มโนมยิทธิแบบเต้มกำลัง

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย noom8a, 4 มิถุนายน 2014.

1. noom8a

noom8a เป็นที่รู้จักกันดี

พอได้แบบbasicครับทีนี้ปฎิบัติไปบ่อยๆเกิดการเบื่อโลกอย่างหนัก
    มโนมยิทธิแบบเต้มกำลังนี้เราสามารถทิ้งกายหยาบไปก่อนเวลาอันควรเลยไช่ไม๊ครับสมมุติว่าจะไปเข้านิพพานช่วงกึ่งกลางยุคพระศรีจะไปไหนดีครับยิงยารวดเดียวเลยไม่อยากเกิดบ่อยเบื่อแล้ว
    ครเป๊นพรหมไช่ไม๊ครับ

2. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ตามความเข้าใจของผมนะครับ มโนมยิทธิเต็มกำลังเป็นการละกายหยาบไปในช่วงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้น คือหากได้มโนมยิทธิครึ่งกำลังแล้ว เรา"เคลื่อนจิต" ออกไปพบความเป็นทิพย์ของโลกทิพย์แต่ยังคงมีความรู้สึกทางกายอยู่ การใช้มโนมยิทธิเต็มกำลังคือการ"เคลื่อนจิต"ออกไปทั้งหมด โดยปราศจากความรู้สึกทางกาย หากต้องการจะละทิ้งกายหยาบเพื่อไปพระนิพพานเลยคือการ"เคลื่อนจิต"ออกไปทั้งหมดตอนที่ป่วยไข้ไม่สบายจนถึงที่สุด หรือ ใกล้ถึงวาระแห่งความตายแล้วนั้นเอง