มีใครเคยกิน"เม็ดยาจินดามณี"ของวัดกลางบางแก้ว เหมือนพ่อของผมบ้าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ดาวศุกร์, 15 กันยายน 2012.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ของใหม่ ของหลวงปู่เจือ ลองเอามือบริดูสิครับ

อ่อ..ต่อให้ของหลวงปู่บุญด้วยก็เถอะครับ ผมได้รับมาจากหลวงพ่อ

ที่เคารพนับถือท่านหนึ่ง ท่านก็อยู่แถวๆนครชัยศรีนั้นล่ะครับ

ได้รับมา๕เม็ด ที่ท่านให้ยุบผสมพระก็เป็นสิบเม็ด ก็ไม่ได้แข็งอะไร

ใส่ครกตำง่ายๆ ครับ แล้วจะบอกว่า ถ้าได้มาจากหลวงพ่อองค์นี้ชัวร์ครับ

เพราะของหลวงปู่บุญหลวงปู่เพิ่มอยู่ที่ท่านเยอะครับ ทั้งชนวน เม็ดยา และขมิ้นเสก

2. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ผมว่าไม่น่าแข็งขนาดนั้นนะคับ ผมกินก็เอาฟันขบออกเหมือนกันไม่ได้แข็งอะไร

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ...แต่ที่แข็งจริงๆเท่าที่พบคือ "เม็ดประคำ" ครับ แต่ไม่ทราบว่าส่วนผสมจะแตกต่างจากเม็ดยาหรือป่าวนะครับ

4. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ถ้าเม็ดประคำน่าจะแข็ง เพราะต้องทำให้ทนทาน ไม่แตกรานก่อน

5. ดาวศุกร์

ดาวศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    แต่ผมคงไม่กล้าเอามาทดสอบหรือเอามากินหรอกครับ เสียดายของ เก็บไว้บูชาดีกว่า ^^

6. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

มียาวาสนาจินดามณี อีกวัดนึงครับที่ท่านทำตามตำราวัดกลางบางแก้ว คือ หลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐี ส่วนรายละเอียดต้องลองไปสอบถามที่วัดดูนะครับ

7. Amorn_a

Amorn_a สมาชิก

26 กรกฎาคม 2013
    ของแท้ๆ แข็งมากครับ ยืนยัน
    ผมได้เม็ดยาตอนที่บวชเป็นพระ2554 จากหลานใกล้ชิดหลวงปู่เพิ่ม
    "หลวงพ่อสมบูรณ์" วัดท่าโป๊ จ.กาญ ตอนท่านเด็กๆ ท่านเอาฤาษีผงยา
    ในกุฎิหลวงปู่มาเล่นเยอะมาก
    เม็ดยาท่านเอามาปั้นใหม่ พระที่พาผมไปหาลพ.
    เคยกิน ยาที่ปั้นใหม่ไม่นาน เนื้อยังฉ่ำน้ำผึ้ง ไม่ละลายครับ ท่านลองกัดดู แข็งมาก...ฟันเกือบหัก
    .
    .ฤาษีเนื้อผงยา น่าแจกจ่ายช่วงปี 2553-2555หมดแล้ว
    .หลวงพ่อท่านแจกเม็ดยาให้คนทำบุญที่วัด

8. Amorn_a

หลวงพ่อท่านเล่าให้ฟังว่า
    หลวงปู่เจือตอนที่อาพาธก็มาเอายาจากท่าน
    ท่านก็หยอกไปว่ายาทำเงทำไมไม่ฉันล่ะ
    ปล.ตอบว่า "กูทำเองยังไม่ฉันเลย"

9. Amorn_a

หลวงพ่อสมบูรณ์ท่านให้ฤาษีพิมพ์นี้มา
    ของผมใส่ครอบเงิน ให้แม่ติดตัวไว้ตอนที่ป่วย
    เป็นแผลที่นิ้วเท้าเป็นเดือนๆ ไม่หายซักที
    และค่อยๆดำ เป็นเนื้อตาย นิ้วคล้ายกับจะเน่า
    สรุปว่าเป็นโรคเกล็ดเลือดสูง
    ปกติคนเป็นก็ไม่รู้ตัวถ้าไม่ตรวจเลือด

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านด้วยความสนใจครับ

11. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้มาบุชาและเก็บไว้ในคราวจำเป็นไม่ทราบว่าที่ไหนที่พอเช่าหาได้บ้างครับ ที่สืบสายนี้มาครับ ได้ไปเช่าที่วัด ขอบคุณครับ

12. ฅนคลองหลวง

ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    วัดท่านอยู่ ตำบล อำเภอใดของกาญครับ จะได้ไปหาของดีท่านบ้าง

13. ชาย บางบอน

ชาย บางบอน สมาชิก

24 มิถุนายน 2019
    1. ประมาณปี 2517(พ.ศ.อาจคลาดเคลื่อน+- 3ปี) ผมไปเช่ายาจินดามณีของหลวงปู่บุญจากวัดกลางบางแก้วคราวกรุแตก ที่วัดเล่ากันขำๆว่า ยาจินดามณีของหลวงปู่บุญเก็บใส่โหลไว้ที่วัด เกือบ 100 ปีแล้ว(พ.ศ.อาจคลาดเคลื่อน+- 3ปี) เนื่อยาจะแห้งสนิท แข็งมาก ค้อนทุบไม่แตก
    กลับมาบ้านจึงลองนำยาจินดามณีของหลวงปู่บุญที่ไปเช่ามา ใช้ค้อนทุบแบบตึงๆมือ 2-3 ที ก็ไม่แตก จึงใช้ค้อนทุบแบบเต็มเหนี่ยวอีก 2-3 ที ก็ไม่แตกเช่นกัน มีรอยบุบนิดเดียว
    เคยลองแช่ในแก้วน้ำ 2 วัน ก็ไม่ละลาย บีบดูแข็งเหมือนเดิมครับ

2. ยาจินดามณีของหลวงปู่เพิ่ม แข็งพอประมาณ ค้อนทุบไม่แตก แต่มีรอยบุบบ้างนิดหน่อย

3. ผมไปเช่ายาจินดามณีจากวัดกลางบางแก้วที่ทำปัจจุบัน เคยเก็บในซองวัดแล้วขึ้นรา จึงแกะมาเก็บในกล่องพลาสติกเล็ก เก็บไว้ 1-2 ปี ก็เริ่มแห้งแข็งบ้างแล้วครับ

14. ชาย บางบอน

ชาย บางบอน สมาชิก

24 มิถุนายน 2019
    ขอเล่าประสบการณ์ที่เจอกับตัวเองของเม็ดยาจินดามณีที่วัดกลางบางแก้วที่ทำขึ้นใหม่และยังมีให้เช่าที่วัดกลางบางแก้วในรุ่นปัจจุบันนี้แหละครับ เพื่อแสดงความศรัทธาในวัตถุมงคลครับ (เฉพาะที่จำได้ มีอีกหลายครั้ง แต่จำลายละเอียดไม่ได้ครับ

1. ไปเยี่ยมญาติที่ต่างจังหวัด เจอน้องเมียทำหน้าหงอยๆ ถามดูบอกว่ากลุ้มใจที่ลูกสาวอายุขวบกว่า ยังแพ้นม กินนมอะไรก็อาเจียนหมด เด็กเลยไม่โตเพราะขาดสารอาหาร ผมจึงให้เม็ดยาจินดามณีของวัดกลางบางแก้วไป 5 เม็ด บอกให้ลองดู ตอนหลังมาบอกขอบคุณ เพราะได้เอาเม็ดยาจินดามณีไปฝนละลายน้ำให้ลูกกินทีละน้อย ทำให้ลูกสาวกินอาหารต่างๆได้ดีขึ้น ลูกสาวจึงตัวสูงขึ้นเพราะไม่ขาดสารอาหาร

2. ลูกหลานตอนยังเล็ก เวลาไม่สบาย ปวดหัว ตัวร้อน ปวดท้อง ถ้าสุดวิสัยแล้วเพราะกินยาแผนปัจจุบันแล้วไม่หาย ผมจะนำเม็ดยาจินดามณี มาใส่แก้ว+ใส่น้ำเปล่า+ตั้งใจจุดธูปบอกหลวงปู่ขอให้ช่วยให้หลับได้และให้หายป่วย ธูปหมดครึ่งดอก จึงนำน้ำนั้นมาใส่ขวดนมให้เด็กกิน เป็นที่น่าอัศจรรย์ เด็กมักจะง่วงแล้วหลับไป ตื่นมาจะหายป่วยทุกครั้งครับ

3. ตัวผมเองก็เช่นกัน เวลาไม่สบาย ปวดหัว ตัวร้อน ปวดท้อง ถ้าสุดวิสัยแล้วเพราะกินยาแผนปัจจุบันแล้วไม่หาย (ตอนหลังๆบางทีก็ไม่กินยาแผนปัจจุบันแล้ว) ผมจะนำเม็ดยาจินดามณี มาใส่แก้ว+ใส่น้ำเปล่า+ตั้งใจจุดธูปบอกหลวงปู่ขอให้ช่วย ธูปหมดครึ่งดอก จึงนำน้ำมนต์นั้นมากิน แล้วหลับไป หายป่วยหลายครั้งแล้วครับ

แต่ตัวเราต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆเป็นปกติ ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2019
  15. freedomis

freedomis เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    แล้วของ ยาวาสนาจินดามณี รุ่น ๓ วัดพุทธพรหมยาน น่าสนใจไหมครับ

16. taoreedman

taoreedman เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2013
    เจอกระทู้นี้อยากฟังอีก
    "ใครมีประสบการณ์เพิ่มเล่าสู่กันฟังไหมครับ ช่วงนี้โรคแปลกๆต่างๆเยอะขึ้น ภยันตรายมากขึ้น"