มี่พี่สาวเป็นเจ้ากรรมนายเวร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pong-sit, 28 สิงหาคม 2006.

1. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะเป็นไปได้มั้ย ที่มีพี่สาวแท้ๆของตนเองเป็นเจ้ากรรมนายเวร เรื่องมันมีอยู่ว่าผมมีพี่น้องทั้งหมด3คน พี่สาว2คน ตัวผม1 พี่สาวคนโตนั้น ผมกับเขารักกันดี แต่พี่สาวคนรองนี้แบบว่า ผมและเค้านี่เกลียดกันแบบมากๆ ไม่ว่าผมจะทำอะไรก็ต้องผิดหูผิดตากันตลอด ผมก็พยายามที่จะไม่โกรธตอบ แต่มันก็อดไม่ได้ แล้วที่ผมแค้นสุดๆคือ เวลาผมสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ มันชอบด่าว่าไอ้บ้านี่งมงาย ปัญญาอ่อน ผมสุดจะทนแล้วครับ แล้วเรื่องมันไม่ได้เพิ่งจะเกิดแต่มันเป็นมานานแล้ว ผมทนมาตลอด แล้วเวลาเทลาะกันนี่ไม่ได้เทลาะแบบพี่น้อง แต่เทาะกันแบบว่าด่าด้วยถ้อยคำเจ็บ มีอยู่หลายครั้งที่ผมเคยร้องไห้เพราะเจ็บใจ แล้วผมจะโดนว่าเป็นผ่ายผิดตลอด แล้วแม่จะชอบเข้าข้างมันถึงแม้ผมจะเป็นฝ่ายถูก แม่ก็จะบอกว่า เค้าเป็นพี่เรา ยังไงก็ต้องยอมเค้า อย่าเถียง ก็เลยฝากถามมายังเพื่อนๆ ด้วยว่า เคยเจออย่างนี้มั้ย ถ้าเคย คุณมีวิธีแก้ไขอย่างไร ช่วยผมด้วยนะครับ ผมสุดจะทนแล้ว..

2. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    แนะนำให้สวดมนต์ต่อไปค่ะ พยายามหลีกเลี่ยงพี่ให้มากในเวลาทะเลาะกัน คือเมื่อรู้ว่าโกรธก้อควรที่จะเดินไปทางอื่น สวดมนต์ก้อแผ่เมตตาให้เป็นพิเศษ แล้วก้อคิดว่าเค้าเป็นพี่ของเรา อย่าถือสา อภัยให้พี่ ถึงแม้ว่าจะทำยาก ก้อคิดว่าใช้กรรมให้เค้าสิค่ะ ชาติหน้าจะได้ไม่เป็นอย่างนี้อีก ก้อพยายามทำนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ ยอดยาหยีก้อพยายามอยู่เหมือนกันค่ะ แต่อาจคนละสถานการณ์

3. Mrs.DeWalt

Mrs.DeWalt เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">เป็นไปได้เเน่นอนคะ เพราะป้าเคยเห็นพี่น้องตามมาเป็นศัตรูกันก็มีค่ะ ถึงขนาคจ้างวานฆ่ากันก็มี เป็นเพราะว่าชาติก่อนเป็นศัตรูจองล้างจองผลานสาบานต่อความเเค้นกันมาเเบบใกล้ชิดที่สุดคือการเป็นพี่นอ้งกันไงคะ เเละเป็นมารของเราเวลาเราจะทำความดี ดังนั้นป้าเเนะนำว่า เเผ่เมตตาให้เขาเสียคะศัตรูจะได้กลายเป็นมิตร เเรกๆพยายามทนหน่อยนะคะ นานๆไปจะดีเองคะ ป้ารับรอง1000% คะ เพราะเราเป็นคนดีนี่ค่ะ </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

4. สัญญา

สัญญา เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมอยากให้คิดเสียว่าชาติก่อนเราคงทำกับเขาไว้มากครับ

5. ดอกอูน

ดอกอูน Active Member

10 สิงหาคม 2005
    เป็นกำลังใจให้ด้วยค่ะ ให้คุณถือว่าโชคดีกว่าคนอื่นนะคะ ที่มีมารมาช่วยวัดอารมณ์ของคุณ และมีโอกาสที่จะสร้างบุญ หรือบาป ก็ตอนนี้ล่ะคะ(อยู่ที่การควบคุมอารมณ์ของคุณ) ในขณะที่คนอื่นอาจจะไม่มีโอกาสได้อยู่ในสถานะการณ์แบบนี้นะคะ แข้มเข็งด้วยธรรม นะคะ
    (verygood)

6. pong-sit

1
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ แต่ถึงเราจะไม่ชอบขี้หน้ากัน แต่ยังไงมันก็มีเลือดเนื้อมาจากที่เดียวกัน มันก็ตัดไม่ขาดอะครับ เช่นเวลาเค้าไม่อยู่บ้านก็จะคอยเป็นห่วงเขา เค้ากินข้าวหรือยัง(ทั้งที่เค้าไม่สนใจเราเลย) เวลามีเรื่องผมก็จะพยายามหนีห่าง และจะแผ่เมตตาให้เขามากๆ

7. pong-sit

1
    และท้ายสุดถ้าเขาเป็นหนี้กรรมกับผมจริงๆ ขอให้เขาอโหสิให้ผมด้วย

8. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    เราเป็นพี่สาวแต่น้องๆจองเวรกับเราเพียงเพราะว่าเราได้ดีกว่าพวกเขายิ่งแย่ไปกว่านั้นเราซื้อบ้านให้แม่อยู่เพราะแม่เคยอยู่บ้านนอกกับสามีใหม่มายี่สิบกว่าปีแล้วไม่ดีขึ้นเลยต้องหาเลี้ยงเขาเพราะเขาไม่ทำงานหากินอะไรทั้งที่มีลูกด้วยกันหนึ่งคนกำลังเรียนเราสงสารแม่ก็เก็บเงินสะสมมาซื้อบ้านให้แม่อยู่เป็นทาวเฮ้าส์ทำเลดี กว่าจะได้เงินมาซื้อบ้านนี้น้ำตาแทบกระเด็นทะเลาะกับสามีเขาไม่อยากให้เราไปสนใจแม่ปล่อยให้อยู่ตามยะถากรรมของแม่เพราะเขาโมโห ที่แม่เคยหลอกดิฉันเอาเงินเกือบสองแสนบาทที่ฝากท่านไว้เพื่อซ่อมแซมต่อเติมบ้านที่บ้านนอกให้ท่านอยู่เพราะสามีใหม่ท่านไม่ทำไม่รู้ใครจะทำให้ ฉันเป็นพี่คนโตก็รับภาระคนเดียวบ้านดิฉันก็ไปสร้างให้และก็เงินจากค่าสินสอดทั้งหมดฉันยกให้แม่หมดแม่ก็นำไปสร้างบ้าน และฉันก็ช่วยท่านสร้างด้วยที่ละนิดละหน่อยจากกระท่อมที่เคยอยู่กับสามีใหม่ของท่านก็กลายเป็นบ้านสองชั้นครึ่งปูน หลังจากท่านเอาเงินของดิฉันไปใช้หมดแล้วก็ไม่ได้บอกให้ดิฉันรู้ และไม่คิดว่าท่านจะทำเพราะไว้ใจและบอกท่านว่าเป็นเงินที่ดิฉันมีมากที่สุดแล้วในชีวิตตอนนั้น บอกท่านว่าอย่านำไปใช้นะส่วนนี้ เพราะอีกส่วนก็ให้ท่านไปใช้ต่างหากแล้วแสนกว่าบาท พอถึงกำหนดจะทำบ้านแม่เอาบัญชีมาให้มีสองร้อยกว่าบาท ฉันก็คิดว่าแม่ล้อเล่นแต่มันจริงๆ ไม่มีเงินเหลือเลย ฉันสะอึ้นพูดไม่ออกและบอกแม่ว่าบ้านไม่ได้ทำให้หรอกนะเพราะไม่มีเงิน เสียใจและความรู้สึกนานมากแต่ก็ให้อภัยท่านเพราะนึกถึงอดีตที่ท่านหาเลี้ยงฉันและน้องๆสามคนพ่อก็ทิ้งตั้งแต่เด็กๆแม่หาเลี้ยงคนเดียวไหนจะเลี้ยงยายและตาและน้องของตัวเองอีก อีกอย่างเราคิดว่าเราคงเคยหลอกท่านไว้เมื่อชาติที่แล้วมั้งชาตินี้ถึงเป็นแบบนี้ ท่านโกหกไม่ค่อยพูดความจริงหรอกฉันรู้แต่ไม่อยากพูดแม้จะถามว่าเอาเงินไปทำอะไรก็ไม่บอกความจริงหรอก หลังจากหลายปีต่อมาฉันเริ่มทำใจได้ไม่โกรธคุณแม่แล้วเริ่มทำใจดิฉันก็เริ่มเก็บเงินใหม่แต่ก็ได้สองสามหมื่นก็เอาไปต่อเติมทำบ้านและปูพื้นกระเบื้องบ้านให้และก่อครัวปูนให้(ซึ่งขณะนั้นบ้านหลังนี้ได้ตกเป็นของคนอื่นแล้วแม่และพ่อใหม่ได้ขายให้คนอื่นแล้วแต่ไม่ได้บอกดิฉันกลัวโดนว่าก็เลยปล่อยให้ดิฉันโง่ต่อเต็มบ้านซ่อมแซมทำโน้นทำนี้ซะอย่างดี และท่านขอร้องเจ้าของบ้านจะมอบบ้านหลังจากที่ดิฉันไปแล้ว)หลังทำบ้านเสร็จฉันก็กลับสามีดิฉันเขายังมีความไม่ไว้ใจแม่อยู่เหมือนเดิมแต่ดิฉันขอร้องเขาให้โอกาสท่านสักครั้ง หลังจากกลับมาไม่นานก็ได้ข่าวว่าแม่และสามีใหม่ไปปลูกกระท่อมอยู่ที่ไร่ท่าน ชาวบ้านเขาสงสารฉันเขาโทรมาบอกมาเล่าว่าบ้านแม่ขายไปตั้งนานแล้วท่านไม่ได้อยู่นั้นแล้ว ดิฉันเสียใจอีกเป็นครั้งที่สองพูดไม่ออกได้แต่ถามตัวเองว่า มันเกิดอะไรขึ้นกับครอบครัวดิฉันทำไมอยากฉุดแม่ให้มีที่อยู่ดีๆท่านกลับกลับไปอยู่ที่เดิม น้องชายของดิฉันสองคนพ่อเดียวกันอีกคนได้เมียที่นั้นรู้เห็นทุกอย่างแต่ไม่บอกไม่เล่าให้ดิฉันฟัง คือเข้าข้างแม่หมดน้องอีกคนอยู่กรุงเทพได้เมียที่นั้นและค้าขาย พวกเขารวมหัวกันต่อว่าดิฉันที่ต่อว่าแม่ที่ท่านเอาเงินไปให้หมดและเอาบ้านไปขาย ดิฉันบอกว่าเงินไม่ตายก็หาได้ใหม่แต่ที่เสียใจที่สุดคือความไว้ใจ แต่พวกเขาก็ใช้คำหยาบว่าดิฉันมันโง่เองมันก็จริงของน้อง แต่ดิฉันก็ทิ้งแม่ไม่ลง แต่พวกเขาทิ้งลงพอแม่ไม่มีที่อยู่พวกเขาก็ไม่เหลียวแลไม่เคยที่จะส่งเงินให้ใช้บอกคำเดียวว่าไม่มีถ้าแม่ขอขอ หนักๆเข้าก็ให้ไม่กี่ร้อยแล้วก็ทวงเงินคืนบังคับแม่ให้มาขอฉันเอาเงินเพื่อคืนพวกเขาทำอย่างกับไม่ใช่แม่พวกเขา แม่ก็ไม่กล้าที่จะเอยปากขอดิฉันคงละอายใจเพราะดิฉันบอกท่านว่าต่อไปนี้ไม่เชื่อใจท่านอีกถ้ายังไม่เลิกโกหก ตลอดเวลาแม่ก็เล่าความทุกข์ให้ฟังสามีใหม่ถีบหัวส่งไม่อยากให้มาอยู่กระท่อมของเขาเพราะรู้ว่าดิฉันไม่มีเงินส่งแม่แล้วและแม่ไม่มีที่ไป แต่แม่ก็ทนอยู่เพราะมีน้องคนเล็กกับเขาและไม่มีที่ไปเพราะน้องทั้งสองพวกเขาไม่สนใจจะสนใจแต่เมียและพี่น้องเมีย ฉันเคยฝากเงินไปให้ใช้ทุกเดือนโดยฝากน้องอีกคนให้จัดส่งไปให้อีกที่ไม่ให้ถือครั้งเดียวที่ละมากๆเดียวหมดอีก ก็ให้เดือนละสองพันกว่าบาท แต่น้องเขาไม่ได้จัดส่งให้ตามที่ให้คือให้บ้างไม่ให้บ้าง แม่ก็รอเงินและโทรหาน้องอีกคนๆก็ถามฉันว่าทำไมไม่ให้เงินแม่ เพราะแม่โทรหาเขา(เขากลัวว่าจะต้องให้เงินแม่ขนาดแม่ไปจนข้าวบ้านเขาช่วงไปเยี่ยมเขาแล้วฉันส่งเงินฝากไปให้แม่เขายังหักเอาบอกแม่ว่าแม่มากินข้าวบ้านผมเป็นค่ากับข้าวที่เหลือนั้นถึงให้แม่ไป) ฉันก็บอกว่าฝากน้องอีกคนไงให้ส่งไปให้แล้วทำไมไม่ส่งก็ม่รู้? ฉันก็โทรไปถามน้องอีกคนเขาบอกเขาไม่ส่งให้เพราะแม่อยู่บ้านนอกจะใช้เงินไปทำไม ฉันพูดไม่ออกก็บอกว่าแม่และน้องต้องกินต้องใจเขาบอกว่าหาปูปลากินไปซิให้แค่พันบาทก็ถือว่ามากพอแล้ว สรุปเขายักเอาไว้ใช้เองนั้นแหละ แค่นี้เขายังทำกับแม่ได้ เรื่องไม่ได้หมดแค่นั้นสี่ห้าปีต่อมาฉันได้ไปซื้อบ้านไว้ที่ชลบุรีเพราะน้องๆเขาทำงานที่นั้นก็คิดว่าพวกเขาคงดูแลแม่แทนดิฉันได้บ้างเพราะแม่เดียวกัน ก่อนมาซื้อก็ทะเลาะกับสามีมากๆเพราะเขาไม่อยากช่วยแม่อีกแล้วก็รู้ว่าทำไมแต่ดิฉันก็ทิ้งแม่ไม่ได้สงสารท่านจะปล่อยให้ท่านอยู่แบบนั้นได้ไงใต้อารมณ์ของพ่อใหม่ของที่เคยซื้อเข้าบ้านให้พ่อใหม่เมามาก็ทุบทิ้งหมดฉันไปก็ต้องซื้อให้ใหม่เขาก็ทุบอีก ทะเลาะต่อสู่กับสามีมาเป็นปีสุดท้ายเขาก็ยอมแพ้ยินยอมให้ฉันซื้อบ้านให้แม่อยู่และดิฉันบอกว่าจะซื้อเป็นซื้อดิฉันแต่ให้แม่อยู่เพราะก็ไม่ไว้ใจท่านเท่าไหร่ไม่อยากโดนหลอกอีก ก็ขอยืมเงินสามีมาครึ่งหนึ่งอีกครึ่งเงินของฉันเองที่สะสมมา ทุกวันนี้ก็ยังผ่อนเงินใช้หนี้ผัวอยู่พ่อซื้อบ้านเสร็จก็ลงทุนให้แม่ค้าขายนิดหน่อยท่านก็ช่วยเหลือตัวเองมากทำกับข้าวขายของชำไปด้วยของชำก็ได้มาจากร้านน้องชายที่กรุงเทพเขาเซ้งให้เพราะเขาโดนไล่ทีฉันสงสารเขาและเมียก็เลยบอกเขาว่ามาอยู่กับแม่ไปก่อนพอได้งานทำก็ย้ายออกไปหาที่อยู่ก็ได้ กลายเป็นว่าเขาวางมาดเป็นเจ้าของเสียเองฉันเป็นเจ้าของบ้านเขายังไม่เคารพเลยพยายามไล่แม่ออกบ้านไปอยู่บ้านนอกคืน ดิฉันไม่ได้อยู่นั้นแต่ก็โทรสอบถามแม่เสมอ แม่บอกน้องชายอยากเอาบ้านเพื่อค้าขายเองเพราะแม่ขายของดี ฉันอุตส่าดีใจที่ได้ให้แม่มาอยู่ที่ดีๆมีกินไม่อดท่านก็ขยันทำงานค้าขายไปดูท่านมีกำลังใจขึ้นมากที่ดิฉันให้อภัยท่าน ท่านบอกพอได้ข่าวว่าดิฉันจะมาซื้อบ้านที่ต่างจังหวัดมาให้ท่านอยู่ท่านบอกท่านเห็นแสงสว่างทางไป และบอกตัวท่านเองว่าจะไปจากสามีใหม่แน่นอนไม่อยู่ให้เขาไล่ทุกวันแบบนี้หรอก พอมาอยู่ที่บ้านดิฉันก็เจอลูกไล่ น้องอีกคนก็ตามมาสมทบช่วยกันไล่แม่ออกจากบ้านกลั่นแกล้งต่างๆนานาๆ ลูกสะใภ้ก็บอกว่าอีกหน่อยแม่ก็เจ็งเองแหละ ฉันบอกให้พวกเขาย้ายออกจากบ้านฉันเป็นเรื่องดิฉันโดนด่ายับ น้องทั้งสองใช้คำหยาบคายกับดิฉันมากเหมือนโกรธแค้นกันมาเป็นสิบชาติ ฉันมีแต่ให้พวกเขาช่วยเหลือเงินทองซื้อของเสื้อผ้าให้แม้ยืมรถปิกอัพพวกเขาก็ต้องเช่าเป็นรายวันอีกคนเป็นคนขับพาดิฉันตะเวณหาซื้อบ้านเพื่อให้แม่อยู่ดิฉันก็ต้องจ่ายเงินให้คนละไม่ต่ำกว่าหมื่นบาท ขนาดนั้นยังหาว่าดิฉันไม่ให้ มีแต่ปลอกลอก กันทั้งนั้น เดียวนี้ก็ตะเวณมาขู่แม่อยู่พอแม่ขายของได้ก็มาเอาแม่บอกไม่มีมีพอเอาไว้ไปตลาด พวกเขาก็ไม่สนเปิดเอาแล้ววิ่งขึ้นรถไปแม่ก็ได้แต่นั่งมอง พอถามทวงก็ตะคอกใส่แม่ต่อว่าแม่ ไม่ถามก็ไม่อยากคืนให้ มาไม่นานนี้พ่อใหม่ตามจะมาอยู่ด้วยฉันบอกแม่ว่าไม่ให้อยู่เพราะเขาจะมาอยู่แต่ไม่ทำงาน เคยมาหาแม่ที่บ้านกินแต่เหล้าขายของได้ก็เก็บใส่กระเป๋าตัวเองและบอกให้แม่ส่งเงินไปให้แกตัวเองใช้แม่ไม่มีให้เพราะ ต้องส่งน้องอีกคนหนึ่งเรียนก็ลูกของแกกับแม่นั้นแหละ พอรู้ว่าแม่ไม่ให้อยู่เพราะฉันสั่งไว้เขาก็โมโหแม่จะจะแทงแม่ตีแม่ๆก็หนีไปซ้อนเขาหาแม่ไม่เจอก็อาวาดของเหมือนที่เคยทำที่บ้านนอกแต่ยามของหมู่บ้านมาห้ามจะจับถ้าทำเพราะ เขารู้ว่เป็นบ้านของดิฉันไม่ใช่บ้านแก (พ่อเลี้ยง)แม่ก็ไม่อยากให้แกมาอยู่อยากเลิกกับแกแกตีและเกาะแม่กินทั้งที่ก็ยังไม่แก่เลยแต่ขี้เกยจทำงาน ทุกวันนี้แม่ต้องอยู่แบบผวา วันดีคืนดีเขาก็โผล่มาจะทำร้ายแม่ก็น้องอีกคนเป็นคนไปบอกเขามาเอาแม่ไปอยู่บ้านนอกพวกเขาจะได้มาอยู่บ้านของดิฉันแต่แม่บอกไม่ไปถ้าฉันไล่ถึงไป ถามผู้รู้ที่ได้อ่านเรื่องราวทั้งหมดนี้ ท่านว่าดิฉันและแม่และน้องๆมีเวรกรรมต่อกันไหมคะ? ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ดิฉันทำดีแต่ไม่มีคนเห็นและเข้าใจแม้แต่น้องๆก็ไม่ภูมิใจ ที่พี่ทำเพื่อแม่ทั้งที่ไม่ได้ให้พวกเขามาลำบากด้วย ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะไม่อยากมีเวรมีกรรมต่อกันและไม่อยากให้น้องๆต้องมีบาปติดตัวที่พวกเขาทำกับแม่เช่นนั้นแต่ก็ห้ามพวกเขาไม่ได้แล้วทุกวันนี้

9. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    ลองอย่างนี้ไหมค๊ะ.. นำดอกไม้ไปขอขมาสิค่ะ ขอให้พี่สาวคุณ pong-sit อโหสิกรรมให้ทุกอย่างที่เคยล่วงเกินมาแล้วตั้งแต่อดีตจึนถึงปัจจุบัน ขออย่าได้จองเวรกันต่อไปอีกเลย และคุณ pong-sit ก็อโหสิกรรมให้พี่สาวด้วย น่าจะทำให้สบายใจขึ้นนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

10. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เป็นไปอย่างที่คุณว่าจริงครับ

เพราะที่บ้านผมนี้ก็เป็นเหมือนกัน แต่ระหว่างพี่ชายกับคุณพ่อ อาการหนักกว่าของคุณเยอะมาก เพราะพี่ชายผมเป็นบ้า แต่ราวีกับพ่อเท่านั้น
    ไม่กล้ามายุ่งกับผมเพราะเคยได้ชิมหมัดอรหันต์ไป 1 ชุด เมื่อหลายปีก่อนครับ

แนะนำให้ไปสวดมนต์ที่อื่น แล้วน้อมจิตแผ่ส่วนกุศลให้พี่สาวของคุณที่เป็นมิจฉาทิฐิครับ ทำบ่อยๆ ทำทุกวัน เพราะเราเป็นพี่น้องกัน อยู่บ้านเดียวกัน
    จะไปทุบตีกัน แยกกันอยู่ก็ไม่ได้

ถ้าทำถึงขนาดนี้แล้วไม่หายก็ต้องทำใจว างอุเบกขาแล้วครับ

"ไม่มีใคร ใหญ่เกินกรรม"

11. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    "เลือดย่อมข้นกว่าน้ำ"พี่น้องก็เป็นเลือดเป็นเนื้อของเรา ตัดกันไม่ขาด "ผัวเมีย"ถ้าหมดรักก็"หย่า"ต่างคนต่างไปเป็นคนอื่น พ่อ แม่ พี่ น้อง มันจะตัดกันได้ที่ไหน เราว่าทางที่ดีมา"สำรวจ"สันดาร"ของตัวเองดีกว่า แล้วอะไรๆก็จะดีขึ้น....

12. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    อีกอย่างคนไทยไม่ชอบแสดงความรักต่อกัน เพราะขี้อายเลยทำให้พี่น้องไม่รักกัน และพ่อแม่นี้ก็อีก ไม่รู้จักสอน"ศาสนา"ให้กับลูกๆไม่รู้จักพาลูกๆไปวัดเพราะตัวเองก็ไม่รู้เรื่อง....จะว่าไปก็หน้าสงสานคนพวกนี้

13. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ดิฉัน มีลุกสาว เป็นเจ้ากรรมนายเวร ค่ะ
    ทุกสิ่ง หลีกเลียงไม่ได้
    ขอให้ อโหสิกรรม

การให้อภัย เป็นทาน อันสูงสุด
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. อรชร บุญเอนก

อรชร บุญเอนก Active Member

9 พฤศจิกายน 2007
    ดิฉันเห็นใจคุณและเข้าใจความรู้สึกของคุณอย่างดี เพราะดิฉันก็ตกอยู่ในสถาณการณ์เดียวกับคุณค่ะ แต่อย่าท้อนะคะอดทนให้มากๆ เคยปฎิบัติธรรมอย่างไรก็ปฎิบัติต่อไปแล้วอย่าลืมอุทิศส่วนกุศลให้พี่สาวคุณทุกครั้งไปนะคะ คิดเสียว่าคุณกำลังใช้กรรมอยู่ ใช้ให้หมดในชาตินี้แล้วอย่าจองเวรกันอีกเลยนะคะ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรท่องให้ขึ้นใจเลยนะคะ จะเป็นกำลังใจให้คุณค่ะ

15. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทำไมชีวิตมนุษย์ถึงได้มีแต่ความทุกข์มากมายขนาดนี้หนอ...

ขอให้ทุกๆ ท่านที่มีทุกข์
    ขอให้พ้นจากทุกข์
    ขออย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
    ขออย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
    ขอจงมีความสุขกายสุขใจ
    รักษาตนให้พ้นจากความทุกข์ทั้งหลายทั้งมวลด้วยเถิด...
    ขอให้ทุกๆ ท่านจงมีดวงตาเห็นธรรม และเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเถิด

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆ ท่านนะคะ

16. marry5000

marry5000 เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เป็นเหมือนกันเลย เป็นผู้หญิงหมด มี 3 คนพี่น้อง เราเป็นคนโต แต่เรากับน้องคนเล็กรักกันมากๆ สนิทกันมากด้วยทั้งๆ ที่ห่างกันถึง 10 ปี แต่กับคนกลางเราคุยด้วยนานไม่ได้เลย ต้องด่ากันตลอดบางครั้งเราก็โกรธถึงกับตัวสั่น เคยตบกันก็มี แต่ทุกครั้งที่มีเรื่องเราจะถูกด่าและถูกกล่าวหาว่าผิด บางครั้งเราไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรน้องคนกลางเราก็ไปปั้นน้ำเป็นตัวให้พ่อกับแม่มาด่าเรา เราแค้นมากบางครั้งเราสวดมนต์ก็จะมาหัวเราะเรา ถ้าวันไหนเราถือศีลอุโบสถเค้ารู้เค้าก็จะมาทำให้เราศีลขาดให้ได้ ทรมานมาก และเป็นอย่างนี้ตั้งแต่เราจำความได้แล้ว ที่เราสมเพชที่สุดนี่น้องเราชอบใส่ความพ่อกับแม่บางครั้งทำให้พ่อกับแม่ด่ากันก็มี เรานี่รู้สึกว่ามันเกิดมาเพื่อเป็นมารชัดๆ แล้วมาทำตัวเป็นคนดีสุดๆ แม่พระ เรานี่สมเพชสุดๆ

17. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เหมือนก้อยกับพี่ก้อยเลยค่ะ เฮ้อ... ทุกคนที่ต้องมาพบกัน เจอกัน ล้วนเคยสร้างเวรสร้างกรรมด้วยกันมาทั้งสิ้น ให้หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิและแผ่เมตตา แล้วอะไรๆจะดีขึ้น เชื่อก้อยสิ

18. marx159

marx159 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรนะครับ อย่าไปโกรธเขาเลย อดทนไว้ครับ

19. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    "น้องกานต์" ใจเย็น ๆ นะ
    ถือว่าเป็นการฝึกขันติละกัน
    ต้องขอบคุณพี่เค้า ที่ช่วยให้เราได้ฝึกจิต
    "น้องกานต์" เป็นเด็กดี ปฏิบัติธรรมมามาก
    ใช้ปัญญาพิจารณานะ อย่าใช้อารมณ์
    เวลาเค้าด่าตอนเราสวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ
    ก็พยายามเจริญพรหมวิหารไว้มาก ๆ
    เมตตาสงสารเค้าให้มาก ๆ ดีกว่ามั้ยจ๊ะ
    ป้าว่าพี่เค้าน่าสงสารออก

ไม่ได้เจอกันนาน
    นอกจากเรื่องนี้แล้ว "น้องกานต์" สบายดีมั้ยจ๊ะ
    ยังอ้วนดำอยู่ป่าวจ๊ะ...ยิ้มหน่อย ย ย ย ย ย

บุญรักษา ธรรมะคุ้มครอง ผู้ประพฤติดีอย่าง "น้องกานต์" เสมอจ้า

20. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006

.......................................................................
    "น้องกานต์"
    ป้านำคำถามของ "น้องกานต์" ไปขอความเมตตาถาม
    จากพระอาจารย์มหาประดิษฐ์ จิตฺตสํวโร
    "อาศรมจิตตะสังวโร"
    พระคุณเจ้าเมตตาตอบมาดังนี้นะจ๊ะ
    .......................................................................

"แม้ความอดทนจะมีขีดจำกัด
    แต่ความเมตตาต้องเป็นอัปมัญญา

คิดให้ดี เหตุสมควรโกรธหามีในโลกไม่

เขาอาจกระทำลงไปด้วยความไม่รู้ (อวิชชา)
    เธอผู้มีปัญญาจงหยิบยื่นธรรมปัญญาแก่เขา

จงพิจารณาหาเหตุแห่งปัญหานั้นอย่างแยบคาย
    จงใช้คุณธรรมความดีและสติที่เธอมีเอาชนะจงได้

ลูกศิษย์พระตถาคตต้องไม่ลุแก่โทษะ
    ขาดสติสัมปชัญญะเพราะอำนาจกิเลสยั่วยุ

หมั่นประพรมน้ำแห่งเมตตาธรรมในดวงจิต
    ดับไฟร้อนที่สุมใจด้วยหัวใจที่สงบเย็น

จงให้อภัยกับผู้ไม่รู้และปลุกปัญญาให้ตื่นรู้จงได้

หากเธอทำได้เช่นนี้ไซร้.....เธอจะเป็นผู้ชนะทุกสิ่ง...

จิตตะสังวโร"

"อาศรมจิตตะสังวโร" ธรรมสถานบนอินเตอร์เน็ต

http://chitasangvaro.multiply.com/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2007