มีใครเป็นแบบผมบ้าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย jerajajen, 12 ตุลาคม 2012.

1. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

นขณะที่ผมนอนทำสมาธิ บ่อยครั้งเวลาที่เริ่มเคลิ้ม จิตมักจะหลุดเหมือนวิ่งไปที่สูงอย่างเร็วบ้าง ลงต่ำบ้าง และก็เห็นอะไรบางอย่าง ผมจะไม่สามารถขยับตัวได้ในขณะนั้น ผมควรทำอย่างไรต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น่าจะเป็นการตกภวังค์นะครับ ลองเป็นนั่ง เดินจงกลม ผมว่าดีกว่านอนครับเพราะมันตกภวังค์ เผลอ หรือหลับได้ง่าย

3. มุกตาภา

มุกตาภา เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2012
    เคยเป็นค่ะบ่อย ด้วยตอนที่เป็น ประมาณว่ากล้าๆกลัวๆ รู้ตัวแต่ ไม่สามารถขยับได้ พอตื่นขึ้น ใจก็เต็นตูมตามมือขาอ่อนแรง บางทีตื่นขึ้นมาแล้ว พอกลับไปนอนอีกก็เป็นอีก แบบนี้อะป่าวคะ

4. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    เป็นอาการที่จิตเข้าสู่ภพด้วยความเร็วที่ สติ แล สัมปชัญญะ ตามไม่ทันครับ
    ผลของการไม่รู้ก็เลยถอนออก
    กลัวตายว่าง่ายๆ

5. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    ของผมเป็นเมื่อก่อนนึกว่าผีอำ หลังๆม่ก็เริ่มชิน เดี๋ยวนี้ไม่เป็นละ เป็นตอนเคลิ้มจะหลับอ่ะครับ ขยับตัวไม่ได้ ต้องดิ้นชุดใหญ่กว่าจะมาขยับได้

6. jerajajen

ใช่

ดิ้นให้ตายเหมือนว่าตัวเราไม่ค่อยขยับ ถ้าพูดง่ายๆให้เข้าว่าขยับแต่จิต แต่กายเนื้อไม่ขยับ ตอนแรกก็กลัวแต่ตอนหลัง ผมปล่อยไปตามเรื่องเดี่ยวมันก็มาเอง

7. jerajajen

ครับ

8. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    จิตกำลัง นำพา นิมิตร มาให้ดู รู้ เห็น น่ะค่ะ

ถ้าคุณจะฝึกสติ ไปด้วย โดยการ ดู รู้ เห็น เหมือน มีจิต พาท่อง เที่ยว มันก็ จะ นำพาคุณ ไป ดู ไปเห็น ไม่ต้องรู้ ไม่ต้องคิด ไม่ต้องสงสัย ก็ได้ค่ะ เสร็จกิจเมื่อไหร่ ก็จะกลับเองค่ะ คล้ายๆ เรียนรู้ ด้วยจิตเอง ค่ะ

ลองสิคะ แล้ว เอามาเล่าสู่กันฟัง ด้วยก็ได้ นะคะ

9. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ทำไมท่านผ่านมาแล้วไม่ยุให้ทำต่อละครับ
    ความจริงอยู่หลังความกลัวตายนี้
    จริงมากเท่าไหนต้องผ่านตรงนี้ไปก่อน
    เอาสติยึดให้มั่น
    ตามไปดูไหมครับ
    อย่าบอกว่าจริงที่สุดไหมขอรับเพราะที่สุดไม่มี

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

10. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ที่บอกก็ครบถ้วนแล้งครับ
    ผ่านตัวนี้ไปก็มีอันใหม่มาให้สงสัยอีก
    เลยบอกเท่านี้แหละครัีบ
    จะได้รู้ว่าใครทำใครไม่ทำ
    ขอบคุณครับ