ท่านเคร่งมากกกก
    วัดเงียบ สงบ ร่มรื่น อากาศดีมากครับ

8. ยาจกซู1

ยาจกซู1 เป็นที่รู้จักกันดี

32740024a (Small).jpg [​IMG]
    สวัสดีครับ ผมปกติจะอยู่ที่หน้ากระทู้แจกฟรี วันนี้จรมาเจอข้อความเข้าก็จะขออธิบายดังนี้ครับ

ผมเคยทำประวัติท่านเป็นVCD แจกในงานที่ระลึกทอดกฐิน ที่วัดภูย่าอู่ เมื่อ4 ปีก่อน
    ท่านไม่เคยให้ผู้ใดจัดทำ ซึ่งภายหลังที่ได้แจก มีลุกศิษย์เก่าของท่าน เคยเขียนประวัติท่านและจะนำไปจัดทำเป็นเล่ม พอเอาไปให้ท่านดู ท่านเก็บขึ้น ไม่ยอมให้ทำ

แต่ที่ผมได้ทำนั้น ผมไปค้างที่วัดท่าน 2-3วัน บุกป่าฝ่าดง ติดตามไปดูสถานที่ท่าน
    เคยธุดงค์ เพื่อจะได้บันทึกภาพสถานที่

ปัจจุบัน เวลาที่ใดมีงานศพขอพ่อแม่ครูบาอาจารย์ บางครั้งท่านก็จะชักชวนผม
    ไปร่วมงานด้วย งานพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่เหรียญ วรลาโภ ผมก็ไปกับท่านครับ
    หลวงปู่เหรียญ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ให้หลวงพ่ออุทัย และผมได้ทำประวัติ
    งานพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่เหรียญเป็นDVD มอบถวายแด่หลวงพ่ออุทัย ให้ท่าน
    ไว้แจก และCD MP3 ถวายให้ท่านนำไปแจกครับ บางครั้งท่านอยากให้ผมอ่านเรื่องใด
    ผมก็จะอ่านและบันทึกเสียงถวายแด่ท่าน นำไปแจกครับ

หากคุณต้องการเมล์แจ้งชื่อ-ที่อยู่หลังไมค์ ผมจะได้ส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ

9. ยาจกซู1

ประวัติที่พ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ผมได้เคยทำมีดังนี้ครับ

1.อัตตะประวัติหลวงพ่ออุทัย ธมฺมวโร เจ้าอาวาสวัดภูย่าอู่ ทำเมื่อ 4 ปีที่แล้ว

2.อัตตะประวัติหลวงพ่อขันตี ญาณวโร (ลูกศิษย์หลวงปู่ชอบ ฐานสโม) เจ้าอาวาสวัดป่าม่วงไข่ อ.ภูเรือ จ.เลย ทำเมื่อ2551
    3.หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ งานพระราชทานเพลิงศพ มีประวัติด้วย
    4.และล่าสุดเพิ่งเสร็จสดๆร้อนๆ ประวัติหลวงพ่อเยื้อน ขนฺติพโล ศิษย์เอกหลวงปู้ดูลย์ อตุโล ผมไปธุดงค์ในป่าเขตพุทธอุทยาน วัดเขาศาลา อ.บัวเชด จ.สุรินทร์ เนื้อที่ หมื่นกว่าไร่
    ไปอยู่มา 1 เดือน ช่วงเมษายน 53
    จัดทำเป็น DVD ครับ

ภาพพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ผมพอมีบ้างครับ

10. ยาจกซู1

[​IMG]หลวงปู่พวง สุขินฺทริโย จ.ยโสธร ท่านอธิษฐานจิต เสกประคำให้ผม

11. ยาจกซู1

[​IMG] ลป.ท่อนท่านเมตตา ลงกระดานชนวนครู ให้ผม

12. sirisrisombat

sirisrisombat Active Member

27 กันยายน 2011
    อยากทราบที่อยู่พระอาจาร์ย พินิจ พุทธสาโร
    ปฏิปทาของท่านน่าเคารพเลื่อมใสเป็นอย่างมากครับ เพราะเคยฟังเสียงบันทึกจากการบรรยายของท่านที่ทำเป็นซีดี ที่สถานีวิทยุ 108 วัดสันป่ายางหลวง คลื่นขาวแห่งชาวพุทธ จังหวัดลำพูน เปิดเป็นประจำครั้งละประมาณ 1-2ชั่วโมง/วัน ในนั้นท่านเคยเอ่ยเรื่องการมาช่วยงานด้านพระพุทธศาสนาที่ภูย่าอู่แห่งนี้ด้วย
    หากท่านใดรู้จักหรือว่าเป็นลูกศิษย์ เมื่อได้อ่านข้อความจากกระทู้นี้ กระผมขอความอนุเคราะห์ กรุณาโทรมาบอกได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 089-8504337
    เพื่อผมจะได้เดินทางไปกราบนมัสการท่านสักครั้งในชีวิตนี้
    ขออนุโมทนา
    คนลำพูน(ผู้มีความเคารพ ศรัทธาพระสายวัดป่าทุกรูป ทุกองค์) 27/10/2555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2012
  13. ทรงพร

ทรงพร สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2017
    ตอบแบบง่าย ๆ นะครับ ท่านเป็นหนึ่งในพระอรหัต์ที่หลวงตามหาบัวยืนยันครับ ผมเดินทางไปนมัสการท่านมา 3 ครั้งแล้วครับ มีที่พัก ห้องน้ำ ที่นอน สะดวกสบาย ไฟฟ้าเปิดเป็นเวลา อาหารเตรียมไปก็จะดีครับ ผมไปค้างมาแล้วได้สนทนาธรรมกับท่านด้วย และท่านยังมอบพระธาตุมาให้บูชาด้วยครับ ตอนที่ผมไปนอนค้าง เช้ามาเป็นวันพระเลยมีอาหารทานครับแบบชาวบ้านมากครับชอบมากเลยครับ